ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าcivic1.8ท๊อปกับ1.5มีโบตัวล่างสุดเล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9130 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ตัวผมมองแค่เรื่องการซ่อมบำรุง คุณใช้รถเยอะไหมล่ะครับ
ถ้าใช้รถไม่เยอะ เปลี่ยนรถบ่อย ประเภทใช้ไม่เกิน 200,000 ก.ม. ก็จัด 1.5 โบ ไปเลยครับ จะได้ไม่ค้างคาใจ

แต่ถ้าใช้รถเยอะ เปลี่ยนรถไม่บ่อย 1.8 เป็นทางเลือกทีดี ในแง่ของการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
1.5 โบ แน่นอน  เครื่อง1.8เดิมเอามาทำมะเขืออะไร

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าจำไม่ผิด 1.5T ตัวล่างยังไม่มี Paddle Shift ที่พวงมาลัยนี่ครับ (ต้อง RS ถึงจะมี)

แล้วก็เป็น CVT ด้วย ไม่มี Paddle Shift ด้วย ถึงจะแรงแต่มันจะขับสนุกเหรอครับ

ถ้าผมจะเอาเครื่อง Turbo ก็ต้องขับสนุกด้วย ผมยังไม่ได้ลองขับนะครับ เลยอยากให้ จขกท ลองไปขับ 1.5T โดยไม่ใช้ Paddle Shift ก่อนนะครับ
ถ้าชอบก็จัดเลยครับผม ด้วยความเคารพ  ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
1.5มันแรงเกินตัวไปหรือเปล่าครับ
อย่าลืมว่าช่วงล่างมันก็ไม่ได้
เซ็ตมาแบบลงสนามนะครับ เร็วมากทำให้เราขับขี่เร็วขึ้นพฤติกรรมการขับขี่เปลี่ยนไปได้ 1.8เหลือเฟือแล้วครับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
สำหรับผมถ้าจะเอา civic คงเอาตัวโบเท่านั้น ถ้าเงินไม่ถึงไป 3 หรืออัลติสครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าใช้คำว่า "เล่น" ต้อง 1.5T ครับ
ถ้าใช้คำว่า "ใช้คุ้ม" ต้อง 1.8 ไม่โบครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
1.5มันแรงเกินตัวไปหรือเปล่าครับ
อย่าลืมว่าช่วงล่างมันก็ไม่ได้
เซ็ตมาแบบลงสนามนะครับ เร็วมากทำให้เราขับขี่เร็วขึ้นพฤติกรรมการขับขี่เปลี่ยนไปได้ 1.8เหลือเฟือแล้วครับ

มันแรงขนาดนั้นเลยหรอครับ  ::)

ออฟไลน์ sajilki

ขอบคุณคำตอบ ที่สนใจ1.5 เพราะ 1.8มันเครื่องเก่า และต้องการอัตราเร่งมันๆตั้งแต่ต้นยันปลาย ก็เลยสนใจรถที่มีแรงม้าแรงบิดมากกว่า ประกอบกับเป็นคนชอบขับเร็วถ้า ทัศนวิสัยอำนวย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าจำไม่ผิด 1.5T ตัวล่างยังไม่มี Paddle Shift ที่พวงมาลัยนี่ครับ (ต้อง RS ถึงจะมี)

แล้วก็เป็น CVT ด้วย ไม่มี Paddle Shift ด้วย ถึงจะแรงแต่มันจะขับสนุกเหรอครับ

ถ้าผมจะเอาเครื่อง Turbo ก็ต้องขับสนุกด้วย ผมยังไม่ได้ลองขับนะครับ เลยอยากให้ จขกท ลองไปขับ 1.5T โดยไม่ใช้ Paddle Shift ก่อนนะครับ
ถ้าชอบก็จัดเลยครับผม ด้วยความเคารพ  ::) ::) ::)

เพิ่มเติมครับ ตาม Brochure ใช้เกียร์ CVT ทั้ง 1.8 และ 1.5T ครับ ลองขับชอบคันไหนก็จิ้มเลยครับ  ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เลือกด้วยเหตุผล 1.8 เลือกด้วยอารมณ์ 1.5 เพราะอ็อพชั่นที่เพิ่มมาไม่ค่อยโดนกับใจผมนักหากต้องเพิ่มอีก 1.4แสนนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

งบถึงไปตัวเทอร์โบเลยครับ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
1.5โบ โลดดด ถ้างบถึงต้องให้สุด :-*
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G