ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศใน AEC มีพวงมาลัยขวา-ซ้าย กี่ประเทศ ประเทศอะไรบ้าง  (อ่าน 10064 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
มีประเทศใดใช้พวงมาลัยขวา บ้าง? จำนวนกี่ประเทศ

มีประเทศใดใช้พวงมาลัยซ้าย บ้าง? จำนวนกี่ประเทศ

เหตุผลของแต่ละประเทศที่ใช้ ขวา หรือ ซ้าย เพราะ

อยากทราบเพื่อเป็นความรู้ ท่านใดทราบ ช่วยกันตอบ
One Day.

JONNY

• บุคคลทั่วไป
น่าจะตามภาพนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 23:30:45 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Dubee

ไทย-มาเลย์-สิงคโปร์-อินโด-บรูไน เหล่านี้พวงมาลัยขวาครับ
ส่วนพม่า-ลาว-กัมพูชา-เวียดนาม-ฟิลิิปปินส์ เหล่านี้พวงมาลัยซ้ายครับ

ติมอร์ไม่แน่ใจน่าจะขวา เอ๊ะ ขาดไปอีกชาตินึงอะไรหว่าาา

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ปัจจุบัน เมียนมาร์เป็นพวงมาลัยซ้าย
แต่ใครที่ไปอาจจะเห็นรถพวงมาลัยขวาค่อนข้างเยอะมาก เป็นเพราะมีการนำเข้ารถมือสองจากญี่ปุ่นและไทยเข้าไปใช้เป็นจำนวนมากครับ
แต่ถ้ามือหนึ่งออกจากโชว์รูมจะเป็นพวงมาลัยซ้ายครับ

ออฟไลน์ baddream11

โอ้โห นึกว่าใกล้เคียงกัน ถ้างั้นปรับมาซ้ายให้หมดเถอะ
ผมจะยอมลำบากในช่วงแรกๆ :-X

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปัจจุบัน เมียนมาร์เป็นพวงมาลัยซ้าย
แต่ใครที่ไปอาจจะเห็นรถพวงมาลัยขวาค่อนข้างเยอะมาก เป็นเพราะมีการนำเข้ารถมือสองจากญี่ปุ่นและไทยเข้าไปใช้เป็นจำนวนมากครับ
แต่ถ้ามือหนึ่งออกจากโชว์รูมจะเป็นพวงมาลัยซ้ายครับ
แต่ก่อนเมียนมาร์เป็นเหมือนเราด้วยครับ ไม่ได้ซ้ายเลยแต่แรก
น่าจะเปลี่ยนช่วงนายพลเนวิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 00:10:50 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

เอางี้ครับ ขับลงใต้ได้วิ่งแบบเดิมตลอดยันออสเตรเลีย แต่ขับขึ้นเหนือสุดแค่เชียงรายครับวิ่งแบบเรา ยกเว้นข้ามไปอินเดีย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

ฮ่องกง พวงมาลัยขวาครับ ไม่แปลกใจเพราะเมืองขึ้นอังกฤษ แต่ว่า มาเก๊าก็พวงมาลัยขวา ยังสงสัยอยู่ว่าเพราะอะไร มาเก๊าเป็นประเทศจีน ใช่รึป่าวครับ ใครช่วยตอบปัญหาที

ออฟไลน์ dt9

แต่ก่อนเมียนมาร์เป็นเหมือนเราด้วยครับ ไม่ได้ซ้ายเลยแต่แรก
น่าจะเปลี่ยนช่วงนายพลเนวิน

ใช่ครับ แต่เดิมเป็นพวงมาลัยขวาเพราะเป็นเมืองขึ้นอังกฤษมาก่อน มาเปลี่ยนช่วงหลัง แต่ปัจจุบันเป็นพวงมาลัยซ้าย
ปัญหาคือคนที่ขับรถพวงมาลัยขวาที่นั่น เวลาแซงก็ดูยากหน่อยครับ ออกนอกตัวเมืองถนนส่วนใหญ่ยังเป็นสองเลนส์

ออฟไลน์ xcalibur

ฮ่องกง พวงมาลัยขวาครับ ไม่แปลกใจเพราะเมืองขึ้นอังกฤษ แต่ว่า มาเก๊าก็พวงมาลัยขวา ยังสงสัยอยู่ว่าเพราะอะไร มาเก๊าเป็นประเทศจีน ใช่รึป่าวครับ ใครช่วยตอบปัญหาที

Macau เป็นโปรตุเกสมาก่อนครับ ปัจจุบันคืนสู่จีนแล้ว เหมือนฮ่องกง

Macau เป็นโปรตุเกสมาก่อนครับ ปัจจุบันคืนสู่จีนแล้ว เหมือนฮ่องกง

และเมื่อก่อนโปรตุเกสก็วิ่งแบบอังกฤษ แล้วมาเปลี่ยนทีหลังครับมาเก๊าเลยได้วิ่งแบบอังกฤษ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเข้าใจละครับ พอดีผมติดตามดูคลิปของ อันแน่ เที่ยวเชียงตุง ผมก็ว่าทำไมขับพวงมาลัยขวา มาที่มาแบบนี้นี่เอง ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าทำให้เหมือนกันทั่วโลกก็จบๆไปนานแระ

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าทำแต่แรกๆๆให้เหมือนกันก็จะดี แต่อย่างว่า มันผ่านมาเป็นร้อยปีล่ะ จะบังคับให้เหมือนกันยากขึ้นทุกวันๆๆๆล่ะ

ออฟไลน์ applebees

ดูแค่รูปแล้วตกใจ  ต้องดูคำอธิบายด้วยนะครับ  ขับรถด้านซ้าย คือพวงมาลัยขวา  ขับรถด้านขวาคือพวงมาลัยซ้ายครับ

ทั้งโลกมีพวงมาลัยขวาน้อยนิด ดูจากในแผนที่แบ่งแยกชัดเจนเลยครับ

น่าจะตามภาพนี้นะ

แต่ก่อน อเมริกากับอังกฤษ   ฝรั่งเศสกับอังกฤษ  ทำทุกอย่างตรงกันข้ามกันอยู่แล้วน่ะครับ  แต่ก็จริงนะ  ถ้าทำให้เหมือนกันทั้งโลก มันคงจะดีมากมาก ทุกวันนี้คนจีนขับรถเข้ามาไทย หรือมาเช่ารถขับในไทย ติดนิสัยขับรถพวงมาลัยซ้าย อันตรายกับคนไทยมากเลยครับ

ถ้าทำให้เหมือนกันทั่วโลกก็จบๆไปนานแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 08:59:49 โดย applebees »

ออฟไลน์ balliblue

พวงมาลัยขวาต้นตำรับมาจากอังกฤษ พวงมาลัยซ้ายต้นตำรับน่าจะมาจากอเมริกาตัวหลัก แต่ทำไมอเมริกาที่อพยพถิ่นฐานจากอังกฤษต้องอุตริ เปลี่ยนเป็นพวกมาลัยซ้าย นี่แหละที่ไม่เข้าใจจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดูจากพม่าที่เปลี่ยนเลนแล้ว

ไม่ได้แคร์ว่าจะวิ่งแบบเส้นทาง อินเดีย-บังกลาเทศ-พม่า-ไทย-มาเล-สิงคโปร์-อินโด-ออสเตรเลีย-นิวซีแลนด์ เลย

พี่เขาไปจีน-รัสเซียจ้า กว้างเวอร์

ออฟไลน์ SM.

อยากรู้ ตอนพม่าเปลี่ยนข้างขับ มีผลอะไรมากมั๊ย ทำอย่างไร

ถ้าบ้านเรา คงมีคนประท้วง เพราะบ้านเรา ทำไร ต้องมีคนออกมาประท้วงตลอด เลยอยากรู้ว่า พม่า ทำยังไง