ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Scirocco มือสองครับ  (อ่าน 17660 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ขอคำแนะนำ Scirocco มือสองครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 15:27:52 »
อยากจะหารถไว้ขับเล่นๆซักคันครับ พอดีเห็นราคา Scirocco มือสองแล้ว พอจับต้องได้ กะเอามาใช้ซัก 4-5 ปี

อยากจะถามพี่ๆที่เคยใช้เพื่อเป็นข้อมูลครับ

- ปัญหาที่ส่วนใหญ่รุ่นนี้จะเจอ ต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ
- เข้าศูนย์หรืออู่ที่ไหนครับ ผมอยู่ชลบุรี รถที่มีอยู่เข้าศูนย์หมด ไม่รู้จักอู่ที่ไหนเลย แต่ถ้าต้องเข้าที่กรุงเทพก็สามารถครับ
- ราคาอะไหล่ ประมาณไหน benz/bmw ได้ไหม แล้วอีก 4-5 ปีจะหาอะไหล่ยากไหมครับ
- ควรหารุ่นอื่นๆ (โปรดแนะนำ)

ซื้อมาแล้วไม่แต่งเพิ่งแน่นอนครับ เคยมี E90 ดีเซล ผมก็คิดว่ามันแรงพอแล้ว 555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำ Scirocco มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 16:13:00 »
VW รุ่นหลังๆ MK V MK Vi platform สองตัวนี้ อะไหล่พื้นๆมาจากจีน ไม่แพงครับ

แต่ พอมันเก่าๆ อะไรๆก็จะเสีย

Scirocco จะมี โช๊คไฟฟ้า ต้นละ 5หมื่น เหมือนกับพวก พี่น้องร่วมยี่ห้อที่มีDCC
เทอร์โบ ที่จะต้องเสีย ลูกละแสนมีทอนนิดนึง

ระบบESC ก็จะต้องเสีย   อันนี้เฉพาะกล่อง 4หมื่นไม่พอ ปั๊ม และเซนเซอร์อีกต่างหาก

เครื่องระบบฉีดตรงหัวฉีดก็จะเสีย อายุราวๆ 2-3แสนจะออกอาการหัวละ 9พันบาท ไม่มีของนะจ๊ะ สั่ง1เดือนเหมือนกัน ถ้าโชคดี อยู่กันสีาแสนโลได้ก็มีครับ

ภายนอก ตัวถังถ้าหวังพึ่งศูนย์ จ่ายไหวก็ลองดูครับ ไฟหน้าคู่ละ 2หมื่นกว่าๆ กระจกข้างเวลามอไซค์เฉี่ยวหลุดด่าแม่มันให้สะใจแล้วจ่ายอีกหมื่นต่อข้าง

ระบบแอร์ปรับอากาส อะไหล่ไม่แพงกว่าBMW Benz แต่พูดเลย ซ่อมเบื่อครับ เปราะโคตรๆ

ราคาคร่าวๆนะครับอย่าดีใจว่าถูกอะไรแบบนี้

ไม่ใช่ซ่อมกันทุกคันหนักๆแต่เวลาต้องซ่อม ไม่ง่ายเท่าบีเอ็มและเบนซ์ครับ รถแบบนี้ตัวเลือกไม่มากชอบก็จัดไป งบล้าน ผมเล่น  MX5 NC หรือไม่ก็ 86ดีกว่าครับ

ปล. ราคาอะไหล่ เปิดจากPricelist เมืองนอกครับ เข้าไทยก็บวกภาษีกับค่าขนส่งไปอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 16:19:05 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ Focuszaa

Re: ขอคำแนะนำ Scirocco มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 16:22:30 »
VW รุ่นหลังๆ MK V MK Vi platform สองตัวนี้ อะไหล่พื้นๆมาจากจีน ไม่แพงครับ

Scirocco จะมี โช๊คไฟฟ้า ต้นละ 5หมื่น เหมือนกับพวก พี่น้องร่วมยี่ห้อที่มีDCC
เทอร์โบ ที่จะต้องเสีย ลูกละแสนมีทอนนิดนึง

ระบบESC ก็จะต้องเสีย   อันนี้เฉพาะกล่อง 4หมื่นไม่พอ ปั๊ม และเซนเซอร์อีกต่างหาก

เครื่องระบบฉีดตรงหัวฉีดก็จะเสีย อายุราวๆ 2-3แสนจะออกอาการหัวละ 9พันบาท ไม่มีของนะจ๊ะ สั่ง1เดือนเหมือนกัน ถ้าโชคดี อยู่กันสีาแสนโลได้ก็มีครับ

ภายนอก ตัวถังถ้าหวังพึ่งศูนย์ จ่ายไหวก็ลองดูครับ ไฟหน้าคู่ละ 2หมื่นกว่าๆ กระจกข้างเวลามอไซค์เฉี่ยวหลุดด่าแม่มันให้สะใจแล้วจ่ายอีกหมื่นต่อข้าง

ระบบแอร์ปรับอากาส อะไหล่ไม่แพงกว่าBMW Benz แต่พูดเลย ซ่อมเบื่อครับ เปราะโคตรๆ

ราคาคร่าวๆนะครับอย่าดีใจว่าถูกอะไรแบบนี้

ไม่ใช่ซ่อมกันทุกคันหนักๆแต่เวลาต้องซ่อม ไม่ง่ายเท่าบีเอ็มและเบนซ์ครับ รถแบบนี้ตัวเลือกไม่มากชอบก็จัดไป งบล้าน ผมเล่น  MX5 NC หรือไม่ก็ 86ดีกว่าครับ

หุ้ยยย ฟังแล้วขนลุก เสียทีน้ำตาแทบร่วง หุหุ แบบนี้ไป 86 น่าจะเข้าท่ากว่า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 16:39:32 »
แหม่ ได้เท่เพราะดูยังไงก้ยังสวย แรงดีด้วยแต่เจอค่าบำรุงรักษาแรงแบบนี้ก้ยากละ พอเห็นภาพอยู่ขนาด beetle ยังแพง 86 น่าจะโอกว่าแต่งแล้วสวยโคดๆ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 16:41:33 »
ผมชอบที่คุณ Jae  บอกราคาอะไหล่รถยุโรป Benz BMW Volksawagen  แต่ละรุ่นมาตรง ๆ เลยว่าอะไหล่มีราคาเท่าไหร่  คนจะซื้อใช้จะได้รู้ว่าอะไหล่แพงหรือไม่แพงรับได้หรือไม่         เพราะบางทีคนใช้ยุโรปมักจะบอกว่าอะไหล่ไม่แพง ซ่อมอู่นอกก้ได้       แต่ไม่แพงของเขากับฐานะของเรามันไม่เหมือนกัน  มันเทียบกันไม่ได้      อย่างโช๊คต้นละ 5 หมื่นบาท  เคยใช้รถญี่ปุ่นมาก่อนต้นล่ะ 2500 ยังบอกแพงถ้ามาใช้รถยุโรปคงหงายหลังไปเลย 

ผมยังจำที่คุณ Jae  ตั้งกระทู้นึงเกี่ยวกับค่ารักษา BMW  คูเป้รุ่นนึงไว้  ใช้งานไป 4 หมืื่นโล ซ่อมไป 1 ล้านกว่าบาท   ผมเห็นแล้วแทบตกเก้าอี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 16:43:43 โดย Auto »

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 17:10:00 »
แหม่ ได้เท่เพราะดูยังไงก้ยังสวย แรงดีด้วยแต่เจอค่าบำรุงรักษาแรงแบบนี้ก้sqqยากละ พอเห็นภาพอยู่ขนาด beetle ยังแพง 86 น่าจะโอกว่าแต่งแล้วสวยโคดๆ

Beetle ปี 2011ขึ้นมา รุ่นที่เน้นนำเข้ามาของพวกเกรย์มาร์เก็ต ดีกว่าscirocco นิดนึงตรงที่ไม่มีDCc โช๊คบ้านๆราคาไม่แรงครับ นอกนั้นไม่หนีกันเท่าไหร่ ถูกแพงแล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ ที่น่ากังวลคือเกียร์อายุสั้นมาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 17:21:42 »

ปล. ราคาอะไหล่ เปิดจากPricelist เมืองนอกครับ เข้าไทยก็บวกภาษีกับค่าขนส่งไปอีก

ขอบคุณมากครับพี่ Jae คำตอบของพี่ทำให้ผมกระจ่างเลย ว่าแล้วทำไมราคามันถึงเป็นแบบนี้ ที่จริงผมก็ดูๆ 86 ไว้เหมือนกัน

แต่คิดว่ามันดูซิ่งไปหน่อย ภรรยาอาจจะไม่เห็นด้วย เห็น Scirocco มันดูติ่มๆ เธออาจจะไม่ระแวงมากนัก

เรื่องราคาอะไหล่ผมยังไม่กังวลเท่า ความชำนาญของช่าง กับการซ่อมที่แก้แล้วจบ  ผมเชื่อว่าคนที่ซื้อรถราคานี้ตอนป้ายแดง

น่าจะจ่ายค่าซ่อมได้สบาย แต่คงไม่อยากปวดหัวกับเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 17:41:10 »
คห.2 ชัดเจนครับ

::)

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 17:46:05 »
ผมชอบที่คุณ Jae  บอกราคาอะไหล่รถยุโรป Benz BMW Volksawagen  แต่ละรุ่นมาตรง ๆ เลยว่าอะไหล่มีราคาเท่าไหร่  คนจะซื้อใช้จะได้รู้ว่าอะไหล่แพงหรือไม่แพงรับได้หรือไม่         เพราะบางทีคนใช้ยุโรปมักจะบอกว่าอะไหล่ไม่แพง ซ่อมอู่นอกก้ได้       แต่ไม่แพงของเขากับฐานะของเรามันไม่เหมือนกัน  มันเทียบกันไม่ได้      อย่างโช๊คต้นละ 5 หมื่นบาท  เคยใช้รถญี่ปุ่นมาก่อนต้นล่ะ 2500 ยังบอกแพงถ้ามาใช้รถยุโรปคงหงายหลังไปเลย 

ผมยังจำที่คุณ Jae  ตั้งกระทู้นึงเกี่ยวกับค่ารักษา BMW  คูเป้รุ่นนึงไว้  ใช้งานไป 4 หมืื่นโล ซ่อมไป 1 ล้านกว่าบาท   ผมเห็นแล้วแทบตกเก้าอี้

ผมก็ชอบที่คุณ Jae เข้ามาให้ความรู้อยู่เรื่อยๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 19:06:09 »

ไม่รู้จริง
ไม่ได้ใช้จริง
กรุณาอย่าให้ข้อมูลผิดๆครับ เรื่องอะไหล่ ความถี่ในการเสียและราคา

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 19:06:46 »
เอิ่มม ราคาแพงเวอรไปนะคับ ของผมเปลี่ยนหัวฮีดสั่งเอง ได้หัวละ 3xxx เปลี่ยนชุดซ่อมครัช 2xxxx คอย r8  สั่งเอง 8xx เทอรโบ k04 ของใหม่ 9xxxx 03 ติดรถถูกกว่านี้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 19:11:57 »
คห.2 ครับ ราคาที่ว่ามา เพี้ยนทุกอย่างเลยครับ ไม่ทราบว่าใช้ VW มากี่รุ่นแล้วครับ ตอบซะราคามั่วซั่ว เหมือนจะรู้จริงนะ แต่จริงๆไม่ได้รู้เลย เดาว่าฟังๆเค้ามาใช่มั้ย ผมจะบอกไรให้ อย่างเช่นเกียร์ กลุ่มผมโมรถกัน 300 กว่าม้าก็เยอะ แรงบิด 500 NM กดกันชิบหาย วิ่งเกินแสนโลมาเยอะแยะหลายคัน เกียร์ก็ยังอยู่ดี หัวฉีดสั่ง ebay เอง 4 หัวไม่เกิน 15,000 coil จุดระเบิด 4 หัวไม่เกิน 6,000 ส่วนโช๊คที่ว่าต้นละ 50,000 เนี่ยผมผมบอกเลย เบิกใหม่ 4ต้น ราคา ไม่เกิน 60,000-75,000 แบบของศูนย์แพงๆเลยนะครับ ชุดคลัชสั่งมาก็ 2หมื่นนิดๆ เพราะฉะนั้นบอกเลย ราคาไม่น่ากลัว แต่ราคามันก็แพงกว่ายี่ปุ่นอยู่แล้ว ถ้าเอะอะเข้าศูนย์ก็โดนฟันหัวแบะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีอคตินะครับ แค่อ่านที่ตอบมาแล้วมันไม่ใช่ คนที่เข้ามาอ่าน ก็จะได้ข้อมูลผิดๆกันไป

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 19:42:27 »
กระทู้นี้ยาวแน่ๆใครข้อมูลผิดถูกยังไงครับเนี่ยเริ่มงง :(

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 20:02:42 »
เกียร์ Scirocco ผมก็ไม่เคยเจอว่าเสีย อ่านดีๆนิดนึงนะครับ ผมหมายถึง Beetle ปี2011upไปอ่านดูครับ Skoda fabia Golf vi เหมือนกัน 1.4 1.2เป็นหมด

โช๊คราคาห้าหมื่นตามPricelist ไม่ผิดหรอกครับ ผมเคยกดสั่งให้ลูกค้าผ่านศูนย์ไทยนี่ล่ะ  ชิ้นอื่นๆก็ราคาที่ผมว่า เอาราคาEbay มาเทียบ แบบนี้ ไม่รู้จะคุยกันเข้าใจไหม

หัวฉีด เบอร์ นี้นะครับ 06H-906-036-G-BOS ไปกดดูราคาแบบที่มีรับประกันใส่ให้ในเมืองไทยครับว่าขายหัวเท่าไหร่ เพราะคนถามผมว่าสั่งเองซ่อมเองไม่เป็น ได้ebay มา เสีย ค่าแรงถอดใส่ ค่ารอ ค่าจอดรถทิ้งอู่?

ที่ว่ามาทั้งหมดน่ะสั่งอะไหล่มาแล้วทุกชิ้นครับ ถ้าปัจจุบันราคาโช๊คจะเปลี่ยน ผมก็ไม่ว่ามันแปลก แต่จะลงไปเหลือไม่ถึงสองหมื่นรึเปล่าอันนี้ผมเช็คได้ครับ ขอบคุณที่มาอัพเดท เดี๋ยวผมขอเช็คราคาก่อน เพราะผมไม่เคยเจอต่ำลง ต่อใหัมันเป็นแบบราคาที่คุณว่าแล้ว สี่ต้น 60,000 บาท แบบนี้เรียก ราคาไม่น่ากลัวสำหรับเจ้าของกระทู้รึเปล่า? หรือที่คุณซื้อว่าถูกกว่านี้น่ะเท่าไหร่ครับ ?

ปัจจุบันเหลือVWในบ้านผมคันเดียว New Beetle 2001แต่ถ้าเอารถที่เคยใช้ Passat 5.5 tdi กับ New Beetle 2คัน ก็แค่สามคัน ถ้าถามรถที่ผ่านมือมา สั่งอะไหล่ให้ รถญาติรถเพื่อน รถลูกค้า มันเยอะครับ

scirocco ไม่ใช่รถผม แต่ผมก็ดูแลมันอยู่ครับ

คห.2 ครับ ราคาที่ว่ามา เพี้ยนทุกอย่างเลยครับ ไม่ทราบว่าใช้ VW มากี่รุ่นแล้วครับ ตอบซะราคามั่วซั่ว เหมือนจะรู้จริงนะ แต่จริงๆไม่ได้รู้เลย เดาว่าฟังๆเค้ามาใช่มั้ย ผมจะบอกไรให้ อย่างเช่นเกียร์ กลุ่มผมโมรถกัน 300 กว่าม้าก็เยอะ แรงบิด 500 NM กดกันชิบหาย วิ่งเกินแสนโลมาเยอะแยะหลายคัน เกียร์ก็ยังอยู่ดี หัวฉีดสั่ง ebay เอง 4 หัวไม่เกิน 15,000 coil จุดระเบิด 4 หัวไม่เกิน 6,000 ส่วนโช๊คที่ว่าต้นละ 50,000 เนี่ยผมผมบอกเลย เบิกใหม่ 4ต้น ราคา ไม่เกิน 60,000-75,000 แบบของศูนย์แพงๆเลยนะครับ ชุดคลัชสั่งมาก็ 2หมื่นนิดๆ เพราะฉะนั้นบอกเลย ราคาไม่น่ากลัว แต่ราคามันก็แพงกว่ายี่ปุ่นอยู่แล้ว ถ้าเอะอะเข้าศูนย์ก็โดนฟันหัวแบะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีอคตินะครับ แค่อ่านที่ตอบมาแล้วมันไม่ใช่ คนที่เข้ามาอ่าน ก็จะได้ข้อมูลผิดๆกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 20:55:01 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:01:00 »

ออฟไลน์ tamjai

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:03:05 »
ใช้ไม่มาก 4หมื่นโล ตั้งแต่ใช้มา เซนเซอร์ ABS เสียตัวเดียว เข้าศูนย์ ไม่เกิน 4000ครับ

jaesz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:04:53 »
.......

ไม่รู้จริง
ไม่ได้ใช้จริง
กรุณาอย่าให้ข้อมูลผิดๆครับ เรื่องอะไหล่ ความถี่ในการเสียและราคา

อันไหนไม่ถูก แก้ไขให้ผมครับ เพราะเราอยู่ในบอร์ดดี ๆ คนดี ชอบแก้ไข ตอบแบบนี้ไม่สร้างสรร อ่านแล้วก็งงกันไปอีก ข้อมูลมีเอามาคุยกันครับ

ใช้ไม่ใช้ มันเรื่องส่วนตัวผม รู้จริงไม่จริง แบบนี้อาชีพผม หมิ่นผม ผมฟ้องได้

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:07:16 »
ใช้ไม่มาก 4หมื่นโล ตั้งแต่ใช้มา เซนเซอร์ ABS เสียตัวเดียว เข้าศูนย์ ไม่เกิน 4000ครับ

อะไหล่แท้ชิ้นนี้ 2200 บาทครับ หน้าหลังราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ tamjai

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:25:37 »

อะไหล่แท้ชิ้นนี้ 2200 บาทครับ หน้าหลังราคาเดียวกัน
ครับ เข้าใจว่าศูนย์ต้องมีกำไร เลยขายสามพัน บวกค่าแรงด้วย เลย3พันกว่า โดยรวมก็โอเคครับ ผมขับแบบรุนแรงกว่าปกติเพราะรถขับสนุก

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:43:44 »

โช้คไฟฟ้าแสนกว่าโลยังวิ่งได้อยู่มีหลายคันไม่รั่วไม่พัง
แล้วราคาก็ไม่ถึงต้นละ 50000 ถ้ารั่วก็ซื้อของแต่งใช้ได้เยอะแยะราคาก็ไม่ได้แพง

เทอร์โบเสียนี่อะไรเสียครับ??? ส่วนไหนของเทอร์โบ ใบ แกน โข่ง??
เบิกใหม่ K03 ของ IHI ที่ใส่ในเครื่อง EA888 ราคาไม่เกินห้าหมื่น
แล้วเคยเจอกันที่เสียไหมครับ วิ่งไปกี่โลใช้งานหนักแค่ไหน

กล่อง ABS นานๆจะเจอพังซักคัน ส่วนใหญ่เซ็นเซอร์เสีย แล้วราคาก็ไม่ถึงสี่หมื่น

หัวฉีดแล้วแต่คัน บางคันสี่ห้าหมื่นก็พัง บางคันเกือบแสนก็พัง ราคาก็ตามนั้นเลย

ตามตัวแดงเลยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:49:51 »

โช้คไฟฟ้าแสนกว่าโลยังวิ่งได้อยู่มีหลายคันไม่รั่วไม่พัง
แล้วราคาก็ไม่ถึงต้นละ 50000 ถ้ารั่วก็ซื้อของแต่งใช้ได้เยอะแยะราคาก็ไม่ได้แพง

เทอร์โบเสียนี่อะไรเสียครับ??? ส่วนไหนของเทอร์โบ ใบ แกน โข่ง??
เบิกใหม่ K03 ของ IHI ที่ใส่ในเครื่อง EA888 ราคาไม่เกินห้าหมื่น
แล้วเคยเจอกันที่เสียไหมครับ วิ่งไปกี่โลใช้งานหนักแค่ไหน

กล่อง ABS นานๆจะเจอพังซักคัน ส่วนใหญ่เซ็นเซอร์เสีย แล้วราคาก็ไม่ถึงสี่หมื่น

หัวฉีดแล้วแต่คัน บางคันสี่ห้าหมื่นก็พัง บางคันเกือบแสนก็พัง ราคาก็ตามนั้นเลย

ตามตัวแดงเลยครับ

อ้าว แล้วอะไรเท่าไหร่กันแน่ครับ กล่อง ESC ABS  ตัวstrut เท่าไหร่ แจงมาสิครับ คนอ่านจะได้รู้ ราคาซื้อที่ไหน ฟังเขามาเท่าไหร่ ขายเอง หรือซื้อเอง เทอร์โบไม่ถึงแสนที่ไหนขาย  ดูเอาของแต่งไม่ไฟฟ้า Bilstein เท่าไหร่

http://www.bilstein-shop.com/bilstein-scirocco-137-tsi-b12-pro-kit-p-51290.html

KW ที่เอามาขาย V3 ตอนนี้ชุดละ 9 หมื่นนะครับ ไม่ใช่สองสามหมื่น

ผมก็เขียนอยู่ว่าของผมจากPrice list คุณจะหาถูก ยี่ห้อไหนได้ แจงมา ที่มาจากไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 22:15:18 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:53:33 »
TTS เปลี่ยนโช้ค4ตัวไม่ถึงแสนนะครับ
โบผมว่าถ้าเดิมๆพังยากมากในกลุ่มผมโมกันหนักมาก ขับกันอย่างโหด ไม่เห็นจะพังซักคันขับกันมา6ปีแล้ว จูนทุกคัน
เท่าที่ผมใช้ราคาอะไหล่ผมว่าราคาโอเคนะครับไม่ได้โหดมากถ้าไม่เจออู่ฟัน ของที่ราคาหนักๆพังง่ายมีแค่ตัวสมองเกียร์เจอหลายรุ่นหลายคัน
ที่เหลือถ้ารถเดิมๆผมาว่าขับกันอีกยาวกว่าจะพังผมเห็นส่วนใหญ่เบื่อแล้วขายก่อนทั้งนั้น

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 21:56:45 »
TTS เปลี่ยนโช้ค4ตัวไม่ถึงแสนนะครับ
โบผมว่าถ้าเดิมๆพังยากมากในกลุ่มผมโมกันหนักมาก ขับกันอย่างโหด ไม่เห็นจะพังซักคันขับกันมา6ปีแล้ว จูนทุกคัน
เท่าที่ผมใช้ราคาอะไหล่ผมว่าราคาโอเคนะครับไม่ได้โหดมากถ้าไม่เจออู่ฟัน ของที่ราคาหนักๆพังง่ายมีแค่ตัวสมองเกียร์เจอหลายรุ่นหลายคัน
ที่เหลือถ้ารถเดิมๆผมาว่าขับกันอีกยาวกว่าจะพังผมเห็นส่วนใหญ่เบื่อแล้วขายก่อนทั้งนั้น

TTS สี่ต้นไม่ถึงแสนนี่ ผมขอรายละเอียดด่วนเลยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ ไฟฟ้าDelphiนะครับ ของเดิมๆนี่ล่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรื่องอายุ กลับไปอ่านที่ผมเขียนปิดท้ายไว้ครับ ไม่ใช่ทุกคันที่เจอ แต่ถ้าเจอ เราคาเท่าไหร่ แจงให้รู้ๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 21:58:56 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 23:15:46 »
เอางี้ครับ เรียนเชิญคุณ SK jae และรถ Scirocco ที่คุณดูแลอยู่มาพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่ Rest area ปั๊ม ปตท เชียงรากได้ครับ กลุ่ม VAG เจอกันบ่อย จะได้มาคุยกันว่าอะไหล่ตัวไหนกี่บาท สั่งทางไหนซ่อมที่ไหน ราคาไม่กระชากใจ ประหยัดได้ที่สุดไม่โดนฟัน จะได้มีข้อมูลไปบอกกล่าวคนที่สนใจ จะได้เป็นแนวทางสำหรับคนที่สนใจใน VW scirocco และ GTI ครับ หรือ vw รุ่นอื่นๆ ถ้าสนใจก็หลังไมค์พร้อมพร้อมเบอร์โทรมาครับ เดี๋ยวผมแจ้งว่าวันไหนนัดเจอพูดคุยพบปะกันบ้าง คุยกันในนี้ ทะเลาะกันเปล่าๆๆ  คุยกันแบบไม่เห็นหน้าเดาอารมณ์กันไม่ถูก   นี่ถ้าผมไม่มาเกาะช้าง ผมนัดให้พรุ่งนี้แล้ว จะได้กระจ่างกัน 

Line ID :narinrach-maisok0086  นี่ไลน์ไอดีผมครับ
ปล.ราคาอะไหล่ ผมก็จำเค้ามานะ พี่น้องในกลุ่มมีหลายรถเสียกันคนละแบบ คละๆกัน ก็มาแชร์กันเลยมีราคา ไม่ได้มั่วมา อย่างหัวฉีด ผมได้ราคา 4 หัว ebay 13,000 บาท ทำใน ตุรกีด้วย ใช้หมื่นโลกว่าๆ จนขายมาใช้ bmwคนซื้อต่อก็ยังใช้อยู่จนทุกวันนี้ นับระยะได้ก็ 20,000 โล ละ ส่วนค่าแรงเปลี่ยน 1,700 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ที่ไดม่อน แถมเปลี่ยนวันเดียวเสร็จ จริงๆ ไม่กี่ ชม ถ้ารถน้อย

jaesz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 23:30:10 »
เอางี้ครับ เรียนเชิญคุณ SK jae และรถ Scirocco ที่คุณดูแลอยู่มาพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่ Rest area ปั๊ม ปตท เชียงรากได้ครับ กลุ่ม VAG เจอกันบ่อย จะได้มาคุยกันว่าอะไหล่ตัวไหนกี่บาท สั่งทางไหนซ่อมที่ไหน ราคาไม่กระชากใจ ประหยัดได้ที่สุดไม่โดนฟัน จะได้มีข้อมูลไปบอกกล่าวคนที่สนใจ จะได้เป็นแนวทางสำหรับคนที่สนใจใน VW scirocco และ GTI ครับ หรือ vw รุ่นอื่นๆ ถ้าสนใจก็หลังไมค์พร้อมพร้อมเบอร์โทรมาครับ เดี๋ยวผมแจ้งว่าวันไหนนัดเจอพูดคุยพบปะกันบ้าง คุยกันในนี้ ทะเลาะกันเปล่าๆๆ  คุยกันแบบไม่เห็นหน้าเดาอารมณ์กันไม่ถูก   นี่ถ้าผมไม่มาเกาะช้าง ผมนัดให้พรุ่งนี้แล้ว จะได้กระจ่างกัน 

Line ID :narinrach-maisok0086  นี่ไลน์ไอดีผมครับ
ปล.ราคาอะไหล่ ผมก็จำเค้ามานะ พี่น้องในกลุ่มมีหลายรถเสียกันคนละแบบ คละๆกัน ก็มาแชร์กันเลยมีราคา ไม่ได้มั่วมา อย่างหัวฉีด ผมได้ราคา 4 หัว ebay 13,000 บาท ทำใน ตุรกีด้วย ใช้หมื่นโลกว่าๆ จนขายมาใช้ bmwคนซื้อต่อก็ยังใช้อยู่จนทุกวันนี้ นับระยะได้ก็ 20,000 โล ละ ส่วนค่าแรงเปลี่ยน 1,700 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ที่ไดม่อน แถมเปลี่ยนวันเดียวเสร็จ จริงๆ ไม่กี่ ชม ถ้ารถน้อย

ผมขายอะไหล่ เป็นอาชีพครับ เรื่องราคาหัวฉีดน่ะ ebayผมก็เปิดดูครับ ผมก็บอกอยู่ว่าprice list หัวละ9000 ประมาณนี้

ติดที่โช๊คนี่ล่ะครับ KW setละ 9หมื่น ผมก็สั่งมาแล้ว จะมีหกหมื่นของศูนย์ด้วยหรอครับ?  เพราะราคาศูนย์ กดโทรถามกันเลยก็ได้  เบอร์ไทยยานยนต์หาในเน็ตกดหาฝ่ายอะไหล่ ของแท้ต้นละห้าหมื่นจริงไหม ผมอยู่นครปฐมไม่ถ่อไปเชียงรากหรอกครับ ถ้าราคาที่ผมว่ามันผิดก็ว่ากันไป ไม่ใช่มาด่ากันชุ่ยๆครับ ของพวกนี้ผิดก็ว่าผิด ได้ครับ ไม่ว่ากัน

ถ้ามันจะถูกจะแพง เอาราคาจับต้องได้มาให้ คุณcapton เขาคิดเองครับ ไปคุยกันนอกบอร์ดคนอื่นก็ไม่รู้เปล่าๆ เขียนมาตรงนี้ให้รู้ๆดันหมดนี่ล่ะ โทรศัพท์หาศูนย์ หาร้านอะไหล่ หาใครที่ขายดู ผมก็ให้ข้อมูล เอาไปพิจารณากัน เป็นประโยชน์กับคนอ่าน หาได้ถูกกว่าใช้ได้ดีก็ดีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 23:40:57 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 00:35:00 »
เหมือนจะคุยคนละเรื่องเดียวกันอยู่
ใจเย็นๆ ก่อนนะครับทั้ง 2 ฝ่าย ตอนนี้เหมือนคุยกันคนละพื้นฐานราคา ฝ่ายนึงอึงราคาศูนย์ อีกฝ่ายนึงอิงราคาที่ขายกันทั่วๆ ไป ไม่ใช่ราคาของศูนย์

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 02:04:40 »
จากประสบการณ์ใช้ Scirocco มากกว่า 4 ปี ใช้งานทุกวัน แต่งไป เกิน 350 ม้า แรงบิดเกิน 500nm
เปลี่ยน กรองอากาศ ท่อ เทอร์โบK04 อินเตอร์ จูนECU เกียร์เดิมๆไม่ได้ทำอะไรเลย
ใช้ได้ปกติก็ไม่จุกจิกนะ (อาจโชคดี)
มีเข้าปีที่ 2 เปลี่ยนถังชาโค(ฟรีในประกันศูนย์)
เข้าปีที่ 4 หัวฉีดไป 2 หัว (จ่ายเองอู่นอกหัวนึงไม่ถึง9,000มีของเลย)
ที่เหลือดูแลดีกว่ามาตราฐานที่ควรจะเป็น เช่น ถ่ายของเหลวเร็วกว่าคู่มือกำหนด
น้ำมันเครื่องปกติระบุเปลี่ยนทุก 15,000 เต็มที่หมื่นนิดๆก็เปลี่ยน พอแต่งเพิ่มขึ้นมาก็เปลี่ยนเร็วกว่านั้น
น้ำมันเกียร์ทุก 60,000 ก็เปลี่ยนทุก 2หมื่นเอาสบายใจ (เปลี่ยนตามระยะก็ไม่มีปัญหา)
Coil ก็เปลี่ยนทุก 20,000 เอาสบายใจ (ปกติใช้จนกว่าจะพัง บางคนก็ 3หมื่นพัง บางคนก็4หมื่นบางคนก็ 5หมื่น ถ้ารถเดิมๆใช้ได้ยาวๆ)
ใช้มาหลายคนวิ่งเกิน 100,000โล ไม่เคยเจอคันไหนเลยที่ เทอร์โบ พัง และหลายคนที่โมกันเกิน 300 ม้าแล้ววิ่งเกินแสน ก็ยังขับกันได้ปกติ
เอาประมาณนี้ละกัน

พวกรถที่ไม่ใช่รถตลาดถ้ารู้แหล่งรู้อู่ก็ลดค่าใช้จ่ายไปได้ เหมาะกับคนที่ใส่ใจรถและมีความรู้รถระดับนึง(หรือค่อยๆศึกษาเพิ่มเอาเหมือนผม)
และพวกเรา VW,AUDI มีกลุ่มคนเป็น 100 ที่ใช้รถพวกนี้อยู่ ถ้าใครใช้อยู่อยากมาเข้ากลุ่มแลกเปลี่ยนกันก็ Inbox มาเลยครับ
พบปะพูดคุย หรือจะ Add Line ID :narinrach-maisok0086  ของอ๊อฟเค้าบอกไว้ก็ได้ ก็อยู่ในกลุ่ม VAG กันทั้งนั้น

คุณ SK Jae ผมก็เข้าใจคุณนะ คุณขายอะไหล่คงขายหลายหลายรุ่น ราคาที่คุณว่าคงเป็นราคากลางตามที่สั่งได้ปกติ
แต่เอาตรงๆตัวผมและเพื่อนผมที่ใช้ VW ในกลุ่มรวมทั้ง GTI , Scirocco , TT , TTS และอื่นๆในเครือ VW,AUDIเกือบ100คัน
ส่วนใหญ่เค้าไม่เบิกศูนย์กันแล้ว เค้าเลยเอาราคาข้างนอกที่เค้าหาได้มาคุยกันเลยอาจไม่ตรงกับที่คุณว่า

ปกติครับ นักธุรกิจ กับ End User มาเจอกันอาจคุยข้อมูลกันในด้านที่ตัวเองเห็น

ความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ตรงของคนที่ใช้ VW Scirocco มา

อยากรู้ว่าพวกผมเป็นใครก็ตาม Facebook ครับ https://www.facebook.com/vagthailand/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 08:54:17 โดย Bond007 »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 08:54:10 »
จากประสบการณ์ใช้ Scirocco มากกว่า 4 ปี ใช้งานทุกวัน แต่งไป เกิน 350 ม้า แรงบิดเกิน 500nm
เปลี่ยน กรองอากาศ ท่อ เทอร์โบK04 อินเตอร์ จูนECU เกียร์เดิมๆไม่ได้ทำอะไรเลย
ใช้ได้ปกติก็ไม่จุกจิกนะ (อาจโชคดี)
มีเข้าปีที่ 2 เปลี่ยนถังชาโค(ฟรีในประกันศูนย์)
เข้าปีที่ 4 หัวฉีดไป 2 หัว (จ่ายเองอู่นอกหัวนึงไม่ถึง9,000มีของเลย)
ที่เหลือดูแลดีกว่ามาตราฐานที่ควรจะเป็น เช่น ถ่ายของเหลวเร็วกว่าคู่มือกำหนด
น้ำมันเครื่องปกติระบุเปลี่ยนทุก 15,000 เต็มที่หมื่นนิดๆก็เปลี่ยน พอแต่งเพิ่มขึ้นมาก็เปลี่ยนเร็วกว่านั้น
น้ำมันเกียร์ทุก 60,000 ก็เปลี่ยนทุก 2หมื่นเอาสบายใจ (เปลี่ยนตามระยะก็ไม่มีปัญหา)
Coil ก็เปลี่ยนทุก 20,000 เอาสบายใจ (ปกติใช้จนกว่าจะพัง บางคนก็ 3หมื่นพัง บางคนก็4หมื่นบางคนก็ 5หมื่น ถ้ารถเดิมๆใช่ได้ยาวๆ)
ใช้มาหลายคนวิ่งเกิน 100,000โล ไม่เคยเจอคันไหนเลยที่ เทอร์โบ พัง และหลายคนที่โมกันเกิน 300 ม้าแล้ววิ่งเกินแสน ก็ยังขับกันได้ปกติ
เอาประมาณนี้ละกัน

พวกรถที่ไม่ใช่รถตลาดถ้ารู้แหล่งรู้อู่ก็ลดค่าใช้จ่ายไปได้ เหมาะกับคนที่ใส่ใจรถและมีความรู้รถระดับนึง(หรือค่อยๆศึกษาเพิ่มเอาเหมือนผม)
และพวกเรา VW,AUDI มีกลุ่มคนเป็น 100 ที่ใช้รถพวกนี้อยู่ ถ้าใครใช้อยู่อยากมาเข้ากลุ่มแรกเปลี่ยนกันก็ Inbox มาเลยครับ
พบปะพูดคุย หรือจะ Add Line ID :narinrach-maisok0086  ของอ๊อฟเค้าบอกไว้ก็ได้ ก็อยู่ในกลุ่ม VAG กันทั้งนั้น

คุณ SK Jae ผมก็เข้าใจคุณนะ คุณขายอะไหล่คงขายหลายหลายรุ่น ราคาที่คุณว่าคงเป็นราคากลางตามที่สั่งได้ปกติ
แต่เอาตรงๆตัวผมและเพื่อนผมที่ใช้ VW ในกลุ่มรวมทั้ง GTI , Scirocco , TT , TTS และอื่นๆในเคลือ VW,AUDIเกือบ100คัน
ส่วนใหญ่เค้าไม่เบิกศูนย์กันแล้ว เค้าเลยเอาราคาข้างนอกที่เค้าหาได้มาคุยกันเลยอาจไม่ตรงกับที่คุณว่า

ปกติครับ นักธุรกิจ กับ End User มาเจอกันอาจคุยข้อมูลกันในด้านที่ตัวเองเห็น

ความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ตรงของคนที่ใช้ VW Scirocco มา

อยากรู้ว่าพวกผมเป็นใครก็ตาม Facebook ครับ https://www.facebook.com/vagthailand/

ขอบคุณมากๆครับพี่ Bond007 พี่ NarinrachMaisok และพี่ Jae ถึงคอมเม้นท์จะดูเดือดไปหน่อย แต่ก็มีข้อมูลดีๆและประโยชน์มากมายสำหรับผมครับ

ยังไงผมจะยังไม่ตัดใจจาก Scirocco ครับ ขอหาข้อมูลเยอะกว่านี้หน่อย ว่ามันจะเหมาะไหมสำหรับคนอายุ 38 ลูกสอง อย่างผม  :D :D :D

ถ้าตกลงปลงใจแล้ว ขออนุญาตเข้าไปฝากเนือฝากตัวกับกลุ่ม VAG ด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 09:01:53 »

ขอบคุณมากๆครับพี่ Bond007 พี่ NarinrachMaisok และพี่ Jae ถึงคอมเม้นท์จะดูเดือดไปหน่อย แต่ก็มีข้อมูลดีๆและประโยชน์มากมายสำหรับผมครับ

ยังไงผมจะยังไม่ตัดใจจาก Scirocco ครับ ขอหาข้อมูลเยอะกว่านี้หน่อย ว่ามันจะเหมาะไหมสำหรับคนอายุ 38 ลูกสอง อย่างผม  :D :D :D

ถ้าตกลงปลงใจแล้ว ขออนุญาตเข้าไปฝากเนือฝากตัวกับกลุ่ม VAG ด้วยคนนะครับ

ถ้ามองเป็นรถไว้ขับเล่นและมีรถหลักใข้อยู่แล้ว + ชอบรถแรงขับดี ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจดีครับ (แถมนั่งได้ 4คน)

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ถ้าชอบแนว Sport ไม่เน้นสายพลัง แต่ขับดี 86/BRZ ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ราคาสูงขึ้นหน่อย ได้รถปีใหม่หน่อย (นั่งได้2คน)

เดี๋ยวนี้ข้อมูลหาง่ายครับเพราะมี Internet แต่สิ่งที่ยากคือ การแยกข้อมูล ว่าอันไหนข้อคิดเห็นอันไหนข้อเท็จจริง

เทคนิคง่ายๆที่ผมใช้ในการแยกข้อมูลคือ ถามคนที่ใช้ รุ่นนั้นๆที่เราสนใจและเค้ามีประสบการณ์ตรง แล้วเอาข้อมูลมาคิดอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 09:09:34 โดย Bond007 »

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 09:22:18 »
การแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเป็นเรื่องที่ ดี
แต่การยอมรับในสิ่งที่คนอื่นพูด นิสิเเป็นเรื่องยาก
น่าจะมีความเข้าใจว่า ของบนโลกใบนี้ มีทั้งของแพงและของถูก รถทุกคันบนโลกใบนี้ มีทั้งที่จะต้องซ่อมและไม่ต้องซ่อม

ผมว่าพูดอย่าศักแต่พูดสิครับ เอาหลักฐาน บิลราคาอะไล่ มาใส่เลย พูดตามหลักฐานจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ จะไปบังคับใครได้
ทำเหมือน club benz สิครับ เอาบิลศูนย์มาแชร์เลย

ส่วนเรื่องรถ ถึงเวลาอะไรจะเสียหรือไม่ ก็บอกเป็นในๆได้นะครับ
รถ = ลด
บำรุงรักษา = ค่าใช้จ่าย

อย่าหาว่ามาทะเลาะกันเรื่องรถเลยนะครับ แค่เรื่องน้องหมา หรือเรื่องแต่งตัวไม่ดีไม่เคารพสถานที่ ยังจะเอามาเป็นเรื่องกันได้
จะมาเอาอะไรกะเรื่องคนซ่อมรถไม่ตรงกัน หาของที่มาไม่ตรงกัน มันทำให้คนที่เข้ามีความรู้หรือคนคิดๆมาอ่านแล้ว ไม่อยากจะบอกอะไรเลย อยู่เฉยๆ ดีที่สุด ไม่รู้ว่าจะพูดแล้วได้อะไร ในเมื่อพูดแล้วก็ เหมือนจะมีแต่ปัญหา

ขอเชิญไปประทัศนคิติ ได้ที่ คสช นะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018