ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝากถึงช่างศูนย์ฮอนด้านิดนึง  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
อยากฝากถึงช่างศูนย์ฮอนด้านิดนึง
« เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 17:17:34 »
คือว่า รถผมเกิดยางระเบิดระหว่างทาง ทีนี้ผมเปลี่ยนยางไม่เป็น แล้วมีพี่แท๊กซี่ 2 ท่านมาช่วย แล้วเกิดเหตุว่าถอดยางอะไหล่ออกจากใต้ท้องรถไม่ได้ ประกอบกับคู่มือไม่ได้อยู่ในรถเพราะพึ่งเอาเป็นทำสีมา พอนึกๆด้ว่ามีเบอร์ศูนย์ฮอนด้า แห่งหนึ่งอยู่ในโทรศัพท์ก็ได้โทรไป

ผม: สวัสดีครับ พอดีรถยางแตกแล้วไม่ทราบว่าถอดยาบอะไหล่ออกมายังไงครับ รถ Honda Stream ครับ
Operator: สักครู่คะ (โอนสาย)
ช่าง: สวัสดีครับ
ผม: รถ Honda Stream ครับผม ไม่ทราบว่าจะถอดยางอะไหล่จากที่เก็บยังไงครับ
ช่าง: ยางอะไหล่อยู่ในรถครับ เอาออกมาเลย
ผม: ยางอะไรอยู่ใต้รถนะครับ!!!!
ช่าง: ยางอะไหล่แขวนอยู่ในรถครับ Honda ตัวไหนครับ
ผม: Stream ครับ ยางอะไหล่อยู่ใต้รถ ติดกับท่อไอเสีย เป็นถาดแล้วมีตะแกรงล็อคไว้
ช่าง: ยางอะไหล่ต้องไม่มีตัวล็อคไว้นะครับ แขวนไว้ในตัวรถ
ผม: งั้นไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
ช่าง: มันเป็นรถนำเข้ามานานแล้วอะครับ เลยไม่มีข้อมูล (เดี๋ยวนะ รถปมออกศูนย์ฮอนด้านะ แล้วก็เข้าศูนย์นี้ตลอดนะ)

สุดท้ายโชคีที่พี่แท๊กซี่ท่านที่ 2 ตามทีหลังแล้วเลยเปลี่ยนยางรุ่นนี้ เลยหาน๊อคล็อคที่ซ่อนไว้เจอ

เลยอยากฝากถึงศูนย์ฮอนด้าหน่อยว่า อยากให้ระเอียดรอบคอบและตรวจสอบเรื่องข้อมูลมากกว่านี้ บางทีลูกค้าต้องดารข้อมูลที่อาจคิดว่าจะไม่มีความสำคัญนั้น อาจจะสำคัญต่อลูกค้าก็ได้ อีกอจ่างหากให้กระตือรือล้นมากกว่านี้หน่อย เพราะหายไปนานมาก แต่ได้คำไม่ว่าไม่มีข้อมูล

แต่สิ่งสำคัญ เหตุการณ์ ทำให้ผมต้องกลับมาศึกษาเรื่องตัวรถกับคู่มืออย่างละเอียด อย่างน้อยถ้ามีอะไรเกิดขึ้นจะได้มีข้อมูลในหัว หรือเปิดคู่มือดูได้ เพราะถ้าเกิดแบบนี้ในทางเปลียว ผมอาจจะไม่สามารถทำอะไรได้เลยก็เป็นได้

*อันนี้นอกเรื่อง มีท่านใดใช้ Stream แล้วบางอะไหล่อยู่ในรถมั้ยครับ ของผมเป็น Steam mc ปี 2004*

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ps000000

Re: อยากฝากถึงช่างศูนย์ฮอนด้านิดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 18:58:37 »
นั่นสิครับน่าจะมีฐานข้อมูลครบๆ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: อยากฝากถึงช่างศูนย์ฮอนด้านิดนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 19:28:02 »
คู่มือ สำคัญที่สุดครับ

แม้เราจะอ่าน ตอนออกรถมาแล้ว แต่บางอย่าง ถ้าไม่ได้ใช้งาน เราก็ลืมครับ

ยางอะไหล่ อย่างน้อยๆ ทุก 6 เดือน ผมจะเอาออกมาเติมลมครับ อัดไปเลย 50 ปอนด์ ถึงเวลาปล่อยออกเอาครับ ไม่ยากอะไร

นอกนั้น พวกเครื่องมือต่างๆ ต้องพร้อม อย่างผมเปลี่ยนล้อมา ใช้น้อตเหล็กเบอร์ 17 ผมมีด้ามขัน มีลูกบล็อค แต่เป็นเบอร์ 19 กับ 21 ... แน่นอนครับ ออกจากร้านล้อมา ผมควานหาลูกบล็อคยาวเบอร์ 17 ทันที

ไม่งั้นต่อให้เทพมาช่วย ก็ช่วยไม่ได้ เพราะไม่มีเครื่องมือถอดล้อแหละ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 19:37:49 »
ของผม alphard ยางอะหลั่ยก็อยู่ใต้รถแบบ จขกท เลย
ผมเอาออกไม่เป็นเหมือนกัน โชคดีร้านยางทำเป็น ก็เลยได้เห็นวิธีการเอายางออกมาใช้ และการเก็บยางเข้า (แต่ตอนนี้ก็ลืมแล้วเหมือนกัน เพราะมันนานแล้วครับ )

เรื่องช่างประจำศูนย์แบบนี้ ใครเจอแบบนี้ก็เซ็งครับ พนักงานบางคนไม่มีจิตสำนึกการบริการเอาเสียเลย เป็นทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 21:39:38 »
บางทีช่างก็ลืมครับ รถเก่าแล้วบ้าง การวางตำแหน่งอุปกรณ์แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน

แต่ที่อยากให้ปรับปรุงคือ ควรจะมีข้อมูลที่ช่างสามารถกดเปิดดูได้ง่ายและเร็ว อยู่ในฐานข้อมูล

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 08:50:22 »
ศูนย์ฮอนด้า ผมเข้าใจว่าด้วยความที่มันมีการหมุนเวียนพนักงาน และช่าง ดังนั้นก็ไม่แปลกถ้าเขาจะคิดว่าที่เก็บยางอะไหล่จะอยู่ในห้องโดยสารหรือในกระโปรงหลัง เพราะรถรุ่นใหม่ส่วนมากเก็บไว้นี่หมดแล้วครับ

ผมเสนอว่า จขกท น่าจะลองหัดเปลี่ยนยางเองนะครับ
เผื่อกรณีที่เจอปัญหาแบบนี้ จะได้แก้ปัญหาได้ด้วยตัวเองครับ มันจะดีกว่าการที่เราไปหวังพึ่งคนอื่นครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 15:45:57 »
จากที่เคยเจอมา ช่างศูนย์ ฮอนด้า ไม่เก่งเลย

เหมือนยังรู้ Product ไม่ดีพอ แล้วก็ชอบตอบว่าปกติ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 22:02:00 »
ช่าง = ช่างหัวมัน

เราต้องพึ่งตัวเองไว้ก่อน