ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Ranger แล้วเข็มวัดน้ำมันมีอาการแปลกๆ  (อ่าน 9063 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
พอดีทราบข่าวมาครับ

Ranger ที่ผลิตในไทยก่อนเดือนเมษา 59 บางคันอาจมีอาการเติมน้ำมันแล้วเข็มวัดน้ำมันร่วงไปเองจนไปอยู่ที่ empty

ทำให้ ecu เข้าใจว่ารถน้ำมันหมดและอาจทำให้สตาร์ตไม่ติด

แนะนำให้ใครที่ประสบปัญหานี้หลีกเลี่ยงการเติมน้ำมันจนเต็มถัง และปัญหาดังกล่าวอาจไม่ใช่ความผิดปกติของแผงหน้าปัด ฉะนั้นการเปลี่ยน

แผงหน้าปัดอาจไม่แก้ปัญหานี้ครับ

ตอนนี้ฟอร์ดกำลังเร่งออกซอฟต์แวร์แก้ไขอยู่ ถ้ามีปัญหานี้ เอารถเข้าศูนย์ได้เลยโดยช่างจะถ่ายดีเซลออกประมาณ 10 ลิตรครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

Re: ใครใช้ Ranger แล้วเข็มวัดน้ำมันมีอาการแปลกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:53:01 »
ผมใช้bt อยู่ครับ เวลาเติมน้ำมันก็ต้องเติมมากกว่า10L. ไม่งั้นเข็มไม่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ AT

Re: ใครใช้ Ranger แล้วเข็มวัดน้ำมันมีอาการแปลกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:18:54 »
ผมใช้ WT MC อยู่ครับยังไม่มีอาการ ในคลับก็ไม่เห็นมีอาการนี้นะครับ เจอแต่ซีลน้ำมันใต้เครื่องซึม

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:29:12 »
ด้วยความเคารพท่านสมาชิกที่มีรุ่นนี้ยุ
เท่าที่อ่านมาก็น่าเห็นใจหลายปัญหาอยู่เนาะ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:47:53 »
รุ่นก่อน mc ก็เจอปัญหาเข็มน้ำมันไม่ขึ้นเหมือกันครับ
เติมเต็มแล้วก็ยังนิ่ง  ต้องดับเครื่องแล้วติดเครืาองใหม่หลายรอบอยู่ถึงกลับมาเป็นเหมือนเดิม  แต่นานๆจะเจอครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:15:22 »
เวลาเติมน้ำมัน อย่าบิดสวิทช์กุญแจครับ ไม่งั้นระบบจะจำปริมาณน้ำมันสับสน แต่ถ้าทำไปแล้ว แก้โดย เติมใหม่อีกครั้งครับและปิดสวิทช์กุญแจ ทุกอย่างก็จะกลับมาปกติ ผมใช้ WT 3.2 ปี 2012 ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:33:56 »
ผมใช้bt อยู่ครับ เวลาเติมน้ำมันก็ต้องเติมมากกว่า10L. ไม่งั้นเข็มไม่ขึ้นครับ

+1 ตามนั้นครับ บีทีของที่บ้านเช่นกันครับ ต้อง13ลิตรขึ้นไป

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 13:59:53 »
ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ
ผมเติมน้ำมันทีนึงเต็มถังตลอดยังปกติครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 15:33:01 »
ตัวรถผมว่า ไม่มีปัญหา
ถ้าคนใช้เข้าใจ ระบบต่างๆ
มองดูอาจจะเรื่องมากไปนิด
แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานความปลอดภัย

ผมเติมเต็มถังทุกครั้ง  และดับเครื่องก่อนเติม นม.
ไม่เคยมีปัญหาเลย
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 18:05:31 »
ไม่มีใครเป็นอะไรก็นับว่าดีประเสริฐยิ่งแล้วครับ  :)

ช่วงนี้เจอ Ford GSB แปลกๆ บ่อยๆ เลยแวะมาแปะ เผื่อใครไปมีปัญหาแปลกๆ แล้วไม่รู้จะแก้ยังไง หรือศูนย์มึนพูดไม่รู้เรื่อง

จะได้อ้างอิงได้ครับ อิอิ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 20:25:38 »
ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ
ผมเติมน้ำมันทีนึงเต็มถังตลอดยังปกติครับ

ไม่จำเป็นต้องเต็มถัง ก็ได้  อย่างน้อยๆ  ให้ระบบรู้ว่ามีน้ำมันใหม่เข้ามาแล้วนะ   สังเกตหลายรอบแล้ว ช่วงที่หัวจ่ายเดินใหม่ๆ  ตัวเลขระยะที่จะวิ่งต่อไปได้ ไม่ขยับ   จะเริ่มขยับก็ต่อเมื่อได้น้ำมันประมาณ 10 ลิตรขึ้นไป เพราะเริ่มเห็นค่าน้ำมันวิ่งหลัก 200

ระยะหลังมานี่ ผมเติมแค่ 1,000 บาทตลอดครับ ถ้าไม่ได้ไปไหนเป็นพิเศษ  จะวิ่งไปกลับที่ทำงาน 2 สัปดาห์ ก็จะครบรอบเติมพอที  รถผม 4 ปี 90,000 โลแล้วครับ  ยังไม่เคยเจออาการเหมือนใน กระทู้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 21:57:54 »
ด้วยความเคารพท่านสมาชิกที่มีรุ่นนี้ยุ
เท่าที่อ่านมาก็น่าเห็นใจหลายปัญหาอยู่เนาะ

จริงครับ เท่าที่อ่านดู เหมือนมีหลายจุดมากๆ แล้วแต่ดวงเลย