ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าcivic1.8ท๊อปกับ1.5มีโบตัวล่างสุดเล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9128 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ราคาที่แพงกว่า140000บาทออฟชั่นที่ได้เพิ่มจากตัวปกติ  ระบบปรับน้ำฝนอัตโนมัติ  เบาะไฟฟ้าผู้โดยสารข้างคนขับ4ทิศทาง  ท่อไอเสียคู่  ล้อ215/50r17 กับล้อ215/55r16

แอร์อัตโนมัติแยกซ้ายขวา แรงม้าแรงบิดที่เพิ่มขึ้น กับ140000ที่เสียไป คุ้มมั้ยครับ

------------------
ขอบคุณสำหรับทุกๆท่านที่ตอบครับ  ที่สนใจ1.5T เพราะ 1.8เห็นว่าเป็นเครื่องเก่า และต้องการอัตราเร่งมันๆตั้งแต่ต้นยันปลาย ก็เลยสนใจรถที่มีแรงม้าแรงบิดมากกว่า ประกอบกับเป็นคนชอบขับเร็วถ้า... ทัศนวิสัยอำนวย  แต่ราคาก็เรียกได้ว่าแพง ก็เลยอยากรู้ความคิดเห็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 01:45:42 โดย sajilki »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ปกติขับรถเร็วกว่าชาวบ้านคนอื่นรึป่าว ถ้าใช่ก็คุ้ม ถ้าไม่ใช่แต่มีเงินจ่ายประมาณนี้ เพิ่มงบไปเล่นแอคคอร์ด ถ้างบไม่พอไปเล่นมาสด้า 3

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นคนที่ชอบขับรถ ต้องการรถที่คล่องตัวมีแรงม้าแรงบิดเยอะเพื่อใช้เป็นประจำ 1.5T ก็ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้้างบถึง และชอบก้จัดเลยครับ
ถ้าว่าคุ้มไหมก็พอประมานครับ แค่ค่าเครื่องก็คุ้มละครับ(ปล.เครื่องใหม่ค่าเครื่องเลยแพงครับ)

ออฟไลน์ ps000000

ส่วนต่างน่าคิดนะ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมคิดแบบนี้นะ Civic 2016

ถ้าเล่น 1.8 ได้แค่ภาพลักษณ์ภายนอกคนทั่วไปมองว่าออกรถรุ่นใหม่ล่าสุดมาใช้

ถ้าเล่น 1.5 TB ได้ใช้เทคโนโลยีเครื่องยนต์ใหม่ล่าสุดของ Honda

อ๊อฟชั่นอย่างอื่นมันก็แค่น้ำจิ้มสำรับผมไม่ได้มองเป็นเรื่องสำคัญครับ ลองเลือกเอาครับ :)

ออฟไลน์ beerrl

คิดเหมือนกันตอนซื้อเลย
อันนี้อยู่ที่ ความหนักของเท้าแล้วครับ และ  ลองไปขับ 1.8ดูก่อน ถ้าพอ 1.8ก็พอ option ที่ต่างมันถือว่าน้อยมาก เอาว่า ราคาที่ต่างคือ เครื่องล้วนๆครับ
1.8ก็แรงใช้ได้ครับ สำหรับ คนที่ขับ D segment ที่ไม่ใช่ hybrid มาก่อน แรงกว่า suv ที่ไม่ใช่ พวกเครื่อง 2.5 หรือ ดีเซล
สำหรัยผม 1.8 ครับ ถ้าจะเอา 1.5T ไปตัว RS ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ bobsan

ผมว่าไปลองข้บทั้งสองตัวก่อนครับว่า 1.5 เอาจริงแล้วได้ใช้หรือไม่หรือว่าแค่ 1.8 ก็เพียงพอ

ถ้าให้เลือกจริงๆผมไป 1.5 rs ครับ

ออฟไลน์ Harem

งบถึงไปตัวเทอร์โบเลยครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าเน้นภาพลักษณ์ เทคโนโลยี หรือชอบขับรถแรงหน่อยก็คุ้ม
แต่ถ้าใช้ปกติ 1.8 พอเพียงครับ

อาจจะอุ่นใจไม่ค่อยมีดีเฟ็กท์อะไรด้วยน้อ 55

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้างบถึงก็ไป

แต่ขับ 1.8 โคตรสบายใจ

ถามก่อนว่าคุณเป็นคนขาดโบไม่ได้ขนาดไหน ? เอาโบไปทำอะไร ?

ออฟไลน์ balliblue

ผมไปลองแล้วผมว่า ถ้าเน้นแรงขับสนุกหน่อย แล้วไม่อยากเซ็งกับเกียร์กระตุกที่ความเร็วต่ำไปเล่น 1.5 เลยครับ สำหรับผม RS ไม่จำเป็นเลยเอาส่วนต่างไปแต่งหรือใส่ไฟหน้าเองดีกว่า

ออฟไลน์ wa330

1.8ไม่มีMT ไม่ค่อยน่าเล่นแล้วคับ
ยุคFD 1.8MT ท่อกรองกล่อง 2.0AT โดนคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

civie ถ้าผมจะซื้อ ต้อง TURBO เท่านั้น ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
ถ้าตัว1.5 T ถูกลงสัก5หมื่น จะดีงามมาาก เพราะมีถุงลมก็ 2 ใบ เอง อันนี้เหมือนดูแพงไปเหมือนเทียบกับโฟกัส ที่รายนั้นเหมือนขาดแค่ไฟหน้าเอง
กับมูนรูฟเองที่ไม่เหมือนตัว ตปท แต่ราคาดูคุ้มกว่า civic 1.5T เยอะ

ออฟไลน์ pite

ถ้า 2 คันนี้ เลือก 1.8 ครับ ถ้า จะเอา 1.5T  เก็บตังอีกนิด ออก RS ไปเลยคุ้มเงินมากกว่านะ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Matlab

140,000 คุ้มไหม  ผมว่าอยู่ที่ความต้องการของเรานะ ถ้าเราอยากได้ความรู้สึกของรถที่ผูกโบมาเลย ก็ต้องจัดเพื่อไม่ให้คาใจ แต่ถ้าเราขับรถแค่ไปทำงานวันละไม่กี่โลแล้วแวะรับลูกจากโรงเรียน ก็ไม่รู้จะเอาโบไปทำไม 140,000 มันจะไม่คุ้มทันที  อยู่ที่ปัจจัยที่เราใช้งานมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Polonium

ถ้าเป็นผมซึ่งขับรถสบายๆไม่ค่อยรีบ ผมคงเล่นแค่ 1.8 ครับ ออพชั่นที่เพิ่มมานอกจากเครื่องใหม่แล้วสำหรับผม ผมว่าเฉยๆมาก
ปล. อยากให้มี 1.8 แต่ถุงลม 6 ใบจัง

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผม เรื่องความแรง รถในรุ่นปัจจุบันสำหรับผมได้หมดครับ ไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่ครับ
ที่ผม อยากได้ที่สุดคือความประหยัดน้ำมันที่สุดของที่สุด เวลาซื้อในรุ่นนั้นๆ หรือเปรียบเทียบรถที่ใกล้กันครับ
ไม่รู้ว่า 1.5 โบ ประหยัดไหมครับ

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับผม เรื่องความแรง รถในรุ่นปัจจุบันสำหรับผมได้หมดครับ ไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่ครับ
ที่ผม อยากได้ที่สุดคือความประหยัดน้ำมันที่สุดของที่สุด เวลาซื้อในรุ่นนั้นๆ หรือเปรียบเทียบรถที่ใกล้กันครับ
ไม่รู้ว่า 1.5 โบ ประหยัดไหมครับ

เห็นกระทู้ก่อนลองคร่าวๆ ประมาณ 10 km/l ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kittiphat123

คุ้มหรือไม่คุ้ม อยู่ที่เจ้าของ/ผู้ขับ จะนำไปใช้งานลักษณะไหน แบบใดมากกว่าครับ
ถ้าขับแบบคนปกติทั่วไป ขับได้สบายชิลๆ มีขับเร็วบ้าง ช้าบ้าง 1.8ก็เพียงพอแล้วครับ
ถ้าพวกเท้าขวาหนัก ชอบออกตัวแรงๆ ชอบขับรถเร็ว ก็ต้อง1.5เทอร์โบ จะทันอกทันใจมากกว่า

สำหรับผมแล้ว1.8ก็เพียงพอแล้วละครับ ขนาดFDผมตอนออกมาใหม่ๆซัดไป205ได้อยู่ แต่ตอนนี้
เก่าร่วมจะ10ปีแล้ว(2008)แถมยังติดแก๊ส 180ได้ก็หรูแล้ว แถมเดี๋ยวนี้ผมขับเร็วสุด140เองมั้งคับ
ขับปกติ90-110 ด้วยวัยวุฒิที่เพิ่มขึ้น ไม่รู้จะซิ่งขับเร็วไปทำไม กล้องตรวจจับความเร็วก็เยอะ
แถมยังเอาชีวิตเราไปเสี่ยงอีกต่างหาก ซึ่งผมมองว่า อนาคตของผม ยังไปได้อีกไกล ไม่ควรนำชีวิต
มาเสี่ยงกับความเร็วบนท้องถนนในเมืองไทย ดั่งตัวอย่าง ที่เป็นข่าวออกมาอยู่ เนืองๆ ครับ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ MUK

เห็นกระทู้ก่อนลองคร่าวๆ ประมาณ 10 km/l ครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าได้ระดับ 10 กม./ลิตร ผมว่า คงได้เป็นแค่รถที่ซื้อใช้งานเฉพาะกลุ่มจริงๆ ครับ ได้ความแรงแต่ความประหยัดหายไป

ออฟไลน์ Visual

11km/L นี่เค้าวิ่ง 140-160 ยาวๆครับ ไม่ได้ขับ 90

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

โดยส่วนตัวที่ใช้ fd อยู่ ผมว่า 1.8 นี่ก็เหลือเฟือในการใช้งานแล้วครับ

ยิ่งถ้าใน fc ปรับปรุงให้ประหยัดขึ้น วิ่งดีขึ้น เติม E85 ได้ ผมว่ายิ่งน่าใช้

ห้องเครื่องโล่งกว่า 1.5 พอสมควร ชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆ พวกไดชาร์จ ท่อน้ำต่างๆ อยู่ในตำแหน่งที่ง่ายต่อการดูแลรักษาด้วยตนเอง

ใช้ไปนานๆ ดูแลกับช่างนอกศูนย์ได้สะดวกกว่า 1.5 แน่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับผม 1.8 ก็เพียงพอแล้ว  8)

ออฟไลน์ beerrl

คิดเหมือนกันตอนซื้อเลย
อันนี้อยู่ที่ ความหนักของเท้าแล้วครับ และ  ลองไปขับ 1.8ดูก่อน ถ้าพอ 1.8ก็พอ option ที่ต่างมันถือว่าน้อยมาก เอาว่า ราคาที่ต่างคือ เครื่องล้วนๆครับ
1.8ก็แรงใช้ได้ครับ สำหรับ คนที่ขับ D segment ที่ไม่ใช่ hybrid มาก่อน แรงกว่า suv ที่ไม่ใช่ พวกเครื่อง 2.5 หรือ ดีเซล
สำหรัยผม 1.8 ครับ ถ้าจะเอา 1.5T ไปตัว RS ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเป็นคนขับเร็ว หรือวิ่งบนทางด่วนบ่อย เอา 1.5T เถอะครับ เป็นคนขับรถเร็ว แต่ได้ขับรถที่ไม่แรง มันน่าหงุดหงิดมากๆ ผมขับ Accord 2.4 ก็รู้สึกว่า มันเหยียบไม่ติดเท้าเอาซะเลย จะแซงก็ต้องจุ่มคันเร่งแรงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

งบนี้ไปaccordเีกว่านะ เพิ่มเงินอีกนิด

หลังจากลองขับแล้ว มันยังไม่ใช่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
งบถึง... จัดตัว 1.5สิคับ อย่าให้เสีย ::)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.5โบไปเลยครับ ได้ของใหม่ๆสดๆ