ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง Test Drive หน่อยครับ  (อ่าน 3462 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandwich

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่อง Test Drive หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 00:04:43 »
ระยะทาง เส้นทาง ใครเป็นผู้กำหนด
หากกำหนดเองได้ เส้นทางไหนเหมาะสมในการ test

หรือมีอะไรที่อยากแนะนำก็ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ปล. กำลังจะตัดสินใจซื้อรถคันแรกในชีวิต ครับ
ขอบคุณครับ -/\-  :-[

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Test Drive หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 00:22:16 »
แนะนำว่า อยู่ที่จุดประสงค์ของตัวเราก่อนเลย
หากมองแบบทั่วๆไป ได้ยินคำว่า test drive แล้ว คือไปขับรถอัดกันอย่างเดียว
ตะบี้ตะบันอัดรถว่าแรงไม่แรง
อันที่จริงแล้ว เราควรจะต้องดูความเป็นตัวเราก่อนว่า เราอยากได้รถแบบไหน
ขับสบาย ขับสนุก เอนกประสงค์ ชอบออพชั่น ชอบความเร็ว ชอบความเร่ง ท่านั่ง ตำแหน่งขับ ฯลฯ
ต้องอย่าลืมว่า เราซื้อรถมาใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่ใช่ไปขับรถแข่ง
ไปเทสไดรว์ ตอนเทสอาจจะรู้สึกว่ารถแรง ขับมันส์ แต่ใช้ในชีวิตประจำวันกลับพบว่ากินน้ำมันสุดๆ มันก็ไม่ตรงกับจุดประสงค์การเทสแล้ว
เวปนี้ ก็เป็นตัวช่วยในการตัดสินซื้อรถที่ดีอย่างหนึ่ง แล้วไปทดลองขับกับรถเป้าหมายของเรา มาเป็นเหตุผลประกอบกัน
ทดลองขับก็คิดว่าเราใช้ในชีวิตประจำวันเราจริงๆดูครับ แล้วเราจะพบรถที่ใช่กับตัวเรา

ออฟไลน์ exodus

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Test Drive หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 11:44:12 »
แนะนำว่า อยู่ที่จุดประสงค์ของตัวเราก่อนเลย
หากมองแบบทั่วๆไป ได้ยินคำว่า test drive แล้ว คือไปขับรถอัดกันอย่างเดียว
ตะบี้ตะบันอัดรถว่าแรงไม่แรง
อันที่จริงแล้ว เราควรจะต้องดูความเป็นตัวเราก่อนว่า เราอยากได้รถแบบไหน
ขับสบาย ขับสนุก เอนกประสงค์ ชอบออพชั่น ชอบความเร็ว ชอบความเร่ง ท่านั่ง ตำแหน่งขับ ฯลฯ
ต้องอย่าลืมว่า เราซื้อรถมาใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่ใช่ไปขับรถแข่ง
ไปเทสไดรว์ ตอนเทสอาจจะรู้สึกว่ารถแรง ขับมันส์ แต่ใช้ในชีวิตประจำวันกลับพบว่ากินน้ำมันสุดๆ มันก็ไม่ตรงกับจุดประสงค์การเทสแล้ว
เวปนี้ ก็เป็นตัวช่วยในการตัดสินซื้อรถที่ดีอย่างหนึ่ง แล้วไปทดลองขับกับรถเป้าหมายของเรา มาเป็นเหตุผลประกอบกัน
ทดลองขับก็คิดว่าเราใช้ในชีวิตประจำวันเราจริงๆดูครับ แล้วเราจะพบรถที่ใช่กับตัวเรา
เห็นด้วยครับ
ขับประจำวัน ก็ใช้รถ Size กลาง เพราะบ้านกับที่ทำงานห่างกัน นิดเดียว 5 กม.

คิดไปคิดมาก็อยากได้ ขนาดใหญ่ขึ้น เติมน้ำมันต่างกันนิดเดียว
ใช้เวลาขับ 10 -15 นาทีก็ถึง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 12:55:39 »
แล้วแต่เซลล์กับผู้จัดการครับ
อย่างสมัยก่อนสนใจ ALFA เลยไปลองตัว 156
เซลล์เขาให้ไปวิ่งบนด่วนซัดกันยาวๆ เลย เพื่อที่จะได้รู้ประสิทธิภาพรถ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 14:23:01 »
แนะนำว่าดูสถานที่รอบศุนย์ก่อนครับ อย่างถ้าศูนย์อยู่สุขุมวิท คงไม่ได้ลองอะไรมากแน่ๆ

แต่ถ้าเกิดเราพลาดท่าไปศูนย์ที่ลองไม่เต็มที่ ก็ไปศูนย์อื่นอีกทีครับ

เรื่องสถานที่ให้ลอง บางศูนย์เค้าก็กำหนดไว้ครับ แต่บางศูนย์ก็ไปตามที่อยากไป แต่ก็ไม่ไกลมากคือไม่เกิน10-20กิโลแน่ๆ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 14:34:27 »
ส่วนใหญ่เซลจะเป็นคนบอกเส้นทางคร่าวๆครับ อยู่ที่เราจะต่อรองกันเองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 17:37:43 »
จากประสบการณ์ Test Drive  คุยกับเซลล์ไปเลยครับ   ว่าอยากลองไกล ๆ คุยตอนบนรถนี่หล่ะ   

มันแล้วแต่เซลล์จริง ๆ   

มีครั้งนึงตอนลอง Teana 2.5 xv ตอนออกตัว ผมขับแบบนุ่ม ๆ ตาม แบบชีวิตประจำวันของผม    จนเซลล์เขาชมว่า  ผมขับรถดีนะ  ขับนิ๊ม นิ่ม   ไม่เหมือนคนอืนที่
มาลองรถเลย    เท่านั้นหล่ะ   เปลี่ยนโหมดทันที    kick down ทันที  ปาดได้ปาด เบรคได้เบรค  สาดโค้งเท่าที่ใจเรียกร้อง    หุหุ

ถึงรู้ว่า Teana 2.5 xv  ไร้ที่ติ  (ยกเว้นการบริโภค น้ำมัน)   

ออฟไลน์ sandwich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 23:27:20 »
ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำครับ