ผู้เขียน หัวข้อ: แรคหลังคา SUV & PPV ได้ใช้งานกันจริงจังไหมครับ  (อ่าน 16532 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ได้ใช้สักกี่ครั้งตั้งแต่ได้รถมาขับหรือมีไว้เท่ห์ๆกันครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

Re: แรคหลังคา SUV & PPV ได้ใช้งานกันจริงจังไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:53:34 »
อย่าง PPV ถ้าไปต่างจังหวัดยกครอบครัว ใช้ 7 ที่นั่งบ่อยๆก็ได้ใช้คับ

เพราะ ที่ใส่ของด้านหลัง PPV ถ้าใช้เบาะแถว 3 ด้วย ยังไงก็ไม่พอใส่ของ หรือ กระเป๋า สำหรับ 7 คนคับ

แล้วกระเป๋าใหญ่ๆจะเอาไว้ที่ไหนล่ะ แรคหลังคา คือคำตอบคับ งั้นจะเอากระเป๋าเดินทางไว้ไหน

ส่วนถ้าคนที่ไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่งบ่อยๆก็คงไม่ไปติด แรคหลังคา ให้หนักรถเล่นหรอกคับ เกะกะป่าวๆ

สักเกตได้ง่ายๆว่าพวก PPV SUV  7 ที่นั่งจะเห็นใส่แรคหลังคา มากกว่า SUV PPV 5 ที่นั่งคับ

ดูง่ายๆเลยว่า CRV ไม่ค่อยติดแรคหลังคากัน แต่ for pa mu7 อะไรพวกนี้จเห็นเยอะกว่าเพราะเหตุผลข้างบนคับ

คือถ้าไม่ได้ใช้ก็คงจะไม่ไปเสียเงินติดหรอกคับ  ถามว่าติดไว้เท่ห์ๆๆ ผมไม่ได้คิดว่ามันเท่ห์เลย

เค้าติดไว้เพื่อใช้งานคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: แรคหลังคา SUV & PPV ได้ใช้งานกันจริงจังไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:55:52 »
สงสัยว่ามันมีประเด็นอะไรเหรอ บริษัทรถเค้าแถมให้เป็นออฟชั่นหลักเหรอครับ
คนที่เค้าต้องบรรทุกของไปเที่ยวตจว.บ่อยถ้าติดก็คงจะได้ใช้บ่อยๆแหละครับ ผมว่าแล้วแต่บุคคล

แต่ SUV คันผมไม่มีแถมให้นะครับ X-Trail 2.0V มีแต่ราวจับบนหลังคา เอาไว้ใช้เวลาล้างรถครับ ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:02:51 »
อย่าง PPV ถ้าไปต่างจังหวัดยกครอบครัว ใช้ 7 ที่นั่งบ่อยๆก็ได้ใช้คับ

เพราะ ที่ใส่ของด้านหลัง PPV ถ้าใช้เบาะแถว 3 ด้วย ยังไงก็ไม่พอใส่ของ หรือ กระเป๋า สำหรับ 7 คนคับ

แล้วกระเป๋าใหญ่ๆจะเอาไว้ที่ไหนล่ะ แรคหลังคา คือคำตอบคับ งั้นจะเอากระเป๋าเดินทางไว้ไหน

ส่วนถ้าคนที่ไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่งบ่อยๆก็คงไม่ไปติด แรคหลังคา ให้หนักรถเล่นหรอกคับ เกะกะป่าวๆ

สักเกตได้ง่ายๆว่าพวก PPV SUV  7 ที่นั่งจะเห็นใส่แรคหลังคา มากกว่า SUV PPV 5 ที่นั่งคับ

ดูง่ายๆเลยว่า CRV ไม่ค่อยติดแรคหลังคากัน แต่ for pa mu7 อะไรพวกนี้จเห็นเยอะกว่าเพราะเหตุผลข้างบนคับ

คือถ้าไม่ได้ใช้ก็คงจะไม่ไปเสียเงินติดหรอกคับ  ถามว่าติดไว้เท่ห์ๆๆ ผมไม่ได้คิดว่ามันเท่ห์เลย

เค้าติดไว้เพื่อใช้งานคับ

ตามตจว.ติดเอาเท่ห์กันก็เยอะครับ คนรู้จักผมหลายคนใช้รถไม่เกิน2คน แต่ติดถาดวางของบนแร็คหลังคาผมถามว่าติดทำไมใช้รถแค่2คนที่เก็บของเหลือๆอยู่แล้ว เค้าบอกติดแล้วมันสวยเท่ห์ดี =_=

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:05:50 »
รถน้องเมีย ออกต่างจังหวัดได้ใช้บ่อย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:09:17 »
แร็คไม่เคยซื้อมาติดเพิ่มเลย แต่ผมเป็นพวกชอบ SUV, PPV มีราวหลังคา ดูแล้วหลังคามันไม่โล้นดี ขอสปอยเลอร์ท้ายด้วยนะ ;D รุ่นไหนไม่มีผมขอพิจารณาเป็นอันดับรองๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:15:53 »
ของผม Fortuner โฉมที่แล้วครับ

มีแต่ราวหลังคาครับ ไม่คิดจะวางแร็คเพิ่มเพราะไม่มีโอกาสได้ใช้ครับ

แต่ถ้าไม่มีราวหลังคา มันจะโล้นมากครับ รับไม่ได้อย่างแรง

8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:29:18 »
ของผมใช้ Innova ไม่มีราวหลังคาให้ เลยซื้อขาจับ กับถาด

การใช้งานก็ติดตั้งเมื่อใช้ครับ เพราะเข้าห้างจะได้ไม่เครียด
ความถี่ก็ 3-5 ครั้งต่อปีครับ

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:32:27 »
เราคุ้นตากับพวกรถมีแรคกันไปแล้ว
พอเห็นโล้นๆมาเลยดูว่ามันไม่สวย
การตลาดเค้าดีจริง ทำให้คนยอมเสียเงินเพิ่มขยับไปเล่นรุ่นสูงขึ้นเพื่อแรคหลังคา ต่างประเทศผมมองๆกลับไม่ค่อยเห็น ถ้าเห็นก็เห็นกล่องสัมภาระด้วยเลยมากกว่า
ถ้าได้ใช้ก็ต้องขยันเอากล่องขึ้นๆลงหน่อยเพราะพอติดกล่องแล้วไม่น่าจะเข้าห้างได้หรือเปล่าติดความสูง

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:41:38 »
ผมใช้ประจำทุกเทศกาลครับ สงกรานต์ที่ผ่านมาไปเที่ยวกัน6คนก็ใช้ครับ มีประโยชน์มากถ้าไม่ติดไม่มีที่วางของแน่ๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:42:01 »
ของผมเอาไว้ติดกล่อง เวลาขนของด้านท้ายรถไม่พอครับ......

อย่างที่บ้านมี Fortuner ตัวก่อน เวลาไปเที่ยวท้ายรถจะขนกระติกน้ำใบใหญ่ รถเข็นเด็ก ลังใส่น้ำดื่ม 10-12 ขวด กระเป๋าสัมภาระ 2-3 ใบ
ส่วนแรคด้านบนติดกล่อง Trule ใส่พวกเต๊นท์ ฟูกรองนอน ผ้าห่มหนาๆ กระเป๋าและของอื่นๆที่ใส่ท้ายรถไม่พอ

ล่าสุดได้ Subaru XV มาอีกคัน  ก็ใช้กล่อง Trule เดิมๆติดหลังคาได้เลยเวลาท้ายรถขนของไม่พอ  แก้ปัญหาที่เก็บของท้ายรถไม่พอได้ดีเลยทีเดียว

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:42:15 »
ใช้สิครับ ครอบครัวใหญ่

สังเกตุครับ พวก mu7 muX มักจะมี สัมพารก เพียบ ::)

ฟอร์จูนเนอร์ มักจะว่างๆ ทีนั่งด้านหลัง แทบไม่ได้ใช้ :-X

ถ้าไม่ใช้ จะติดให้ หนวกหู และ หนัก ต้านลม กินน้ำมันไปทำไม

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:43:26 »
ตอนบ้านผมใช้รถตู้ Nissan Urvan ทำเบาะ 9 ที่นั่ง  ต้องไปติดแรคหลังคาเพิ่ม
ใส่ของเต็มหลังคา+ใช้ตาข่ายคลุมทุกครั้งที่ออกต่างจังหวัดกัน 7-8 คน
เพราะขากลับ ซื้อของกลับมาเพียบ ในรถไม่พอใส่ครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 22:50:49 »
ไม่ค่อยแน่ใจคำถาม... ราว กับ แร็ค  คืออันเดียวกัน?

รถรุ่นที่มีติดราวมาให้เลย
แบบเห็นชัด  เช่น fortuner ตัวเก่า  , captiva
แบบแนบรถ (flush rails) เช่น X1 , X3 , XC60
พวกนี้ประโยชน์แรก คือ มีแล้วเท่ห์กว่าไม่มี

แต่จากคำถามว่า ได้ใช้สักกี่ครั้ง , จริงจังไหม....
ถ้าจะได้ใช้  แปลว่า ก็ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่ม  คือ
ขาจับ  ราวขวาง  ถาดวางหรือกล่องเก็บ (ทรงเรือ)
รวมถึง ตาข่าย ผ้าคลุม ฯลฯ

ดังนั้น ถ้าคนที่ตัดสินใจซื้ออุปกรณ์เพิ่มแล้ว โอกาสที่จะได้ใช้ก็ต้องมีบ้างแหล่ะครับ ไม่เอาไว้ทำเท่ห์เฉยๆ

อย่างเดิม รถครอบครัวของผม เป็น isuzu trooper
ก็ซื้ออุปกรณ์มาวางของบนหลังคา  แรกๆ ก็เห่อครับ  ใช้บ่อยมาก   แต่ใช้ไปใช้มา เริ่มขี้เกียจ แถมมันสูงมาก  เคยสอยประตูเหล็กม้วนธนาคารมาแล้ว
แถมขับเร็วๆ ก็ต้านลม  ....หลังๆ เลยเลิกใส่

พอมาใช้ hyundai h1   นั่งเต็มรถ ก็อยากจะใส่นะ
ราวหลังคา แต่คิดไปคิดมา ขี้เกียจละ อัดๆ ในรถเอา
แต่ถ้าเดินทางหลายคนบ่อยๆ ก็อาจจะกลับมาใช้อีก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:10:17 »
ผมถอดออกยกชุดทั้งราวทั้งถาดบนหลังคาครับ มันติดเพดานห้างแถวบ้าน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:25:48 »
ถ้าหมายถึงแร็คที่เป็นถาดบนหลังคา ผมติดบนPajero Sportก็ได้ใช้ปีละครั้งครับ

ไม่ได้ติดเพื่อความเท่ครับ ติดเพราะการใช้งานล้วนๆ ช่วงที่ไม่ได้ใช้ก็ถอดออกครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:58:23 »
ตอนที่มี ppv ในบ้าน ติดไว้ใช้ ได้ใช้เกือบทุกทริปที่ไปเที่ยว
ถ้าไปกันแถวสามไม่ได้ใช้ ขาไปอาจจะไม่ได้ได้ใช้ ขากลับได้ใช้แน่ๆ ของฝากนี่ก็เต็มละ ที่เหลือก็ขึ้นข้างบน
แต่ถ้าต้องใช้แถวสาม บอกเลยยังไงก็ต้องได้ใช้ เพราะใส่ของไม่พอแน่นอน
มีตาข่ายกับสลิงเกี่ยวติดรถไว้ตลอด ยิ่งหน้าทุเรียนมาระยองขนกลับนี่ ไม่มีทางเอาไว้ในรถได้แน่นอน  ::) ::)
แต่ถ้าช่วงไหนไม่ได้ใช้ก็แค่ถอดออกวางไว้

ปล.ไม่เข้าใจคำถามทั้งหมดที่ว่าแรคหลังคาอย่างเดียวหรือครอบคลุมไปถึงขาจับกับถาด ผมตอบรวมถึงมีถอดวางของเลยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 06:27:33 »
เวลาจะใช้ได้ใช้แน่ๆครับ Everest ผมช่วงสงกรานต์นั่ง 6 คน พับเบาะหลังไว้ครึ่งนึงบรรทุกของแทบไม่พอ นี่จะติดเหมือนกัน แต่ถ้าติดก็คิดหนักเพราะ พาโรนามิครูฟ จะโดนบัง กับเวลาไปลอด 1.9 เมตร นี่คิดหนักเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 06:37:03 »
ผมว่า จขกท. ต้องหมายถึงราวหลังคาแน่เลย ดูจากข้อความนะครับ เพราะโดยปกติรถจำพวกนี้ เขาไม่มีติดมาหั้ยหรอก แร็คหลังคา รอกจากเป็นของแถมหรือซื้อติดเพิ่ม

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 07:13:03 »
ไม่ได้ใช้ครับ  ฝนตกเปียก ไว้ในรถดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:03:57 »
รถ SUV & PPV แบบครอบครัว 5- 7 คน ไปต่างจังหวัดและท่องเที่ยว ใช้คุ้มใส่สิ่งของเต็มที่ รถบางยี่ห้อแถมาบางซื้อเองไปติดเอง
แร๊คหลังคา ถ้าไม่ใช้เอาออก เพราะ ต้านลม เสียงดังเวลาใช้ความมเร็วสูงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:36:47 »
การขนสัมภาระ นานๆ ครั้ง  ก็จำเป็นต้องมี   ดังนั้น ถ้าใครจะติด ก็เอาแบบถอดออกเก็บไว้เป็นหลัก  ติดตั้งเมื่อจำเป็น น่าจะดีและลงตัวกว่า

ออฟไลน์ motsx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:43:30 »
ผมขับ SUBARU XV และชอบไปกางเต้นท์นอนถ้าไปสองคนก็โอเคสบายแต่ถ้าทริปไหนไปกับที่บ้านนี่จบเลยอึดอัดมากตัดสินใจติด Thule Roof Box ใส่มันเข้าไปเต้นท์, แผ่นรองนอน, ผ้านวม, เสื้อผ้าและอุปกรณ์กางแคมป์ปิ้งต่างๆ ที่เหลือก็ใส่ที่เก็บสัมภาระหลังอีกนิดหน่อย ผมมองแบบนี้ครับสำหรับการ "ใช้งานจริงจังไหม" มันอาจไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเพราะใช้เฉพาะช่วงหน้าหนาวเท่านั่นแต่พอถึงเวลาใช้งานจริงมันก็ทำให้รถมีที่เก็บสัมภาระมากขึ้นเยอะพอสมควรคนนั่งหลังก็ไม่อึดอัดที่เก็บสัมภาระก็ยังเหลือ เรียกว่าตอบสนองการใช้งานได้เป็นอย่างดี ถ้าตอบผิดประเด็นขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:58:24 »
บางคนไม่ได้ใช้เลย

บางคนใช้ปีละ 1-2 ครั้ง

บางคนได้ใช้ทุกอาทิตย์

บางคน ไม่มี ก็ต้องไปหามาติด เพราะต้องใช้

ออฟไลน์ Volkov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:28:13 »
ไม่ได้ใช้เลยครับ ราวหลังคา

เอาไว้โหนล้างรถอย่างเดียว  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:40:54 »
ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ
แต่ถ้ามีความจำเป็นจริงๆ เช่นคนนั่งในรถเต็ม สัมภาระเยอะ
กะไปเช่ากล่องหรือไม่ก็ถาด นานๆทีแบบนี้ดีกว่าซื้อครับ
เข้าห้างบ่อย ที่ทำงานตึกช้างก็ติดแล้วเข้าไม่ได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:36:53 »
ผมขับ SUBARU XV และชอบไปกางเต้นท์นอนถ้าไปสองคนก็โอเคสบายแต่ถ้าทริปไหนไปกับที่บ้านนี่จบเลยอึดอัดมากตัดสินใจติด Thule Roof Box ใส่มันเข้าไปเต้นท์, แผ่นรองนอน, ผ้านวม, เสื้อผ้าและอุปกรณ์กางแคมป์ปิ้งต่างๆ ที่เหลือก็ใส่ที่เก็บสัมภาระหลังอีกนิดหน่อย ผมมองแบบนี้ครับสำหรับการ "ใช้งานจริงจังไหม" มันอาจไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเพราะใช้เฉพาะช่วงหน้าหนาวเท่านั่นแต่พอถึงเวลาใช้งานจริงมันก็ทำให้รถมีที่เก็บสัมภาระมากขึ้นเยอะพอสมควรคนนั่งหลังก็ไม่อึดอัดที่เก็บสัมภาระก็ยังเหลือ เรียกว่าตอบสนองการใช้งานได้เป็นอย่างดี ถ้าตอบผิดประเด็นขอโทษด้วยนะครับ

XV นี่ถ้าไม่มีกล่อง ลำบากเลย 3 คน หมา 1 ใส่ท้ายรถไม่พออ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 16:40:18 »
ใช้บ่อยมากเลยครับ ขนของยาวๆที่เอาเข้ารถไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:35:12 »
ได้จริงสิครับ ใช้กันเยอะแยะเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 21:51:16 »
เหล้า น้ำอัดลมสีดำ น้ำเปล่า ค็อลเทล ขนม กระเป๋า labtop มูลค่าบนหลังคา เหยียบแสน -___-"
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้