ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำมันเกียร์ SWIFT หน่อยครับ  (อ่าน 29663 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
สอบถามน้ำมันเกียร์ SWIFT หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 21:47:00 »
พอดีจะเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ ผมอยู่ ตจว. ไม่ทราบว่าเจ้า Swift ใช้น้ำมันเกียร์ CVT ยี่ห้ออะไรได้บ้างครับ
ที่หาได้ตอนนี้มี น้ำมันเกียร์ CVT ของ honda ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับ หรือมียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ
ที่หาได้ง่ายๆ

วันนี้เข้าไปศูนย์ บอกเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ศูนย์บอกไม่มีของต้องสั่ง แถมยังบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ตลอดอายุการใช้งาน ถามผมต่อว่าเกียร์มีปัญหาอะไรทำไมถึงอยากเปลื่ยน... ผมเลยตอบว่ามันถึงอายุมันแล้วครับผมกลัวพัง !!!

รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามน้ำมันเกียร์ SWIFT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 21:59:45 »

เปลี่ยนตามคู่มือ   ดู spec ที่คู่มือ

ออฟไลน์ FyGI

Re: สอบถามน้ำมันเกียร์ SWIFT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:07:14 »
น้ำมันเกียร์ ยังงัยก็ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้าจำไม่ผิดของ Swift ใช้ Green II

แนะนำให้ใช้ของศูนย์ครับ เปลี่ยนที่ศูนย์นั่นแหละเกิดอะไรขึ้นมาก็ให้ศูนย์รับผิดชอบไป

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:12:52 »
น้ำมันเกียร์ cvt จะมีกำหนดระยะเปลี่ยนถ่ายครับ แต่ส่วนตัวผมเองแล้วผมพิจารณาจากการใช้งานประกอบด้วย ใช้งานในเมืองรถติดหนักๆก็เปลี่ยนก่อน เนื่องด้วยความร้อนที่สะสมจะทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพไวขึ้น สำหรับ swift cvt สเป็คน้ำมันเกียร์จากซูซูกิน่าจะเป็น Suzuki CVT Fluid Green-2 ส่วนจะใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าได้หรือไม่ไม่มั่นใจครับรอท่านอื่นๆมาให้คำตอบดีกว่าครับ แต่ส่วนตัวแล้วไม่แนะนำ เพราะเข้าใจว่าเกียร์น่าจะคนละลูกกัน ส่วนน้ำมันเกียร์จากยี่ห้อผู้ผลิตน้ำมันหล่อลื่นที่สามารถใช้แทนกันได้ก็จะมีหลายยี่ห้อครับ แต่ต้องดูสเป็คข้างบรรจุภัณฑ์ ดูว่ามีชื่อรุ่นของน้ำมันเกียร์ซูซูกิ Suzuki CVT Fluid Green-2 รุ่นนี้ระบุอยู่หรือเปล่า หากมีอยู่แสดงว่าใช้แทนกันได้ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:28:02 »
น้ำมันเกียร์ ยังงัยก็ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้าจำไม่ผิดของ Swift ใช้ Green II

แนะนำให้ใช้ของศูนย์ครับ เปลี่ยนที่ศูนย์นั่นแหละเกิดอะไรขึ้นมาก็ให้ศูนย์รับผิดชอบไป

ตามนี้ครับ

หรือให้ง่าย ก็ดูที่ฝากระโปรงหรือคู่มือรถน่ะ น่าจะมีติดไว้แบบนิสสันนะครับ

ล็อตเก่าเป็น Green-I (มาตรฐานเท่า Nissan NS-2) ล็อตใหม่เป็น Green-II (ประมาณปี 2556+; เทียบเท่า Nissan NS-3)

Green-I สามารถใช้ Shell Green-IV แทนได้ และซูซุกิบางศูนย์ก็ยอมให้ใช้ของนิสสันแทนได้โดยไม่หมดประกันครับ เกียร์ลูกเดียวกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:33:50 »
เท่าที่เห็นยี่ห้อข้างนอก อย่างดีๆเลยก็แอมชอยครับ คอวดนึง(ไม่ถึงลิตร) เกือบพันกระมังครับ หรือถูกๆหน่อยก็วาโวลีน ซีวีที ขวดลิตรนึงราวๆ 2 ร้อยครับ
หรือเอาที่มั่นใจประกันก็ของศูนย์ครับ 4 ลิตร 1520

การเลือกให้เหมาะกับสวิฟท์เรา สเปกข้างขวดต้องระบุว่ารองรับ "Green 2" ครับ

ส่วนเรื่องสีนมก.ไม่ต้องไปซีเรียสมันครับ แล้วแต่ซัพพายผลิตอยู่ละ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:53:01 »
ผมไม่ได้ใช้ Swift ครับ แต่ใช้ รถ CVT
ผมใช้ นมก. ของศูนย์ตามปกติครับ แต่ลดระยะทางที่เปลี่ยนลงครึ่งนึง ทุก 2 หมื่น กม.
ราคา นมก. ตอนนี้ แทบไม่ได้แพงเลยครับ.... ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ รถผม 6 ปี ไมล์ 140000 เกียรยังฟิตเปี๊ยะ....

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:03:10 »
Swiftใช้น้ำมันเกียร์ Suzuki CVT Fluid Green-II หรือ Nissan NS-3 ก็ได้ครับ ไม่แนะนำให้ใช้ของHondaครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:12:32 »
ถ้ายังอยู่ในระยะประกันก็ใช้ของศูนย์ดีกว่าครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้วแนะนำสองตัวนี้ ใช้งานอยู่ครับ ราคา 4 ลิตร 1000 บาทครับ

1. Valvoline CVT Full Synthetic 100%
2. Alpha CVTF Synthetic

รายละเอียดหาได้ใน google ครับ ทั้งสองตัวได้มาตรฐาน Green II
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 23:49:29 โดย G.K »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 00:11:07 »
ผมใช้ PTT CVT กับ March วิ่งมาจะสองแสนโลละครับ

มันก็เหมือนๆกันหมดทุกยี่ห้อล่ะ เคยใช้Valvoline MCVT กับ Lancer ก็เกินสองแสนโลแล้วขายรถไปก่อนครับ สมัยนั้นวาโวลีนยังไม่ดังในบ้านเรา จะซื้อลำบากมาก

PTT CVT ใช้กับ MINI R50 ผมก็ใช้มาแล้ว เหใือนกันแต่รถไม่ได้อยู่กับผมนาน ขายคืนเขาไปก่อน อย่างอื่นมันเสียก่อนจนน่ารำคาญครับ

เรื่องแบบนี้ ต้อฃไปหาอ่านเคมีของน้ำมันจะได้ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 12:13:56 »
รถหมดประกันแล้วครับเลยจะออกมาเปลื่ยนข้างนอก คงจะลองของ Valvoline CVT เพราะหาซื้อง่ายดี ตามที่หลายท่านแนะนำ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 02:45:47 »
ต้องเปลี่ยนนะครับ
0ที่บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน มันเป็นนโยบายตอนช่วงรถออกมาใหม่ๆครับ
ตอนหลังกระแสแรงมาก ซูซูกิเลยต้องทำน้ำมันเกียร์CVTออกมาขาย
และบอกว่าต้องเปลี่ยนทุก 40,000โลครับ