ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเพื่อนๆเจอพวกมุด ปาด ไม่เปิดไฟเลี้ยว จัดการกันอย่างไร  (อ่าน 5042 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ช่วงนี้สงสัยผมปีชง ช่วงนี้เจอบ่อยมาก อยากเปลี่ยนเลนแต่ไม่เปิดไฟเลี้ยว
อยู่ดีๆพี่ก็ปาดเข้ามาดื้อๆ ไฟเลี้ยวไม่เปิด  คือผมเดาใจแทนไม่ถูกเลยว่าจะมาปาดเข้ามาเลนผม สิ่งที่ผมทำได้คือ บีบแตร(และอยากจอดรถลงไปถามว่า รถของคุณพี่ไฟเลี้ยวเสียหรอครับ)
เพราะรู้สึกเป็นอันตรายต่อผู้ใช้รถใช้ถนนมาก ชนขึ้นมาเรามีแต่เสียกับเสีย
ผมว่า บ้านเราน่าจะมีการรณรงค์หรือบทบลงโทษที่รุนแรง ให้คนพวกนี้ตระหนักถึงความสำคัญของการเปืดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ผมก็เจอบ่อยครับช่วงที่ผ่านมา สุขภาพจิตแย่ไปหลายวันเลยเพราะเอามันมาใส่ใจเกินไป ทางออกของผมคือ ปล่อยวาง ครับ เสียสมอง อยากแก้แค้นก็อยากนะครับ แต่อย่าเลยดีกว่า ผมอยากแค่ไปถึงที่หมายเสร็จแล้วก็กลับบ้านมากกว่า เดี๋ยวนี้พยายามใจเย็นมากขึ้น ไม่คิดอะไรมากขึ้น อะไรช่างมันได้ก็ช่าง คิดไปเราก็ประสาทกินอยู่คนเดียว คนมันแย่อยู่แล้วคุณจะไปเอาอะไรกับมัน เดี๋ยวมันเกิดมีอาวุธขึ้นมา ก็เป็นเรื่องกัน ผมเลยอะไรปล่อยได้ก็ปล่อย ไว้ให้มันเจอคนที่แน่กว่าผมแทนละกัน

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ปล่อยเขาไปครับ เวรกรรมมีจริง ขอให้เราปลอดภัยก็พอครับ

ออฟไลน์ UpToGu

ปล่อยเขาไปครับ เวรกรรมมีจริง ขอให้เราปลอดภัยก็พอครับ
สงสัยคงทำได้แค่นี้ แหละครับ
ผมก็เจอบ่อยครับช่วงที่ผ่านมา สุขภาพจิตแย่ไปหลายวันเลยเพราะเอามันมาใส่ใจเกินไป ทางออกของผมคือ ปล่อยวาง ครับ เสียสมอง อยากแก้แค้นก็อยากนะครับ แต่อย่าเลยดีกว่า ผมอยากแค่ไปถึงที่หมายเสร็จแล้วก็กลับบ้านมากกว่า เดี๋ยวนี้พยายามใจเย็นมากขึ้น ไม่คิดอะไรมากขึ้น อะไรช่างมันได้ก็ช่าง คิดไปเราก็ประสาทกินอยู่คนเดียว คนมันแย่อยู่แล้วคุณจะไปเอาอะไรกับมัน เดี๋ยวมันเกิดมีอาวุธขึ้นมา ก็เป็นเรื่องกัน ผมเลยอะไรปล่อยได้ก็ปล่อย ไว้ให้มันเจอคนที่แน่กว่าผมแทนละกัน
ก็จริงแหละครับ คนหาเช้ากินค่ำอย่างผม ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆ มีคนข้างหลังรออยู่ เฮ้อ

ออฟไลน์ Joii

ปล่อยเขาไปครับ

ออฟไลน์ yourturle

ง่ายๆ ปล่อยมันไป
One Day.

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆผมไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องนี้ ส่วนใหญ่เข้ามาได้เค้ามักจะเร็วกว่าเราพอควร
แต่ถ้าไม่ ผมก็จะคิดว่า อยากได้ก็เอาไปครับ
ปล่อยมันไป จริงๆผมไม่ค่อยโกรธเค้าด้วย ไม่รู้ทำไม
แต่ผมไม่ชอบรถที่ไม่มีน้ำใจมากกว่า แบบว่าไปไม่ได้ แต่ก็ยังขวางหรือเกรงใจใคร

ออฟไลน์ alpha14

เกลียดครับ บางคนคิดว่าเป็นรถคันเดียวบนถนน ไม่สนใคร อยากเป็นสิบล้อจะเสยให้

ออฟไลน์ zapdos191

ทำอะไรไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะอยากเอาคืนขนาดไหนก็ตาม เพราะบทเรียนที่ผ่านมาเห็นมาเยอะครับ ที่จะไปเอาคืนเค้าแล้วก็พลาด เกิดอุบัติเหตุ ซวยเยอะๆหน่อย ก็พาคนไม่รู้อีโหน่อีเหน่ลงเหวไปด้วยครับ

ทุกวันนี้ถ้าเจอก็นิ่งๆไว้ครับ บีบแตรยาวๆใส่ซักที แล้วก็ปล่อยมันไป  :-\ :-\
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ supercat

ถ้าหากสำรวจตัวเองดูแล้ว ถ้าเราไม่ได้ ขับช้าแช่ขวา หรือ ขับช้ากว่ารถคันอื่นบนถนนมาก ๆ  ก็คงต้องจัดซักตั้งครับ  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 13:49:17 โดย supercat »

ออฟไลน์ Matlab

นานาจิตตัง ยุบหนอ พองหนอ ผลของการกระทำ อยู่ที่การกระทำ เดี๋ยวมันมีปืน

ออฟไลน์ Visual

หายใจเข้าลึกๆ นึกถึงหน้าคนในครอบครัว แล้วคิดว่าไอ้คนที่อยู่ในรถคันหน้ากับครอบครัว ใครสำคัญกว๋ากัน
ต้องถามว่าถ้าเราบีบแตรใส่เราได้อะไรบ้างนอกจากความสะใจนิดๆหน่อยๆ
ถ้าจะบีบเพื่อเตือน บอกเลยว่าคนพวกนี้เค้าไม่รู้ตัวหรอกครับ มีแต่จะด่ากลับว่าบีบทำไมกูแค่เปลี่ยนเลน
และถ้าคุณไปเจอคนบ้าๆ คุณเสียเยอะเลยนะ เสียเวลา เสียเงิน และอาจไปถึงขั้นเสียชีวิต
มันไม่คุ้มหรอกครับ

คนแบบนี้ไม่ได้แก่ตายหรอกครับ ปล่อยเค้าไป

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
ปาด เปิดไม่เปิด ก็โกรธครับ ต้องเปิดขอแล้วเราชลอให้ถึงไม่โกรธ
มุด ไม่โกรธครับ เดี๋ยวก็ชนเอง เราขับของเรา

ออฟไลน์ Untouchable

ปล่อยมันไปครับ เดี๋ยวมันเจอดีเอง

โดนมาเยอะครับ แต่เห็นผลทันตาตัวเองสองครั้ง 1.บนทางด่วนดินแดนมุดอยู่ได้สุดท้ายไปหยุดกับท้ายรถสิบล้อ 2.ขับกลับเชียงใหม่ช่วงกำแพงเพชรถนนพังๆ มาอย่างแรงปาดไปมาสุดท้ายปาดลงข้างทาง

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่อะไรทั้งนั้นแหละครับ โกรธนะแต่ไม่อยากทำตัวเป็นภาระของสังคมโดนประจารตามหน้าโซเชียลลงไปต่อยกัน น่าอายครับ
ส่วนใหญ่ถ้าเจอแบบนี้ ถ้าแฟนมาด้วยก็แฟนก็จะดึงๆไว้ ถ้าขับคนเดียว ก้เป่าปาก แล้วท่องว่า เดี่ยวมันก้ถึงที่มัน เราไม่ต้องไปด่ามากไม่อยากเป็นเจ้ากรรมนายเวรกะมัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Darkart

มารยาทการขับ เปลี่ยนเลนหรือเลี้ยว ไม่เปิดไฟเลี้ยว เจอบ่อยมากๆ ทำใจและปล่อยว่างเท่านั้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าอารมณ์ดี ผมไม่ทำอะไรเลย ไม่อยากมีเรื่อง แก่แล้ว

ถ้าจังหวะอันตรายจะบีบแตร

ถ้าสุดทน มาทั้งไฟสูง และ บีบแตร

ออฟไลน์ mozart

ทได้แค่ตรวจดูตัวเองว่าทำไรผิดรึป่าว แล้วก็ช่าง.....ครับ อย่าไปใส่ใจ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ึแบบนั้นไม่เท่าไร  พวกเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว แย่กว่า

promt

ปล่อยมันไป

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันทำให้ผมนึกถึงเหตุการณ์นี้.....

ขับรถช่วงกลางคืนระวังคนขับรถกร่างแถวถนนลาดปลาเค้ากันหน่อยนะครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=12970.0

แต่ที่มันทำนั้นเลวกว่าแค่เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่รู้ว่าปัจจุบันมันตายหรือเข็ดไปหรือยัง

ถ้าไม่แน่จริงอย่าเอาตัวเข้าไปแลกครับ หรือต้องรู้ว่าแถวนั้นมีตำรวจหรือทหารคอยช่วยเหลือได้อยู่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pegasus7700

ปัญหาคุณเท่าที่อ่านคือ.ความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุจากความประมาทโดนคนๆนั้นที่ใช้ถนนร่วมกับคุณในเหตุการณ์ดังกล่าว...

ผมเห็นว่าเป๋นปัญหาเฉพาะหน้าครับ คุณดันไปเจอคนขับรถประมาท ที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวในการจะเปลี่ยนช่องจราจร

ดังนั้นการลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัตเหต คือใช้สมาธิในการขับขี่ให้เพิ่มขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อใช้ถนนร่วมกันคนขับคนนั้น หรือหลีกเลี่ยงถนนเส้นที่เสี่ยงในการเกิดอุบัตเหต
      ทั้งนี้การที่เราจะไปหงุดหงิดคงไม่ได้ทำไห้คุ่กรณีขับรถดีขึ้น

ส่วนปัญหาพฤตกรรมการขับขี่ในภาพใหญ่ ควต้องเป็นหน้าที่หน่วยงานทร่เกร่ยวข้องครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จัดการตัวเอง ไม่ให้อารมณ์ไม่ดีครับ
ส่วนใครเปิดไฟเลี้ยงล่วงหน้า ผมจะเบรคให้เค้าเลี้ยวทุกครั้ง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่ได้กินผมหรอก

เพราะผมเห็นมันตั้งแต่กระจกมองหลังแล้ว

อย่ารอมัน จี้คันหน้าไว้ก่อนที่มันจะมาถึง

พอมันพ้นไปแล้วก็ค่อยเว้นระยะคันหน้า

ทำให้เนียน อย่าให้เหมือนแกล้งมันครับ

ต้องใช้การคาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้า

พวกนี้จะสังเกตไม่ยากครับ จุดเด่นคือมักจะขับกั๊กเลนตลอด

ส่วนอะไรที่เราควบคุมไม่ได้ก็ไม่ต้องโกรธครับ

สุดยอดของการขับรถให้สนุกคือมีสมาธิ ไม่โกรธ ไม่โมโห มองอุปสรรคเป็นเรื่องสนุกครับ

Nonlamer

ปล่อยไปครับ เรารับผิดชอบตัวเองเป็นพอ ที่เหลือใครจะขับยังไงผมช่างเขาหมด  บนถนนควบคุมปัจจัยไม่ได้ ต้องขับระวังและเผื่อไว้ตลอดครับ เอาที่เราปลอดภัยก่อนดีสุด

ออฟไลน์ swan

ปล่อยมันไป เมื่อไม่กี่วันมานี้กระบะมาสด้า bt50 มาจี้ดันตูดจนผมหลบแทบไม่ทัน เลยให้ทางไป ไม่กี่นาทีผ่านไปเห็นลงไปชนกับต้นไม้ จนด้านหน้ายับเยินไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ึแบบนั้นไม่เท่าไร  พวกเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว แย่กว่า

ผมก็ว่างั้น...
ยิ่งพวกขับเร็วๆ เปิดไม่เปิดแทบไม่มีผลอะไรเลย(จังหวะมุดและข้างหลังห่างพอสมควร)
แต่จังหวะช้าแล้วเปิดตลอดนะ (เท่าที่ผมเห็น)

ออฟไลน์ meeuwarn

ด่า บุพการี สิครับ >:(

การที่คน ขับรถแย่ๆ ห่วยๆ มันมาจาก รากเหง้า ที่บ้าน มารยาท ถูก บุการี สอนมาแต่ไหน

1 DNA ห่วยๆ ที่ติดตัวมันมา

2 การอบรมสั่งสอน ห่วยๆ

3.ตอยเด็กๆ คงได้ดูตัวอย่างที่ขับรถห่วยๆ

หรือไม่ก้พวก มีปมด้อย แบบ เจนภพ ตอนเล็กๆ ถูกเลี้ยงดูทิ้งๆ ขว้างๆ เลยขับรถเลวๆ เรียกร้องความสนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 22:29:49 โดย bodin k »

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งเจอมาเองครับ ก่อนจะเข้าบ้านไม่ไกล

ขับแบบคนใจร้อน เร่ง เบรค แบบนี้ๆๆ ตลอดเลย ตอนจะเบียดเข้ามา ก็เบียดใกล้มาก ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด ผมเลยเปลี่ยนเลนแทน ไม่ขอเข้าใกล้ ยุ่งเกี่ยวด้วย

W221 ด้วย

ออฟไลน์ benley

พวกมุด ปาด แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว
"พวกมันคงจะประหยัดไฟเพื่อไปผ่อนรถกะมัง ไม่ก็ ไฟสูง+แตรยาวๆ"

ส่วนกลุ่มที่ มุด ปาด แต่เปิดไฟเลี้ยว ผมไม่ว่านะถ้ายังอยู่ในระยะที่ปลอดภัยสำหรับผม
ผมให้ทางเลย เพราะเค้าน่าจะรีบจริงๆ ถือว่ายังมีการเปิดสัญญาณไฟให้ทราบก่อน