ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปเก๋งลงตีนสะพานแล้วเสียหลักชนข้างทาง  (อ่าน 12365 ครั้ง)

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
Re: คลิปเก๋งลงตีนสะพานแล้วเสียหลักชนข้างทาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 16:22:45 »
อยากรู้จังว่าถ้ารถเก๋ง Premium เช่น Series 7 กับ S class จากโรงงานและไม่ได้แต่งเพิ่ม วิ่งมาด้วยความเร็วเท่ากันกับรถในคลิป อาการจะเป็นยังไง เอาอยู่หรือเปล่า  :o

โหย..ไม่ต้องถึงกับ S7 หรอก opel vectra อายุ 20 ปี จั๊มความเร็วเท่านี้ไม่มีปัด

ออฟไลน์ muying

Re: คลิปเก๋งลงตีนสะพานแล้วเสียหลักชนข้างทาง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 16:57:00 »
เดือนที่แล้ว ไปเที่ยวสัตหีบก็ใช้เส้นทางนี้

ลูกสาวตัวดี บอกให้พ่อจั๊มป์มันๆ ด้วยซ้ำ

มาสด้า 2 วิ่งร้อยกว่าตลอดเส้นทางก็ไม่เห็นจะน่าหวาดเสียวเลยครับ

จับพวงมาลัยให้มั่นคง รถมันก็ทำหน้าที่ของมันได้ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 17:02:22 »
เหตุหลักๆในคลิปนี้เกิดจากการขับรถเร็วเกิน ทำไมคันอื่นที่ถูกคันนี้แซงไม่เกิดเหตุ นี่คือความประมาทสถานเดียวเลย

คิดตามนี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 17:22:35 »
รุ่นนี้ไม่ได้ช่วงล่างดีอะไรเลย ออกแนวหลอนด้วยซ้ำ ขับเร็วและเกิดเรื่องต้องบอกว่าดีที่ไม่เป็นไรมาก และไม่มีคนอื่นได้รับอันตรายด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 17:46:32 »
คันนี้เหมือนผมเคยขับตามเค้านะเส้นเทพารักษ์วันเดียวกันเลย
ล้อหลังขวาเหมือนมันแกว่งๆแต่ก็ไม่ได้คิดอะไร

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 18:38:02 »
เนินเตี้ยนะ ไม่น่าเสียหลักง่าย

ดูแล้วน่าจะโช๊คตาย เด้งดึ๋งๆแต่สปริง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 18:45:14 »
มาด้วยความเร็ว จั้มคอสะพานขนาดนั้น น่าจะเกิดช่วงล่าง เสียการทรงตัวและการควบคุมตังรถ
คอสะพานมอเตอร์เวย์ แย่มากๆ การขึ้นแลลงความสมูทไม่เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 19:27:52 »
เด้งเหมือนเวลากระบะเดิมๆบรรทุกซัก 1 ตันแล้วเจอถนนเป็นลอนคลื่นเลยครับ ??? แบบนี้เป๊ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 19:48:31 »
เคยจั๊มความเร็วสูงๆแบบนั้นเหมือนกัน รถเดิมๆที่คนด่าว่าขวัญใจรถยก ไม่เป็นแบบนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 20:11:33 »
ทำไมผมดูคลิปแล้วก็ไม่รู้สึกว่ามันจะเร็วอะไรมากมายเลยนะครับ แค่จังหวะเร่งแซงเฉยๆมากกว่า ซีวิคไปโมดิฟายช่วงล่างอะไรมาผิดพลาดหรือเปล่าครับ

Cruze ผมก็เคยเผลอจั้มป์คอสะพานอยู่บ่อยๆนะครับ โดยเฉพาะเวลาขับเส้น motorway ตอนกลางคืน ดึกๆ  ความเร็วประมาณ 160-170 ได้  รู้สึกแค่หวิว วูบๆ นิดนึง แค่นั้น จั้มป์เสร็จลงมา ก็เด้งคืนนิดหน่อยแล้วมันก็ไปต่อแบบทื่อๆนิ่งๆ ไม่มีอาการเลยว่ารถจะเสียการควบคุม  ;D

ผมเคยจั้มแบบพีคสุดๆ เส้น 340 ไปสุพรรณ ตอนนั้นขับเร็วมากจนไม่ทันเห็นสะพาน โดดจั้มป์ทันทีที่ความเร็ว 180 รู้สึกเลยครับรถบินกลางอากาศ ตอนลงล้อหน้าซ้ายลงแตะพื้นแบบแรงมากๆ หัวโขกหลังคา จังหวะยุบตัวแรงคิดว่ารถจะเสียหลักแล้ว ปรากฏว่ากลับมานิ่ง วิ่งไปทื่อๆเหมือนเดิม ไม่มีอาการอะไรเลย เซอร์ไพรส์มากๆ ปลื้มปิติจนน้ำตาซึมเลย (สงสารโช๊คจริงๆ) 55555  ::)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 20:45:46 »
สภาพถนนเช่นนี้ทำไมไม่รีบซ่อม
เป็นเมืองนอก โดนฟ้องอานเลยครับ

แต่ขับเร็วมากครับ น่าจะเกิน 140

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 20:52:53 »
 มันเด้ง เหมือนโช้ค หมดสภาพ ลงแล้ว สปริงมันดีดส่ง เลยแถซะขนาดนั้้น

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 21:38:05 »
รถคันที่ติดกล้องก็ดีนะครับ เห็นท้ายคลิปเบี่ยงเข้าซ้ายเหมือนจะจอดลงไปช่วย (หรือป่าว)

เพราะเห็นคลิปอื่น ส่วนมากก็จะขับต่อผ่านไปเลย

ที่ขับต่อไปเลย บ้างที่คือขับมาเร็วแล้วจะเบรคเพื่อช่วยกลัวคันหลังจะชนเอาครับต้องขับต่อไปจนรถว่าง  แค่ในคลิบนี้ผมมองว่าคือระยะทางที่รถเสียหลักมันยาวจนสามารถจอดได้ แล้วแต่เหตุการ และ ความสะดวกดีกว่า 555

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:21:12 »
เนินลงสะพานลองสังเกตุดูดีๆจะเห็นว่ามันเป็นเนินแบบตัดเฉียง ทำให้เกิดอาการโช๊คหลังซ้ายและขวาเด้งไม่พร้อมกัน แรงดีดแบบนี้ทำให้ท้ายสะบัดและเสียหลักอย่างที่เห็นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 00:16:03 »
รถคันที่ติดกล้องก็ดีนะครับ เห็นท้ายคลิปเบี่ยงเข้าซ้ายเหมือนจะจอดลงไปช่วย (หรือป่าว)

เพราะเห็นคลิปอื่น ส่วนมากก็จะขับต่อผ่านไปเลย

ที่ขับต่อไปเลย บ้างที่คือขับมาเร็วแล้วจะเบรคเพื่อช่วยกลัวคันหลังจะชนเอาครับต้องขับต่อไปจนรถว่าง  แค่ในคลิบนี้ผมมองว่าคือระยะทางที่รถเสียหลักมันยาวจนสามารถจอดได้ แล้วแต่เหตุการ และ ความสะดวกดีกว่า 555
แต่คลิปคนใต้ที่เจ้าของกล้องพูดว่า "หายเปรตกูนิ" ขับหายไปเลยครับ

ปล. ช่วงล่างรถรุ่นนี้ เด้งมากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 02:52:55 »
หักพวงมาลัยทำไมตอนนั้น ถ้าถือพวงมาลัยตรงยังไงมันก้ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ถึงจะรถรุ่นไหนก้อยุ่ครับ ดีครับที่ไม่ซีเรียสมาก
ไม่เกี่ยวกับหักพวงมาลัยเลยครับ

เสียหลักล้วนๆ เพราะถนน และคิดว่าช่วงล่างคงมีส่วนด้วย

ผมเคยขับเอง เจอสภาพเดียวกับในคลิปเลย เป็นเปอร์โยเก่าๆติดแก๊สของเพื่อนพ่อ จั๊มลงมาแค่ประมาณ 110 เอง รถเสียหลัก แบบในคลิปเลย ท้ายเป๋ไปเป๋ามาอยู่พักนึก  ใจหายแวบ  ดีนะไม่ฟาดกับรถ หรือวัตถุอะไรครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 03:43:25 »
FD ผมว่าหนึบกว่าอัลติส ในรุ่นปีเดียวกันพอสมควรเลนะครับ ที่บ้านผมมีทั้งFDและอัลติส
ถ้าบอกว่าช่วงล่างFDห่วย งั้นอัลติสห่วยบรมละครับ โยนตัวมาก แถมขับเกิน120ไม่มีความมั่นใจเลยสักนิด
แต่FDขับ140-150 ชิลๆสบายๆ กำพวงมาลัยมือเดียวสบายๆ แต่อัลติสต้องจับ2มือและใช้สมาธิสูงมาก
(ช่วงล่างเดิมๆจากโรงงานทั้งคู่ครับ ไม่ได้แต่งอะไรเลย มีแต่ติดแก๊สครับ) ด้วยความเคารพ
ส่วนตัวคิดว่าห่วยทั้งคู่ครับ ห่วยกันคนละแบบ อัลติสนี้ย้วยยย นั่งแล้วเมาจะอ้วกตลอด ส่วนซีวิคแข็งแต่ก็ไม่ได้มั่นคงอะไรสไตล์ฮอนด้า แข็งความเร็วต่ำ นิ่มความเร็วสูง
H.

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:00:30 »
อยากรู้จังว่าถ้ารถเก๋ง Premium เช่น Series 7 กับ S class จากโรงงานและไม่ได้แต่งเพิ่ม วิ่งมาด้วยความเร็วเท่ากันกับรถในคลิป อาการจะเป็นยังไง เอาอยู่หรือเปล่า  :o

เส้นมอเตอร์เวย์ ผมขับเป็นประจำ W140 E39 E60 โดด 160-180 ลงมาแล้วไปต่อเนียนๆเลยครับ แต่ที่แน่ๆคือเสียวไส้มากๆครับ เหมือนโดดหอตอนเรียนรดเลยครับ

เอาจริงๆเท่าที่ดูคลิป ผมคิดว่าเค้าน่าจะทำอะไรซักอย่างกับช่วงล่างมา เพราะดูแล้วไม่น่าจะมาเร็วมากนะครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 13:27:51 »
เห็นคลิปนี้แล้วนึกถึงช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาช่วงหัวค่ำ  ตอนนั้นก็มืดแล้ว  ผมขับรถใช้เส้นทาง340ขาเข้า บริเวณรอยต่อขึ้นคอสะพาน สายสุพรรณ-ปทุมธานีขับผ่านเนินขึ้นคอสะพานหลายๆจุดจะเรียบเสมอกัน   แต่มีคอสะพานจุดหนึ่งก่อนเข้าเขต จ.ปทุมฯ รอยต่อคอสะพานกับตัวสะพานความสูงต่ำไม่เท่ากัน ผมขับเจ้ากระจงน้อย(มาร์ช) ความเร็วประมาณ130-140 รถเดิมๆจากโรงงาน+ติดแก๊ส เมื่อล้อสัมผัสกับคอสะพานเสียงดัง (ปัง..) ผมนี่นึกว่าเจ้ามาร์ชน้อยของผมจะแฉลบเสียแล้ว แต่ก็เอาอยู่โคลงนิดๆแต่ไม่เสียการทรงตัวครับ ยังนึกถึงความดีของช่วงล่างของมันเลยนะเนี้ยใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 17:10:57 »
ถนนบ้านเรามันแย่ๆมากๆ อย่าเอาชีวิตเราไปเสี่ยงเลยครับ เห็นหลายๆคนขับกัน 130-140 ลองขับช้ากันลงสักนิด ถึงที่หมายช้าหน่อยแต่ถึงชัวร์นะครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 19:34:37 »
สงสัยจะเอาไปโหลดแบบราคาถูกด้วยการตัดสปริงครับ..... :( ลองสังเกตุดูจะเห็นว่าระยะห่างของซุ้มหน้ากับหลังไม่เท่ากัน หลังเตี้ยกว่าด้านหน้ามาก อาจจะมีเพื่อนนั่งเต็มด้านหลังหรือบรรทุกของหนักอะไรก็ตามแต่ จังหวะที่เด้งรอยต่อลักษณะเลยออกมาดูกระโดดแปลกๆเป้นเหตุให้เสียหลักชนข้างทาง เหมือนที่ผมเคยอ่านเจอมาว่าการเอาไปโหลดด้วยการตัดสปริงหรือเป่าไฟพอโดดคอสะพานขึ้นมารถเสียหลักลงข้างทางเลย  :( ไม่ว่าสาเหตุจะเกิดจากอะไรรถคันนี้ขับเร็วเป็นอันตรายแก่ผู้อื่นครับ.....ครั้งนี้แค่โชคดีไม่ทำให้ใครตายไปด้วยเท่านั้น.....

เห็นด้วยครับ

ประกอบกับคนขับ  ถือพวงมาลัยไม่มั่นคง

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 20:34:52 »
เป็นที่คนขับ ความเร็วเท่านั้น ให้ผมขับกระบะรูดยังกล้าเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 22:14:53 »
เจ้าของคลิปไปแซงล้อเขา

Civic FD จอมย้วย อย่าซิ่งมากนักนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 08:57:23 »
ผมนี่เคยมาเหมือนกัน ตัวลอยเลยทีเดียว วูบเลย แต่ผมไม่ได้หักไง มันก็เลยคุมรถอยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 09:30:41 »
เคยขับ w123 2ประตู ลงมาแบบนั้น แคร้งแตกเลยครับ
น้ำมันเครื่องงี้เยิ้มเลย TT

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 15:43:12 »
Honda เป็นแบบนี้แหละครับ
CIVIC FB เพื่อนผม นั่งเหวอแดก มอเตอร์เวย์ขาเข้ามาแล้ว

ขับแค่ 120 เจอคอสะพาน ทำไมเด้งแบบนั้น ถ้าไม่ใช่รถแย่

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 15:47:20 »
ขับเร็วไปนะครับ.. อันตรายมาก รถคันนั้น