ผู้เขียน หัวข้อ: อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำ ปกติควรอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ  (อ่าน 89266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
พอดีเพิ่งติด obd2 เเบบจอครับ เลยอยากจะสอบถามครับว่า อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำ ปกติควรอยู่ที่ประมาณเท่าไรเเละไม่ควรเกินเท่าไรครับ

รถวิ่ง รถติด กลางวัน กลางคืน ฯลฯ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
85-94 ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถญี่ปุ่นนี่ผมเจออยู่ราวๆ 70-100ปรกตินะครับ แล้วแต่สภาพอากาศและจราจร

รถยุโรป   ราวๆ 80-110 ปรกติ นะครับ รถติด อากาศร้อนโดดไปร้อยอยู่

หลากหลายครับ

promt

แล้วแต่รุ่น แล้วแต่เชื้อเพลิง

80-90 เหมาะสมครับ

หากร้อนกว่านี้ พลาสติกในห้องเครื่องจะกรอบ พัง หัก เร็ว
หากต่ำกว่านี้ แอร์จะไม่เย็น ไฟเอนจิ้นจะโชว์โค้ด

promt

ท่านได้เท่าไหร่ รถยี่ห้ออะไร เอามาทำรีวิวหน่อยครับเป็นคลังความรู้

ออฟไลน์ Guy y

ท่านได้เท่าไหร่ รถยี่ห้ออะไร เอามาทำรีวิวหน่อยครับเป็นคลังความรู้

ของผม วีออส gen 2 ครับ ตัวนี้ไม่มีตัววัดความร้อน มีเเต่ไฟเขียวกับไฟเเดงอย่างเดียวครับ

ใช้ตัว odb2 เเบบจอครับ

ตอนสตาท เริ่มที่ 35-40 เเล้วเเต่เครื่องเย็นมากเย็นน้อยครับ ไฟเขียวหน้าปัดดับที่อุณหภูมิ 55 ครับ

ขับรถปิดเเอร์ รถไม่ติด ความเร็ว 50-120 ความร้อนอยู่ที่ 86-89 ครับ พัดลมเบาเเละเเรงไม่ทำงานเพราะไม่ได้เปิดเเอร์ ถ้าวิ่งไม่เปิดเเอร์มาจอด พัดลมเเรงจะทำงานที่ 96 ครับ อุณหภูมิจะลดลงมา 86-88 ครับ

ถ้าเปิดเเอร์พัดลมเบาทำงานปกติถ้าคอมเเอร์ทำงาน เเต่พัดลมเเรงทำงานตามใจเลยครับดูไม่ออกเลยว่าทำงานที่อุณหภูมิเท่าไร รถวิ่งลอยๆยาวๆ 120 กลางวัน 20 กิโล อุณหภูมิจะเเช่อยู่ที่ 86-89 ครับ

ถ้ารถติดเปิดเเอร์ ของผมที่เห็นขึ้นสูงสุดไปที่ 94 ครับ

สตาทเครื่องเปิดเเอร์เเช่ 10 นาที เข้าเกียร์ P อยู่ที่ 86-89 ครับ

โดยรวมอุณภูมิรถผม เปิด หรือ ปิดเเอร์ รถผมอยู่ที่ 86-96 ครับ

ส่วนการจราจรตอนกลางวัน ร้อนจัดๆ รถติดๆยังไม่ได้ลองครับ

ส่วนหน้าหนาวอากาศเย็นก็ยังไม่ได้ลองครับ

ส่วนขึ้นดอยก็ยังไม่ได้ลองเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 22:02:29 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ pongsakorn11

Yaris1.5 ไปติดเกจ์วัดมา ขับตอนรถติด+อากาศข้างนอก38อาศา ความร้อนอยู่ประมาณ97 ถ้ารถวิ่งก็จะลงมา90นิดๆ มิราจ1.2 ก็เช่นกันครับ ไม่เคยถึง100อาศา

ออฟไลน์ เต๋า AV

VIOS 2012 ดูจากเกจวัด
น้ำมันกลางวัน ที่ความเร็ว 100-160 อุณภูมิ 85-90
แก๊ส LPG กลางวัน ที่ความเร็ว 100-160 อุณภูมิ 87-95
ขึ้นดอย 100+ ทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมัน แต่แค่ระยะสั้นๆ ช่วงชันๆ ต้องลากรอบหน่อย

ออฟไลน์ wa330

รถผมถอดวาลว์น้ำทุกคันหน้าหนาวเช้ามืดภายนอกต่ำกว่า20
วิ่งเรื่อยๆรับลมเกจอยู่แถว70 ผมว่ามันก็ไม่เย็นเกินไป
ถ้ายุโรปหิมะตกละถึงมีวาลว์น้ำก็คงต่ำกว่านี้
หน้าร้อนแบบนี้กลางวันร้อนจัดๆรถติดๆไม่เกิน90
ถ้าวิ่งเรื่อยๆไม่เกิน85 ผมว่าโอเคนะ
ความร้อนไป100upเรื่อยๆห้องเครื่องท่อยางสายไฟกรอบหมด

ออฟไลน์ sukhontha

ดีครับ  อุณหภูมิที่คุณได้มา  ปกติดี          สิ่งที่ควรสังเกต

1.  วาวล์น้ำ เปิดเมื่อไร
2.  พัดลม  โลว์ เริ่มทำงานเมื่อไร
3.  พัลม ไฮ  ทำงานที่กี่องศา  และมีแก็ป กี่องศา  ก่อนจะตัดไป  (ไม่เปิดแอร์) 

ยกตัวอย่างรถผม....ณ ปัจจุบันหลังจากปรับปรุงแล้ว
1. เปิด 72 องศา
2. ทำงานที่ 80 องศา
3. ทำงานที่ 90 องศา  และจะไม่หยุดทำงานจนกว่าอุณหภูมิจะลดลงมาที่ 80 องศา

ประโยชน์ที่ได้ คือคุณจะรู้ว่า รถคุณผิดปกติหรือไม่  พัดลมทำงานปกติหรือเปล่า  ควรหาที่จอดรถหรือไม่  ฯลฯ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถญี่ปุ่น
ติดไฟแดง 90-100
วิ่งเมือง 90+-
วิ่งทางไกลความเร็วปกติ 100-120 ประมาณ 80 บวกลบ

ออฟไลน์ V221

Audi A8L วิ่งในเมืองรถติดหรือนอกเมืองก็90องศาตลอดครับ
BMW 750E M SPORT

Mercedes Benz S320CDI W221 ก็90ตลอดเหมือนกันครับ

S280 W220 ก็90องศาตลอดเช่นกันครับ

ออฟไลน์ YAmodels

อัลเมร่าเช็คจากOBD ก็ได้ที่84ตลอดไม่ว่าอากาศภายนอกจะร้อนมากหรือร้อนน้อย

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ที่วาล์วน้ำรถแต่ละรุ่นและยี่ห้อว่าเปิดกี่องศาครับ
โดยปกติ 85 - 90 องศา สูงสุดไม่เกิน 100-105 องศา
รถวิ่งกลางวันกับกลางคืน อุณหภูมิแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

แล้วแต่รุ่นรถครับ ก็ตามอย่างที่หลายๆท่านว่าครับ

ปล. เข็มที่หน้าปัดโดยปกติ หลายรุ่นมันไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงมาเท่าไหร่ครับ(แต่บางรุ่นก็เปลี่ยนแปลงค่อนข้างชัด) และก็ไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ รู้ตัวอีกทีตอนที่มันขยับจนร้อนก็เพิ่มไปหลายสิบองศาแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ Equcha

Subaru XV ไม่เคยต่ำกว่า 90 ครับ บางทีขึ้นไปร้อยหน่อยๆ ถ้ารถติดเยอะๆ

ออฟไลน์ thana_int

• Newbie
  • *
Civic FD
เปิดแอร์ วิ่งในเมืองตอนกลางวัน จะไม่เกิน90องศา
เปิดแอร์ วิ่งในเมืองกลางคืน จะไม่เกิน 87องศา
ถ้าปิดแอร์ พัดลมหม้อน้ำจะทำงานที่100องศา พัดลมจะทำจนกว่าอุณหภูมิจะลดลงมาที่94องศา