ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจอดรถ+ดึงเบรคมือหน่อยครับ  (อ่าน 6470 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
วันก่อนเจอข้อมูลจากในไลน์อ่ะครับ
เค้าบอกว่าตอนจอด ให้เราเหยียบเบรค ดึงเบรคมือก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์P
ส่วนตอนจะออกตัว ให้เราเหยียบเบรค เข้าเกียร์D แล้วค่อยปลดเบรคมือ
ซึ่งถ้าเป็นปกติที่คนส่วนใหญ่(หรือเปล่า) รวมถึงผม จะทำตรงข้ามกับที่เค้าแนะนำ  :-X

เลยอยากสอบถามอ่ะครับ ว่าวิธีการไหนจะดีกว่ากัน หรือไม่ต่างกัน ในการถนอมเบรคและเกียร์
ขอบคุณครับ  :D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: สอบถามเรื่องการจอดรถ+ดึงเบรคมือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:22:48 »
ไม่เคยคิดเรื่องเหล่านี้เลยครับ ):

ระวังแค่เพียง ถ้าเบรกมือขึ้น (ไฟโชว์) ก็ไม่เหยียบเบรก และกลับกัน.. เพื่อป้องกันการไหลชน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Stp

Re: สอบถามเรื่องการจอดรถ+ดึงเบรคมือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:28:01 »
ปกติผมทำแต่อันนี้อะ เพราะตอนเบรคมือทำงานตัวรถจะขยับได้อีกนิดนึง แล้วจึงเข้าเกียร์ P เพื่อล็อคจอดสนิท

ตอนออกตัวก็ปลดทุกอย่างก่อน แล้วเหยียบเบรค ใส่เกียร์ D รถจะออกตัวอย่างนิ่มนวล

เราเหยียบเบรค ดึงเบรคมือก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์P
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:28:56 »
ปกติผมจะเข้า N ดึงเบรคมือก่อนครับ  พอรถนิ่งแล้วค่อยเข้า P

เคยได้ยินมาว่าถ้าเข้าเกียร์ P ก่อนแล้วปล่อยรถไหลจนเกียร์ล๊อคแล้วถึงดึงเบรคมือ  นานๆไปชุดเกียร์จะไปรั้งเครื่องยนต์ทำให้ยางรองแท่นเครื่องเสื่อมเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:32:04 »
ตอนจอด เหยียบเบรคก่อน ค่อยดึงเบรคมือ แล้วค่อยเข้าเกียร์ P
ตอนจะออกตัว ให้เราเหยียบเบรค ค่อยปลดเบรคมือ ดึงมาที่เกียร์ D แล้วค่อยๆปล่อยเบรคครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:37:43 »
ไม่ดึงเบรคมือครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:11:09 »
ปกติผมจะเข้า N ดึงเบรคมือก่อนครับ  พอรถนิ่งแล้วค่อยเข้า P

เคยได้ยินมาว่าถ้าเข้าเกียร์ P ก่อนแล้วปล่อยรถไหลจนเกียร์ล๊อคแล้วถึงดึงเบรคมือ  นานๆไปชุดเกียร์จะไปรั้งเครื่องยนต์ทำให้ยางรองแท่นเครื่องเสื่อมเร็วขึ้นครับ

ตามนี้ครับ อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:54:43 »
เหยียบเบรคให้รถนิ่งแล้วใส่เบรคมือก่อนเข้าเกียร์ P ครับ ป้องกันไม่ให้ชุดเกียร์ทำงานหนัก คู่มือ Benz ก็เขียนครับ

[img width= height=]http://www.mx7.com/i/ddb/NazkQi.png[/img]

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:57:56 »

ตามนี้ครับ อีกเสียงครับ

ตามนี้เช่นกันครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:58:19 »
 ถ้าเป็นทางราบ ยังไงก็ได้

แต่ถ้าเป็นทางชัน ไม่ว่าขึ้นหรือลง  ให้ทำตามนั้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 22:11:55 »
เพื่อเป็นการยืดอายุตัวล็อคเฟืองของเกียร์ ตอนจอดให้เหยียบเบรค ดึงเกียร์มา N ดึงเบรคมือขึ้นจนสุด ค่อยๆ ปล่อยเบรค (รถจะขยับตัวได้นิดนึงแล้วหยุด) แล้วก็ค่อยใส่ P ครับ

ส่วนตอนออกตัวที่จะช่วยยืดอายุยางแท่นเครื่องและระบบเกียร์ไม่ให้สึกหรอมากเกินไป ให้เหยียบเบรคก่อน ดึงเกียร์จาก N ไป D (รถบางรุ่นถ้าไม่เหยียบเบรคจะเปลี่ยนจาก N ไป D ไม่ได้เลย) ปลดเบรคมือ ปล่อยเบรค และเหยียบคันเร่งได้เลย

ขั้นตอนออกตัวจะช่วยยืดอายุยางแท่นเครื่องตรงที่เมื่อระบบขับเคลื่อนเริ่มดึงรถ จะไม่ถูกเบรคมือรั้งเอาไว้ให้ยางแท่นเครื่องรับหน้าที่ไปเต็มๆ (กรณีรถขับหน้านะ) และจะช่วยยืดอายุระบบเกียร์ตรงที่เกียร์ยังไม่ใช้แรงดันมหาศาลขับเคลื่อนตัวรถเท่าแบบ N ไป D โดยที่ไม่ได้เหยียบเบรคครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 22:19:28 »
ควรให้ส่วนที่มีราคาถูก
พังก่อน

ผ้าเบรค 1500
ยางรองแท่น 9000
เกียร์ 85000

ผมเลือกเสียผ้าเบรค โดยดึงเบรคมือ
ลำดับเหมือน คห.บน

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 22:51:00 »
ขอบคุณมากครับ ได้ประสบการณ์และความรู้ใหม่ๆเลยครับ  :-*
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 23:03:24 »
ถ้าเป็นเบรคมือไฟฟ้ามันจะดึงแน่นแบบว่าปล่อยเบรคก็ไม่ขยับนะครับ แต่ก็ทำตามคำแนะนำน่าจะเซฟเกียร์แบบชัวร์ๆ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 23:18:06 »
เห็นด้วยกับคุณ ikrit  ผมก็ทำคล้ายกัน เพียงแต่ตอนจะออกรถผมจะ 1.เหยียบเบรค  2. ปลดเบรคมือ หรือ Parking Break  3.เข้าเกียร์ D  เพื่อป้องกันการลืมปลดเบรคมือ.

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 00:10:02 »
ผมเข้าเว็บนี้แล้วมันเป็นอีกโลกนึงเลย นับถือท่านๆมาก ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆมาก แต่สำหรับผมคงไม่เป๊ะขนาดนี้เพราะบางครั้งเราต้องมาระวังมากเกินไปจะพลอยใช้รถแบบจิตตก นู่นนี่นั่นก็กลัวเสีย อย่างไม่กี่วันก่อน ก็อเรื่อง เอาป้ายเติมน้ำมันไว้บนฝากระโปรง ผมยังคิดไม่ได้เลย

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 01:23:06 »
เรื่องเบสิคที่คนรักษารถควรรู้ครับ
โดยเฉพาะจอดบนเนิน ผมเห็นรถหลายๆคันเอาอิฐก้อนเล็กๆมารองล้อ
แต่เบรคมือไม่ดึงซะงั้น เฟืองเกียร์จะรับแรงทั้งหมด

เพิ่มเติมครับ เบรคมือดึงต้องตึงพอที่ล้อจะล็อคนิ่งด้วยครับ สาวๆดึงเบรคมือเหมือนไม่ได้ดึง
W201 W211 W204 UCF10 C126

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:32:06 »
จอดพื้นเรียบรถไม่ไหล รถขับล้อหน้า ไม่ต้องใส่เบรคมือหรอกครับ มันไม่มีอะไรหมุนขัดกันแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 14:30:23 »
ดีครับ ต่อไปจะได้ทำตาม