ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเป็นไหมครับ กำลังจะได้ใช้รถในฝัน แล้วเกิดความไม่มั่นใจแว่บเข้า  (อ่าน 6145 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
มีรถในฝันคันนึงที่ผมอยากได้มาเป็นสิบปีแล้วครับ แต่ไม่เคยมีโอกาสเป็นเจ้าของเพราะมันเหมาะจะเป็นรถคันที่ 3-4 ของบ้านมากกว่า

... มาถึงวันนี้ ทุกอย่างดูลงตัว เงินพร้อม เจอรถที่ชอบ ได้ราคาที่เหมาะสม ผบ.ยอมให้ซื้อ(สำคัญมาก) ... weekend นี้จะพอช่างไปดูครั้งสุดท้าย ถ้าไม่มีอะไร (ซึ่งดูมาแล้วรอบนึงก็ไม่มีอะไร) ก็คงตกลงปลงใจจ่าย"สินสอด"พร้อม"จดทะเบียน"

พอวันมันใกล้เข้ามา เกิดความรู้สึกแปลกๆ อารมณ์ประมาณ "จะเอาจริงหรอ" หาเหตุผลสารพัดที่จะคิดว่าอาจมี"ปัญหา" .... ต้องคอยขยับรถเข้าออก / ใช้จริงจะเสียงดังไหม / สู้แดดไหวหรือเปล่า / ผบ.จะเอาไปช่วยใช้ไหม / จอดรถเต็มที่จอดเกะกะบ้าน ฯลฯ สาระพัดข้อแก้ตัวที่จะ"กลัว" ...ให้ความรู้สึกคล้ายๆก่อนจะแต่งงานเลยครับ  ;D

เคยเป็นกันไหมครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมคงตื่นเต้นมากกว่าครับ ถึงแม้รู้ว่าจะต้องซ่อมโน่นนี่นั่น แค่เห็นในโรงรถก็ยิ้มกริ่มแล้วละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
อะไรที่เป็นสิ่งใหม่ๆที่เข้ามาในชีวิต ตื่นเต้นเสมอ ถ้าศึกษาและวางแผนมาแล้วอย่างดี ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เป็นครับ  ผมรู้สึกว่าได้ของใหม่มาก็เหมือนนำทุกข์มาใส่ตัว  ต้องคอยระวัง ต้องคอยดูแล ต้องหาทางใช้งานมันให้คุ้มค่า แต่ขณะเดียวกันก็กลัวมันพัง ต้องจ่ายค่าซ่อมแพงๆ ฯลฯ....

ฟังๆแล้วคันใหม่ของท่านเจ้าของกระทู้คงเป็นรถเปิดประทุนนะ ยิ่งหาโอกาศได้ใช้ยาก  เพราะเมืองไทยร้อนจัด กับฝนหนัก

แต่มาถึงจุดนี้แล้วก็คงต้องลุยเดินหน้าต่อไปครับ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ ;)

ออฟไลน์ DriveOnly

ไม่ลองไม่รู้ ครับ อีกอย่างรถมือ 2 ถ้าซื้อมาแล้วไม่ใช่ ก็ยังสมารถขายทิ้งโดยที่ไม่เจ็บตัวมากนัก แต่การขายอาจจะใช้เวลานานนิดนึง

ออฟไลน์ Stp

ผมนอยด์ตั้งแต่วันไปจอง คืนวันก่อนจะไปจองนี่คิดโน่นคิดๆๆๆ จนนอนไม่หลับเลย แต่ถ้าไม่จองก็คงนอนไม่หลับอีก คิดไม่จบเพราะความอยากได้มันฝังในใจ ถามใครก็บอกให้คิดดูเอง (ตอนนั้นเกลียดคำนี้มากที่สุด)

รอคอย 2 เดือนจนวันรับรถ ดันนอยด์หนักกว่าวันจองอีก  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
ถ้ากังวลเรื่องพวกนี้เข้าข่ายลักษณะ คิดไปเองครับ จัดเถอะจะได้ไม่เป็นภาระจิตใจ

แต่ถ้ากังวลว่า จะผ่อนไหวมั้ย เป็นภาระการเงินมั้ย ลูกต้องใช้เงินอีกเยอะนะ หนี้ที่มียังไม่หมด อันนี้ สนับสนุนให้ทบทวนใหม่ครับ

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม การทำตามฝัน เพื่อเติมเต็มนั้นไม่ใช่เรื่องผิด
ถ้าวันนึงผมมีโอกาสได้ซื้อรถในฝัน โดยไม่มีผลกระทบใดๆกับการใช้ชีวิต คงไม่ลังเลครับ
ถ้าไม่ซื้อสิ มันก็จะค้างคาใจไปเรื่อยๆครับ

ลุยเลยครับ จขกท ผมเข้าใจว่าคุณกำลังลังเล เพราะมองเรื่องความคุ้มกับการใช้งาน ตัดเรื่องนี้ออกไป คิดว่าทำตามฝันครับ

ออฟไลน์ Mike

เคยอยากได้ อิมแมว 2.5 โบ MT มากๆ เจอราคามือ 2 กำลังดี ไปดูรถ ไปวางเงินจอง กลับมานอนคิดๆๆๆๆ สุดท้ายไม่เอา
เพราะเหตุผล อยากได้ แต่ไม่มีความจำเป็น ความจำเป็นเดียวคือ สนอง need แต่มันไม่มีน้ำหนักมากพอกับเงิน 1 ล้าน

แต่ทุกวันนี้ ก็ยังแอบเสียดาย เหลียวมองทุกครั้ง เข้าไปดู เฟสเจ้าของใหม่ที่ได้ไปบ่อยๆๆ  :(
ตอนนี้ก็มีคันใหม่ ที่อยากได้ อีกละ แต่หาความจำเป็นในการซื้อไม่เจอ 55+
รถที่อยากได้มาขับคือ EV 3.2+, CX-5 2.2 AWD MC, XV 2.0i-p MC, Forester 2.0i-p MC, Focus 1.5 Ecoboost MC,
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ด้วยอาชีพผม วันๆ ผมเจอแต่รถเสีย รถมีปัญหา ถึงจะไม่ต้องซ่อมเอง แต่ก็ทำเอารถที่เคยจะซื้อต้องเลิกกันไปเหมือนกัน ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้เป็นทุกคันของรุ่นนั้นนะครับ

..เหมิอนผมตอบไม่ครงคำถาม.. รถในฝันผมไม่ใช่รถแพง และมีแล้ว....ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 09:53:11 โดย SK Jae »

ขอบคุณที่แชร์ความเห็นกันนะครับ

-           เป็นรถเปิดประทุนครับ ความคุ้มค่า ไม่ต้องถามหาจริงๆครับ need ล้วนๆ จริงๆ
-           รถในฝันผมเองไม่ใช่รถแพงเช่นกันครับ (เอาจริงๆมีฝัน 2 อย่าง ฝันแบบฝันเฟ้อเจ้อ กับ ฝันแบบรู้ว่าวันนึงเรามีโอกาสไปถึงได้ ... แต่แบบแรกไม่เคยเอามาคิดจริงจัง)
-           เป็นรถที่ไม่ยุ่งยากไม่เป็นกังวลเรื่องซ่อมบำรุงเลย
-           ความเป็นกังวลหลักๆคือ หาเรื่องเอาเงินมากองทิ้งไว้ให้เกะกะบ้านหรือเปล่า เพราะมันเป็นคันที่ 3 ของบ้าน โดยที่ปกติที่บ้านใช้รถคันเดียว ในขณะที่บ้านมีที่จอดได้แค่ 3 คัน โดยต้องมีคันหนึ่งโดนบล๊อคเสมอ ก่อนหน้านี้คันที่โดนบล๊อคคือ e30 coupe ซึ่งจบลงด้วยการจอดยาวๆ จนต้องขายออกไป ... คันนี้เลยแอบเสียวๆว่าจะมีชะตากรรมเดียวกัน คือถึงมันจะไม่แพงนัก แต่ก็แพงพอที่จะเสียดายถ้าต้องเอามาจอดเฉยๆ
-           เรื่องเงิน ไม่มีภาระครับบ้าน+รถไม่ต้องผ่อน+ลูกไม่มี ... ค่าตัวรถที่จะซื้อเป็น 1/4-1/3 ของ liquid asset ส่วนตัว .... อาจจะมีหยุดคิดบ้างนิดนึงว่า “หรือเราจะเอาเงินตรงนี้ไป <ฯลฯ> ดีกว่า” ......... ออกแนว แก่ตัวแล้ว Priority ชีวิตเริ่มเปลี่ยน เริ่มมีความสุขกับการมองเงินในบัญชีมากขึ้น .. ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าชอบมองเงินในบัญชี หรือ มองรถในโรงรถ หรือ มองบ้านตากอากาศ จะมีความสุขกว่ากัน
-           อิมแมวโบ ก็แอบเป็นอีกหนึ่งฝันเหมือนกันครับ แต่คันนั้นมีจังหวะที่ผมเล็งๆไว้แล้ว น่าจะอีกซัก 3-4 ปี
-           เอาคันนี้เข้าบ้าน ทั้งบ้านมีแต่รถขายยาก 555 คันที่ใช้อยู่คันนึงเจ้าของเก่าตั้งขายรอผมอยู่ปีครึ่ง คันนี้ก็ปีกว่าๆ

แก้คัน ยังไงก็ต้องจัดแหละครับ แค่มาบ่นๆหาแนวร่วมเฉยๆ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 11:05:05 โดย Turin »

ออฟไลน์ wa330

ทำฝันให้เป็นจริงคับซื้อเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขออนุญาติเห็นต่างนะครับ

ถ้าต้องขยับรถทุกครั้งที่กลับมาจอด

อันนี้ไม่สนุกครับ

บางครั้งเราไม่อยากทำก็ต้องทำ เวลากลางดึกสุดง่วง

เวลาฝนตกหนัก เวลาขี้เกียจ เวลารีบ ๆ ฯลฯ

ตัดใจขายคันที่ขวางทางอยู่ แล้วเอารถที่ชอบมาจอดแทนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่เคยครับ ซื้อรถตามกำลัง และประโยนขใช้สอย
ออกงาน
ขับประขำ
ขับซิ่ง
บรรทุกของ
ขับจ่ายตลาด

ทั้งหมดรถในฝันไม่ตอบโจทย์

ปล.

รถในฝัน.
Mustang
Vanquish
SLS
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ keng

เคยแต่ว่ามีของที่อยากได้มากๆ รอๆๆๆ จนถึงวันที่ได้ครอบครอง
แต่พอมาอยู่ก้บเราแล้ว ก็ดีใจ ไม่นานเริ่มเฉยๆ ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรมาก
ไม่เห่อ และก็ไม่ได้รู้สึกอยากดูอยากได้แบบตอนที่ยังไม่ได้ครอบครอง

เคยแต่ว่ามีของที่อยากได้มากๆ รอๆๆๆ จนถึงวันที่ได้ครอบครอง
แต่พอมาอยู่ก้บเราแล้ว ก็ดีใจ ไม่นานเริ่มเฉยๆ ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรมาก
ไม่เห่อ และก็ไม่ได้รู้สึกอยากดูอยากได้แบบตอนที่ยังไม่ได้ครอบครอง
เป็นเหมือนกันครับ

.... เสร็จแล้วก็มองหาเป้าหมายใหม่ต่อไป  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางทีความฝันกับความจริงมันก็ไปด้วยกันไม่ได้  สู้เอาให้มันเป็นความฝันต่อไปก็ดีแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ panjap

รถยี่ห้ออะไรครับ รุ่นอะไรเหรอครับ

ตอนผมซื้อผมก็ไม่ต้องคิดนานมากนะครับ ชอบก็ซื้อเลย ราคา 2.5 ล้าน ผมไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะมีเงินพออยู่แล้ว พอได้มาก็รู้สึกดี จนถึงวันที่ต้องขายไปครับ

ออฟไลน์ V221

ถ้าอยากได้จัดเลยครับ แต่รถเปิดประทุนมักจะมีปัญหาหลังคารั่วตรงรอยต่อนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ InBkk

มีโอกาสแล้วก็ซื้อเถอะครับ ทำงานเหนื่อยมามากแล้ว ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ อาจจะมาเสียใจทีหลังก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ถ้ามันทำให้เรามีความสุขได้ ก็จัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะกลัวทำไมครับ ทำตามใจเถอะ
ที่เหลือเก็บไว้เป็นประสบการณ์

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
โอกาสไม่ได้มีมาบ่อยๆนะครับ อย่าไปกลัวกับสิ่งที่ยังไม่เกิดครับ อีกอย่างมันคือความสุขทางใจเครียดๆจากงานมากลับมาบ้านหรือได้เห็นสิ่งที่เราใฝ่ฝันไว้และเราได้เป็นเจ้าของเนี่ย มันมีความสุขอย่างบอกไม่ถูก แล้วฝันต่อๆไปคุณก็จะมีแรงผลักดันในการทำให้สำเร็จมากขึ้นนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยเป็นครับ

รถในฝันของผม ผมรู้ตัวตั้งแต่แรกแล้วว่าจะไม่ซื้อต่อให้ซื้อได้ก็ตาม เพราะไม่ตรงกับการใช้งาน แต่รถที่ตรงความต้องการแล้วจะซื้อนี่คิดหลายตลบครับ เทียบกับหลายคัน แต่สุดท้ายพอตัดสินใจได้ก็ไม่ลังเล

ปล. แล้วแต่คนนะครับ ถ้าความต้องการในการซื้อรถในฝันของคุณคือเพื่อความสุขของตัวคุณเองและไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็อย่าลังเลเลยครับ แต่ถ้าซื้อเพื่อเอามาใช้งานจริงจังโดยที่ตัวรถอาจไม่ตรงจุดประสงค์ในการใช้งานแบบนี้กลับไปคิดอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 18:25:22 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ SM.

อย่าลืมมารีวิวนะครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ akewizard

ผมก็เป็นครับ เวลาที่เตรียมซื้อของชิ้นใหญ่ๆหรือของมีราคาจะมีช่วงเวลาหนึ่งที่จิตตก กังวลต่างๆนาๆว่าจะเอาจริงเหรอ ?? ซื้อแน่เหรอ ?? ซื้อมาแล้วถ้าไม่ดีจะทำไง ??

แต่พอได้มาแล้วก็สบายใจครับ ใช้ๆไปก็ไม่คิดอะไรแล้ว

ออฟไลน์ Lunla

• Newbie
  • *
น่าจะคันเดียวกะผม ผมฝันอยากขับรถเปิดประทุน 2 ประตู มาตั้งแต่เด็ก จนมามีเงินซื้อ mx5 เนี่ยแหล่ะครับ

อาการเดียวกัน ผมเขวจนเกือบไปซื้อ mx5 nb มือสองไปแล้วเพราะคิดว่าเก็บเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า

สุดท้ายมาคิดว่าถ้าสุดท้ายผมนอนผงาบๆ อยู่บนเตียง หรือ เป็นโรคชราขึ้นลงรถแบบนี้ลำบาก ผมจะทำไง

แต่ถ้าผมซื้อมันตอนนี้แล้วรักมันไปอีก 10-20 ปี คิดย้อนไป มันอาจจะพัง ใน 5 ปีก็ได้ใครจะรู้  แต่อย่างน้อย ฝันผมก็สำเร็จไปอีกอย่าง

นอนตายตาหลับว่างั้นเถอะ 555