ผู้เขียน หัวข้อ: รถlpg แต่หยุดใช้ ต้องบำรุงรักษาระบบlpgไหมคับ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากปัจจุบัน กลับมาใช้น้ำมัน
แต่รถได้ทำการติดตั้งระบบlpgไว้ แต่ไม่ได้ใช้ แก๊สในถังก็ไม่มีแล้ว
จำเป็นต้องบำรุงรักษาตามระยะเหมือนเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถlpg แต่หยุดใช้ ต้องบำรุงรักษาระบบlpgไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 23:03:52 »

มันก็รักษารถตามระยะ ปกติ 

ก็แค่งงว่า จะแบกถังเปล่าไว้ทำไม  ถ้ามีแล้วไม่ใช้    lpg ยังไงก็ถูกกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รถlpg แต่หยุดใช้ ต้องบำรุงรักษาระบบlpgไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 23:26:42 »
ปกติทำอะไร ทุกกี่ กม. ครับ

หากไม่ได้ใช้ ก็ไม่ต้องบำรุง แต่หากอยากจะใช้ ค่อยไปให้ร้านดูสภาพท่อ หม้อ หัวฉีด กรอง
หรือหากดูเองเป็น (มันก็ไม่ยาก) ก็เช็คตามคู่มือแก๊ส

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:09:36 »
ถ้าไม่คิดใช้อีกถอดทิ้งเลยดีกว่าไหม

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:09:52 »
ถ้าไม่คิดจะใช้ LPG แล้ว แนะนำให้ถอดออกไปเลยดีกว่าครับ

แต่ถ้าคิดว่าเผื่อใช้ LPG ด้วย ก็ควรใช้ LPG ด้วยครับ แต่ในอัตราส่วนที่ลดลงมา
ใน1สัปดาห์วิ่ง LPG ซัก1ถังก็ยังดี เพื่อให้ระบบพร้อมใช้งานตลอดเวลา
ส่วนค่าบำรุงก็คงต้องตามระยะเช่นเคย ปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:49:54 »
ใช้บ้างก็ได้นะครับ แล้วบำรุงรักษาตามปกติ มันก็ยังประหยัดกว่าอยู่ดีนะครับ ไหนๆก็ติดมาแล้ว  แต่ไม่ต้องใช้เป็นหลักเหมือนแต่ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 10:03:52 »
ถ้าไม่คิดจะใช้ LPG แล้ว แนะนำให้ถอดออกไปเลยดีกว่าครับ

แต่ถ้าคิดว่าเผื่อใช้ LPG ด้วย ก็ควรใช้ LPG ด้วยครับ แต่ในอัตราส่วนที่ลดลงมา
ใน1สัปดาห์วิ่ง LPG ซัก1ถังก็ยังดี เพื่อให้ระบบพร้อมใช้งานตลอดเวลา
ส่วนค่าบำรุงก็คงต้องตามระยะเช่นเคย ปลอดภัยที่สุด
ตามนี้ครับ เหมือนตอนคุณใช้แก็สต้องวิ่งสลับน้ำมันบ้างเพื่อให้ระบบน้ำมันพร้อมใช้งานและป้องกันท่อยางน้ำมันแห้งแตกกรอบรั่ว
พอกลับมาใช้น้ำมันคุณก็ต้องสลับใช้แก็สดูบ้างเพื่อตรวจสอบระบบแก็สให้พร้อมใช้และเพื่อความปลอดภัย
เดี๋ยวจะเหมือนผม น้ำมันถูกใช้เพลิน พอจะเดินทางไกลกลับมาใช้แก็สลองดูปรากฎว่าท่อยางแก็สแตกรั่ว
ถ้าจะไม่ใช้แก็สอย่างน้อยก็ถอดฟิวส์แก็สออกไปเลย แต่ถ้าเสียดายอยู่เหมือนผมก็ใช้วิ่งสลับกันเอาครับ เพื่อเป็นการตรวจสอบระบบให้พร้อมใช้งานทั้งสองระบบ