ผู้เขียน หัวข้อ: LaneWatch vs BSM ใน D SEG อะไรน่าใช้กว่ากัน  (อ่าน 4632 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
LaneWatch vs BSM ใน D SEG อะไรน่าใช้กว่ากัน
« เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:01:53 »
ACCORD 2.0EL mc WITH LANEWATCH ด้านซ้ายอย่างเดียว

CAMRY 2.0G  mc WTIH BLIND SPOT MONITOR ทั้งสองด้านซ้าย-ขวา

สับสนลังเลว่าอะไรน่าใช้กว่ากัน เพราะยังไม่เคยทดลองใช้อย่างจริงจัง แค่เทส แป๊บเดียว
และถ้าขับเร็วๆ จะเปลี่ยนไปเลน ทางขวา ถ้ามี BSM มันจะเตือน
ถ้ามีแค่ LANEWATCH เปลี่ยนไปเลน ขวา(เร็ว) จะ ปลอดภัยไหม เพราะเห็นแค่ในกระจกข้าง
แต่จะไม่เห็นรถที่ขับประกบข้างขวาอยู่ (มุมอับที่มองไม่เห็นในกระจกข้าง)
ถ้าค่อยๆเปลี่ยน ดึงเวลาดูได้ ก็รู้ว่ามีรถหรือไม่มี

อีกอย่าง CAMRY มี กระจกมองข้างขวาแบบ WIDE ทำให้เห็นได้ดีกว่า
     แต่   ACCORD เป็นกระจกข้างแบบธรรมดาทั่วไป

แล้วในอนาคต ทั้ง CAMRY & ACCORD จะพัฒนาไปในทิศทางใด
จะมีทั้ง LANEWATCH & BSM ไหม มาคู่ จะได้ครบและปลอดภัย

ถ้าต้องเลือก
           เลือก อะไรดีในเวลานี้ ระหว่าง สองระบบของความปลอดภัย
อันไหนเห็นผลกว่า USEFUL
            when DRIVING
One Day.

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: LaneWatch vs BSM ใน D SEG อะไรน่าใช้กว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:03:38 »
BSM ดูดีกว่ามากครับ ผมว่า เลนวอร์ชเหมือนออฟชั่นไต้หวัน หาซื้อเอา ต่อสายเอาอะไรประมาณนั้น 55

ที่สำคัญ มันมีด้านเดียว

ออฟไลน์ AkE

Re: LaneWatch vs BSM ใน D SEG อะไรน่าใช้กว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:06:33 »
โอเคทั้งคู่แค่camry มีให้2 ข้างเลยเวิคครับ ส่วนaccord ถ้ามีกล้องมาให้ทั้ง2 ข้างก้จบครับแต่ประเด็นคือคงไม่ให้แน่ๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:08:23 »
Lanewatch นี่มันแค่โชว์ภาพ กับเส้น3ขีดมาให้ ไม่มีการเตือนใดๆทั้งสิ้นใช่มั้ยครับ ?

ถ้างั้นผมว่า BSM มันตอบโจทย์มากกว่านะ มีเสียงปี๊บๆเตือน

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:22:36 »
ผมว่าไม่ต่างกันในการใช้จริง

เพราะยังไงๆ เราก็ต้องมองออกไป ให้เห็นด้วยตา  ออฟชั่นมันแค่เสริมความสบาย(แต่อย่าไว้ใจมันมากนัก)

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:24:10 »
เลนส์วอช  มันจะทำงานก็ต่อเมื่อเราเปิดไฟเลี้ยวถ้าเวลาเราเปลี่ยนเลนส์แต่ไม่เปิดไฟเลี้ยวมันก็ไม่ทำงานนะ

bsm มันจะทำงานอัติโมัติเลยเมื่อเราทำการเปลี่ยนเลนส์และมีรถตามมาในจุดอับ  มันก็จะส่งสัญญาณเตือนที่กระจกมองข้าง

แต่ไม่รู้ซิครับสำหรับผมสองฟังค์ชั่นนี้ไม่ค่อยสำคัญเท่าไร  ปรับกระจกมองข้างให้ดีๆๆผมว่ามันก็เห็นเกือบครอบคลุม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:30:26 »
BSM ใช้งานได้ดีกว่า แน่นอนกว่า
LanWatch มีจุดอับในการมองเห็นถ้าเรามองไม่ดี แต่ดูเก๋กว่า

ปล.มันก็คล้ายๆกล้องหลังกับเซ็นเซอร์นั่นแหละ ถึงคุณมองเห็นภาพแต่ถ้ามองพลาดคุณก็ชนได้
     แต่เซ็นเซอร์คุณจะไม่มีทางชนเลยเพราะเสียงมันเตือนชัดเจนก่อนชน

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:43:39 »
honda lane watch มันต้องเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันถึงแสดงภาพที่จอกลางครับ อันนี้เห็นชัดเจนดี ส่วนด้านขวาไม่มี น่าจะให้เป็นไฟแสดงตรงมุมกระจกหน่อยก็ยังดีนะ

แต่ Blind spot camry มีให้ 2 ด้านเลย

จริงๆ อยากให้ d segment มีกล้องรอบคันได้แล้วทุกรุ่นนะครับ มันมีประโยชน์มาก ตอนนี้เห็นมีแต่ teana เท่านั้น (แต่ภาพ teana ไม่คมชัดเลย )

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 12:57:46 »
เอาจริงนะ. ผมไม่ชอบทั้งสองอันเลย. รู้สึกมันทำให้เราลังเลในการตัดสินใจ. สู้ปรับกระจกมองข้างดีๆ ซะดีกว่า
หรืออาจจะเป๋นเพราะเคยใช้แค่ระยะเวลาสั้นๆก็เลยไม่ชิน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 13:44:25 »
ปกติระบบทั้งคู่นี้ไม่ค่อยมีผลกับผมเท่าไหร่ ชอบมองเองกะเองถนัดกว่าครับ

ตามความชอบ ชอบ bsm มากกว่า ส่วน lane watch มันก็ชัดดี

แต่ผมว่า lw ค่อนข้าง useless นะ ไม่มีก็ไม่เดือดร้อน กระจกมองข้างก็มองได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 16:23:43 »
BSM ครับ ของ Camry นอกจากจะบอกจุดอับสายตาด้านข้างแล้วยังใช้บอกจุดอับสายตาด้านหลังตอนถอยหลังด้วย (Rear Cross Traffic Alert)

ออฟไลน์ Arte三六九

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 16:45:38 »
BSM ใช้งานได้ดีกว่านะครับ มันทำงานให้เองถึงแม้ไม่เปิดไฟเลี้ยว ส่วน LaneWatch พอตกกลางคืน ภาพจะมัวๆไม่ค่อยชัดละครับ
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 19:46:57 »
เคยนั่งรถชาวบ้าน มี bsm ส่วนตัวเห็นตรงกันกับเจ้าของรถว่ามันไร้ประโยชน์ครับ เพราะมันติดตลอดเวลา  ถนนในกรุงเทพแบบที่ผมขับนี่ไม่มีทางเลยที่จะไม่มีรถอยู่ข้างหลัง ข้างๆ  ดังนั้นผมจึงชอบกล้องของ honda มากกว่าครับ

ออฟไลน์ djunsri

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 21:04:13 »
ข้อดีของlanewatch คือเปิดไว้ได้ทำให้ไม่ต้องละสายตาไปมองกระจกมองข้าง มองจอตรงกลางทำให้ไม่ละสายตาจากถนนเหมือนหันไปมองกระจกมองข้าง
ข้อเสียคือ
กลางคืนภาพไม่ชัดเลยโดนแสงไฟรถแล้วพร่าไปหมด
มันไม่มีด้านขวา ซึ่งด้านขวาก็มีมุมอับน่ะครับโดยเฉพาะเวลาขับจากเลนนอกมาเลนกลางบางทีมองไม่เห็นครับผมแก้ด้วยติดกระจกมุมกว้างครับช่วยได้เยอะ
ความเห็นส่วนตัวควรจะมีทั้งlanewatch และbsmจะดีมากครับ
ส่วนbsm ไม่เคยขับรถที่มีระบบนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 21:36:57 »
ผมว่าไม่ต่างกันในการใช้จริง

เพราะยังไงๆ เราก็ต้องมองออกไป ให้เห็นด้วยตา  ออฟชั่นมันแค่เสริมความสบาย(แต่อย่าไว้ใจมันมากนัก)

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 22:30:45 »
BSM ตอนกลางวันมันไม่ค่อยจะได้ใช้เท่าไหร่ครับ ปรับประจกมองข้างดีๆมันลดจุดบอดได้เพียงพอ
แต่มันมีประโยชน์ตอนกลางคืนครับ เพราะเรามองกระจกมองข้างแต่มันไม่มีแสงเราก็มองไม่เห็น
ตอนผมขับรถขึ้นโคราชตอนกลางคืนกำลังจะเปลี่ยนเลน ในกระจกมองข้างไม่เห็นจะมีรถ เราก็จะออกไปละ
แต่ BSM มันขึ้นไฟเตือนครับ ประกฎว่ารถมันไม่ได้เปิดไฟหน้าครับ ดีว่าเชื่อระบบไม่เปลี่ยนเลน ไม่งั้นล่ะงานเข้า

อีกกรณีที่ช่วยผมไว้ได้คือตอนฝนตกหนัก กระจกมองหลังมันมองอะไรไม่เห็นเลยครับ
BSM มันก็ช่วยได้ระดับนึง แต่ในคู่มือก็เตือนไว้ว่าระบบอาจจะทำงานผิดปกติเวลาฝนตก

ส่วน Lane Watch ในต่างประเทศมีบทวิจารย์ออกมาเยอะว่า
ทำให้ผู้ขับขี่ต้องละสายตาจากถนน อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ แต่มันก็แค่อาจจะนะครับ
แต่ผมว่าตอนกลางคืนมันน่าจะมองไม่เห็น ยิ่งฝนตกยิ่งไม่ต้องใช้เลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 22:59:36 »
ิขับไปข้างๆ แคมรี่ ไม่ว่าซ้ายหรือขวา

เห็นว่าไฟ bsm มันขึ้นส้มๆ

bsm ดีกว่า เพราะเตือนได้ 2 ฝั่ง

ออฟไลน์ dragonlance

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:12:10 »
ผมชอบแบบของเทียน่าเพราะมันอยู่ด้านในที่มุมเสา ไม่ต้องกวาดสายตาออกไปที่มุมกระจก ทำให้ตัดสินใจได้เร็วกว่า