ผู้เขียน หัวข้อ: ไป0ฟอร์ดมา บริการดีขึ้นแบบเยอะ ทุ่มขนาดนี้ มีแผนจะเอารุ่นอะไรมาขายอีกมั๊ยเอ่ย  (อ่าน 12189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
อ่าว ไม่มันส์เลยอะครับ ผู้สันทัดกรณีฟอร์ดไปไหนหมดเนี่ย (ขอแซวก่อนนะ ขำๆ)

จริงๆก็ฟอร์ดเองก็ควรพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆด้วยนะ ทำไมเขาถึงด่าขนาดนี้ แม้แต่คนที่ไม่เคยมีรถมันยังด่าเลย นั่นเพราะเมื่อก่อนห่วยมากจริงๆ พอเฟียสตร้าบูมแล้วรถมีปัญหาเป็นใครเจอก็สาบส่ง ใครรถไม่มีปัญหาถือว่าโชคดี มันใช่เรื่องเหรอครับ ซื้อรถมาใช้ สมรรถนะดี เทคโนโลยีครบ แต่มันควรจะทนด้วย นี่ถ้าทั้ง 4 คันในครอบครัวผมมีปัญหาผมก็คงสาบส่งเหมือนกัน แต่ดูเหมือนบ้านผมจะโชคดีเพราะรถยนต์ที่เราปวดหัวด้วยมีแค่ Nissan BigM คันเดียว นอกนั้นน่ารักทุกคัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pegasus7700

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 00:14:55 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CNX

เกือบลืมไปแล้ว ว่าศูนย์ฟอร์ด บรรยากาศเป็นอย่างไร
ไปเฉพาะ เวลาเคลมเกียร์กระตุก ไปเคลมที ก็ลุ้นๆ จะเจออะไรนอกรายการ แสนแพง แฝงเพิ่ม
ไม่แคล้วโดนหลายราย

ฟอร์ด ไทย คิดอะไร ฝรั่งหัววอก กับลูกจ้างที่สาทร ทาวเวอร์ ทำอะไรกันอยู่
ใจๆ หน่อย ดูแลลูกค้า จริงใจกับคนไทยมากๆ อย่าทิ้ง

อย่าให้เป็นคันแรก และคันสุดท้ายเลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
รอศูนย์ซ่อม บางทีบอกเสร็จแล้ว แต่ไปถึงยังไม่เสร็จต้องรอ

ผมไปอุดหนุน ของกินประจำ เสร็จก็ต่อด้วยไอติมเย็นๆ บางทีรอนานก็หลายแท่งหน่อย จะได้ใจเย็น   ;D

ปล. 1 ยังเคยคิด ยิ่งให้ลูกค้ารอนาน ค่าของกิน นี่เพิ่มต้นทุนทั้งนั้น ฮา
ปล. 2 บางทีซ่อมไม่จบต้องไปเช็คใหม่ ก็ต้องวนไปกินต่อ ค่ารถมาละ เดี่ยวไม่คุ้ม แก้เซ็ง  :'(

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
อ่าว ไม่มันส์เลยอะครับ ผู้สันทัดกรณีฟอร์ดไปไหนหมดเนี่ย (ขอแซวก่อนนะ ขำๆ)

จริงๆก็ฟอร์ดเองก็ควรพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆด้วยนะ ทำไมเขาถึงด่าขนาดนี้ แม้แต่คนที่ไม่เคยมีรถมันยังด่าเลย นั่นเพราะเมื่อก่อนห่วยมากจริงๆ พอเฟียสตร้าบูมแล้วรถมีปัญหาเป็นใครเจอก็สาบส่ง ใครรถไม่มีปัญหาถือว่าโชคดี มันใช่เรื่องเหรอครับ ซื้อรถมาใช้ สมรรถนะดี เทคโนโลยีครบ แต่มันควรจะทนด้วย นี่ถ้าทั้ง 4 คันในครอบครัวผมมีปัญหาผมก็คงสาบส่งเหมือนกัน แต่ดูเหมือนบ้านผมจะโชคดีเพราะรถยนต์ที่เราปวดหัวด้วยมีแค่ Nissan BigM คันเดียว นอกนั้นน่ารักทุกคัน
กรณี focus หรือ fiesta ผมเคยใด้ยินข่าวคราวมาบ้างเรื่อง defect ที่เเก้ไม่จบ เเต่ Rg wt 12 กับ Ev 3.2 +my16 ไม่เจอครับ ถ้าเจอในเเบบที่ไม่น่าอภัย ก็สาปส่งเหมือนกัน ครอบครัวผม ค่อนข้างคุ้นเคยกับฟอร์ด ตั้งเเต่ ตัว กระจังหน้า 8 ช่อง (รถขององค์การโทรศัพท์ ก่อนเเปรรูปToT) ไม่มีงอเเง รวมทั้งคนใกล้ตัว ที่ใช้ RG T6 มีเเต่happy ครับ
เเต่ถ้าว่ากันด้วยเรื่องความสบายใจ สมมุติผมจะมีรถสำหรับในเชิงธุรกิจ ขนของ ทุกวัน ผมไป อิซูสุ หรือ โต เพราะซ้อมเร็ว วิศวกรรมไม่ซับซ้อนมาก เพราะลากขายกันมาเป็น 10 ปี 😂
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนที่บ่น จะหมายถึงความสามารถในการแก้ปัญหาของ0หรือเปล่าครับ
ไอของพวกนี้ทุกยี่ห้อก็น่าจะมีนะผมว่า

ออฟไลน์ SM.

เห็นว่าจะเปิดตัว C-MAX อันใกล้นี้นิครับ

ไม่เคยได้ยินข่าวนี้เลยครับ รถ spec ยุโรปด้วย

รถที่มีขายเฉพาะในยุโรป ส่วนมากไม่ค่อยมาบ้านเรา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไป0กันนี่
.
.
.
.
ไปหาของกินกันเหรอครับ  :-[

ออฟไลน์ H3T

:o
เห็นว่าจะเปิดตัว C-MAX อันใกล้นี้นิครับ

ถ้ามีจะเป็น Kuga ครับ ในแผนที่โรงงาน FTM
 แต่จะมีรุ่นที่เป็นไฮไลท์น่าสนใจมากกว่าอีก ถ้าไฟเขียวสามารถเรียกความฮือฮาได้เลย

ออฟไลน์ Devil13

ศูนย์บริการดี ในความหมายของแต่ละคนต่างออกไปครับ

1. แอร์เย็น ของกินครบ ตกแต่งสวยงาม พนักงานมีมารยาท = ศูนย์บริการดี
2. ซ่อมจบ ไม่เรื่องมาก เคลมไว ช่างเป็นงาน ตรงเวลา = ศูนย์บริการดี

ข้อแรก หลายศูนย์ของฟอร์ดเป็นแบบนั้นครับ ซึ่งปรับปรุงดีขึ้นจริง
ดีกว่าหลายๆยี่ห้อด้วยซ้ำ

แต่อย่างหลัง ข้อสอง เท่าที่พบเจอมา ยังห่างไกลครับ มีแค่บางศูนย์เท่านั้นที่ทำได้จริง

เห็นด้วยครับ
สำหรับผมไม่ต้องมรอะไรก็ได้ขอให้งานซ่อมดี และจบ ผมแฮปปี้ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

สรุปว่ายังไม่มีข้อสรุป 5555

ออฟไลน์ Tui_PSG

ปูกะเอ คืออะไรเหรอครับ
ปูกะเอเป็นชื่อร้านเบเกอรี่ในแปดริ้วครับ

ธุรกิจไปได้ดี(มาก) ปัจจุบัน นอกจากขายเบเกอรี่แล้ว ยังเปิดร้านอาหารใหญ่โตอีกด้วยครับ

ออนไลน์ Mike

ถ้ามีจะเป็น Kuga ครับ ในแผนที่โรงงาน FTM
 แต่จะมีรุ่นที่เป็นไฮไลท์น่าสนใจมากกว่าอีก ถ้าไฟเขียวสามารถเรียกความฮือฮาได้เลย

กรี๊ดดดดดด ชอบ Kuga มาก หลังจาก Escape 2003 หมดไปจากตลาด ผมก็รอ new Ford mild size SUV มาโดยตลอดๆๆๆๆ
แบบนี้ผมต้อง
เบรคแผนถอย XV, CX-5,Forester, Focus MC ออกไปก่อนดีกว่า
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nok

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member

ได้ข่าวมาจากไหนครับเนี่ย สนใจข่าวนี้มาก
อยากเห็น Ford ทำตลาดกลุ่มใหม่ๆบ้าง

ออฟไลน์ tierak

Ford นี่เป็นอะไรที่ตลก

ถามคนใช้งานจริง เขาจะบอกว่า ศูนย์ดีขึ้น และมีศูนย์ดีที่เขาไปใช้บริการ เลี่ยงบางศูนย์

ถามคนไม่ได้ใช้งาน ฟังเขามา พูดเป็นอยู่คำเดียว ศูนย์ห่วย

++++++++++++ อันนี้จริงครับ บางทีเค้าก็ไปเข้าใจรถคนอื่นมากเกินไป 555

ชอบจังครับ บางทีพวกไม่ได้ใช้เข้ารถคนอื่นมากเกินไปจริง 555

ผมไม่ใช้เจ้าตลาดโดนบ่อยมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

คุณ H3T มาเปรยๆแบบนี้ ลุ้น Mondeo หรือ Mustang เลยสินะครับ นอกจาก Kuga/Escape
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Impulse

ระดับฮือฮาดลยผมว่าคงต้องเอา F150 มาประกอบขายหล่ะครับ ต่อให้คนขับต้องไปทำใบขับขี่รถ หกล้อ ผมก็ว่ามันจะขายดีใช้ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

ถามคนใช้งานจริง เขาจะบอกว่า ศูนย์ดีขึ้น และมีศูนย์ดีที่เขาไปใช้บริการ เลี่ยงบางศูนย์

ถามคนไม่ได้ใช้งาน ฟังเขามา พูดเป็นอยู่คำเดียว ศูนย์ห่วย

;D สิ่งที่เปลี่ยนยากที่สุดของคนไทยคือเปลี่ยนความคิดเดิมๆครับ ขนาดมาสด้าที่พัฒนาจากหลังตีนมาเป็นหน้ามือได้ขนาดนี้ยังอุตส่าครหากันเลยว่าศูนย์ห่วย ซ่อม แพง อะไหล่หายาก ราวกับว่าเพิ่งเอานำเข้ามาขายเมื่อเดือนที่แล้วเหมือนซีตรอง  ;D

อันนี้ก็จริงครับ เป็นแบบนี้เยอะมาก ถึงจะไม่ได้เป็นทั้งหมดก็ตาม
ถ้าศูนย์ดีจริง พัฒนาขึ้นจริง สักวันชื่อเสียงก็จะดีเองล่ะครับ
เพราะพักหลังๆ ทั้งฟอร์ด มาสด้า รถก็ขายได้มากขึ้นเยอะ ลูกค้าที่ซื้อเพิ่มขึ้นนี่แหล่ะจะเป็นตัววัดเองว่าดีขึ้นหรือไม่
ถ้าดีจริง เดี๋ยวเขาก็ซื้อใช้อีก ไม่ก็บอกต่อๆ ไปเอง

แต่จะเหมาว่าคนที่บ่นไม่ได้ใช้เองหรือฟังมาทั้งหมดไม่ได้หรอกนะ บางคนญาติสนิท คนใกล้ตัวใช้แล้วมีปัญหาก็มี
อย่าไปสนเลยน้อ

ทั้งโต ฮอน ฟอร์ด มาส บีเอ็ม ฯลฯ มันก็มีทั้งที่ดีและไม่ดีแหล่ะ ก็ว่ากันไป อย่าแคร์เลย

แต่ผมว่าตลกกว่านะที่บางคนปกป้องยี่ห้อที่ตัวเองซื้อหรือชอบกันอย่างกะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่เลย 555 (คหสต. ล้วนๆ)

+1 คือเห็นด้วยครับ ผมติดตามเพจศูนย์BMWแห่งหนึ่งมีหลายสาขา(ใบ้ว่าความยาวน้อยกว่าเซ็นติเมตร) ผู้ใช้งานBMW
มาโพสโวยวาย มาบ่น ต่อศูนย์บริการ พอสมควรเหมือนกันนะครับ ผมว่ามันก็มีทั้งดีและแย่ ทุกค่ายละครับ ขนาดค่ายรถ
ราคาหลักล้านไปถึงหลายๆล้าน ยังโดน ลูกค้าต่อว่าเอาได้เลยครับ ทั้งเรื่องการเคลมอะหลั่ย การจัดคิวรถให้กับลูกค้า
การไม่สนใจลูกค้า ให้ลูกค้าตามเรื่องเอง เช่น บอกจะติดต่อภายในอาทิตย์นี้ ผ่านไป2อาทิตย์ ไม่เห็นมีใครติดต่อมา
ด้วยความความเคารพครับ เรื่องจริงที่ผมได้ประสบพบเจอมาในเพจของBMW จากลูกค้าตัวจริงครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
นึกว่าจะออกทะเลไปล่ะ ดียังได้ความหวังว่าจะเอา escapeมา ส่วนตัวหวังน้อยๆแค่ escape ถ้ารุ่นอื่นมาอีกก็ดี ชอบที่จอดเองได้เนี่ยแหละ จอดเองเป็นคับ แต่ใช้แล้วสบายดี อย่างอื่นรถทั่วๆไปก็มี สดใหม่กว่าด้วย
ที่เขียนถึงแต่เรื่องอาหาร เพราะมันคือจุดเปลี่ยนที่เพิ่มมา กับความกระตือรือร้นของจนท ฝ่ายบริการ ที่ดีกว่าเก่าอย่างชัดเจน
ส่วนเรื่องของซ่อม ใช้มา3ปีไม่มีปัญหา เคยเข้าแต่0นี้ ซ่อมมาก็ไม่มีปัญหาอะไร เครมอะไหล่ก็ไว ยังไม่รู้จะว่าอะไร มันยังไม่รู้ ต้องรอสัก4-5ปี
เมื่อก่อนเคยใช้vv 4ปีไม่มีปัญหาเลยก็หลงครับว่าเริศ ใครว่าว่าก็ด่าแทน พอหมด4ปีเห็นผลเลย เลยต้องรอดูยาวๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

;D สิ่งที่เปลี่ยนยากที่สุดของคนไทยคือเปลี่ยนความคิดเดิมๆครับ ขนาดมาสด้าที่พัฒนาจากหลังตีนมาเป็นหน้ามือได้ขนาดนี้ยังอุตส่าครหากันเลยว่าศูนย์ห่วย ซ่อม แพง อะไหล่หายาก ราวกับว่าเพิ่งเอานำเข้ามาขายเมื่อเดือนที่แล้วเหมือนซีตรอง  ;D

อันนี้ก็จริงครับ เป็นแบบนี้เยอะมาก ถึงจะไม่ได้เป็นทั้งหมดก็ตาม
ถ้าศูนย์ดีจริง พัฒนาขึ้นจริง สักวันชื่อเสียงก็จะดีเองล่ะครับ
เพราะพักหลังๆ ทั้งฟอร์ด มาสด้า รถก็ขายได้มากขึ้นเยอะ ลูกค้าที่ซื้อเพิ่มขึ้นนี่แหล่ะจะเป็นตัววัดเองว่าดีขึ้นหรือไม่
ถ้าดีจริง เดี๋ยวเขาก็ซื้อใช้อีก ไม่ก็บอกต่อๆ ไปเอง

แต่จะเหมาว่าคนที่บ่นไม่ได้ใช้เองหรือฟังมาทั้งหมดไม่ได้หรอกนะ บางคนญาติสนิท คนใกล้ตัวใช้แล้วมีปัญหาก็มี
อย่าไปสนเลยน้อ

ทั้งโต ฮอน ฟอร์ด มาส บีเอ็ม ฯลฯ มันก็มีทั้งที่ดีและไม่ดีแหล่ะ ก็ว่ากันไป อย่าแคร์เลย

แต่ผมว่าตลกกว่านะที่บางคนปกป้องยี่ห้อที่ตัวเองซื้อหรือชอบกันอย่างกะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่เลย 555 (คหสต. ล้วนๆ)

+1 คือเห็นด้วยครับ ผมติดตามเพจศูนย์BMWแห่งหนึ่งมีหลายสาขา(ใบ้ว่าความยาวน้อยกว่าเซ็นติเมตร) ผู้ใช้งานBMW
มาโพสโวยวาย มาบ่น ต่อศูนย์บริการ พอสมควรเหมือนกันนะครับ ผมว่ามันก็มีทั้งดีและแย่ ทุกค่ายละครับ ขนาดค่ายรถ
ราคาหลักล้านไปถึงหลายๆล้าน ยังโดน ลูกค้าต่อว่าเอาได้เลยครับ ทั้งเรื่องการเคลมอะหลั่ย การจัดคิวรถให้กับลูกค้า
การไม่สนใจลูกค้า ให้ลูกค้าตามเรื่องเอง เช่น บอกจะติดต่อภายในอาทิตย์นี้ ผ่านไป2อาทิตย์ ไม่เห็นมีใครติดต่อมา
ด้วยความความเคารพครับ เรื่องจริงที่ผมได้ประสบพบเจอมาในเพจของBMW จากลูกค้าตัวจริงครับ

เครือนี้ขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องบริการไม่ค่อยดีครับพอกับเครือที่เป็นชื่อแคว้น(เมือง)ของสเปน แต่ก็แปลกใจอย่างนึงคือทั้ง2เครือนี้ผมเจอ BMW รุ่นที่เก่าแล้วเช่น E39,E46 เข้าไปใช้บริการอยู่พอสมควร แต่พอเป็นศูนย์ดวงจันทร์ดาวพฤหัสหรือศูนย์รถเยอรมันที่คนส่วนใหญ่ชมว่าดีผมไม่ยักเจอรถเก่าไปใช้บริการเลยแหะไม่ว่าจะไปกี่ครั้ง

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **

ตบมือๆ คนทำดีต้องชื่นชม  :-* :-* :-*

"เรื่องซ้อมนี้จัดทำแบบ Wiki ไว้เลยลูกค้าบอกปัญหาก็เช็คตามจุดที่คนเก่งๆเขาเขียนไว้จะได้เทพทุกศูนย์ หรือ ก็นรกไปเลย"

ออฟไลน์ madboy

ลงชื่อก่อน เดี๋ยวเค้าหาว่าไม่รายงานตัว 555+  ;D

ไปศูนย์ฟอร์ด ต้องรีบไปเช้าหน่อยฮ๊ะ เล็งดีๆ พนง.คนไหนหน้าไม่ตูด ยิ้มแย้มแจ่มใส พุ่งไปหาคนนั้นล่ะฮ๊ะ คนไหนหน้าตูดอย่าไปยุ่ง ไม่งั้นจะหัวเสียกับมันทั้งวัน  ;D

ออฟไลน์ delete

เจอค่าแรงกับค่าอะไหล่ที่ขึ้นพรวดๆ
ทำเอาไม่ได้เข้าศูนย์นานแล้วครับ 555

ออนไลน์ Mike

เจอค่าแรงกับค่าอะไหล่ที่ขึ้นพรวดๆ
ทำเอาไม่ได้เข้าศูนย์นานแล้วครับ 555

พึ่งเอาเฟียสต้าโช๊คตาย ไปเปลี่ยนมาครับ หน้า 2 ต้นๆละ 1,6xx
หลัง 2 ต้นๆละ 1,9xx

ค่าแรง 3,000 !!!!!!!
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

พึ่งเอาเฟียสต้าโช๊คตาย ไปเปลี่ยนมาครับ หน้า 2 ต้นๆละ 1,6xx
หลัง 2 ต้นๆละ 1,9xx

ค่าแรง 3,000 !!!!!!!

ค่าแรงน่าสะพรึงงง มากครับ  :-X