ผู้เขียน หัวข้อ: ปลั๊กไฟในรถ + น้ำท่วม = อันตราย?? : ทุกท่านคิดยังไงครับ  (อ่าน 2820 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สืบเนื่องจากใช้ FTN ใหม่ มาซักพัก
ยอมรับว่า การมีปลั๊กไฟบนรถ ทำให้อะไรๆง่ายขึ้นมาก

ชาร์ตคอม พาวเวอร์แบ๊งค์ สารพัดจะนึกได้บนรถ
ช่วงอากาศร้อนๆอย่างงี้ ผมเอาพัดลม 12 นิ้วขึ้นมาเป่าบนรถเลย
แตกแดดจัดๆ เจอทั้งพัดลม ทั้งแอร์รถ เย็นสบายสุดๆ

เลยอดคิดไม่ได้ว่า แล้วถ้าเป็นกรณีน้ำท่วมหละ??
สมัยวิกฤตน้ำท่วม ที่มันท่วมถึงขนาดเข้ามาในรถ PPV สูงๆอย่างงี้
การมีปลั๊กไฟในรถ จะเป็นยังไงถ้าน้ำท่วมปลั๊ก และขาคนนั่งข้างหลังวางอยู่ตรงนั้นพอดี?

ทุกท่านคิดว่า กรณีนี้ควรใส่ใจมั้ยครับ? มีระบบป้องกันอะไรหรือเปล่า?
รู้นะว่ามันไม่ท่วมง่ายๆ แต่ก็อดคิดไม่ได้
ถ้าเกิดขึ้นจริงๆเราควรเอาเค้าไปลุยน้ำท่วมมั้ย??

ออฟไลน์ Newhang

คิดว่ามี fuse น่าจะไม่มีอะไรต้องระวังหรือกลัวครับ แต่ก่อนมันจะฟิวส์ขาด จะเป็นยังไงก็ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ระบบไฟในรถจะมีระบบป้องกันอยู่แล้วครับ ส่วนตัวผมคิดว่ากว่าน้ำจะเข้ามาในรถจนถึงปลั๊ก เครื่องยนต์น่าจะดับไปเรียบร้อยแล้วครับ ::)

ออฟไลน์ Darkart

ระบบไฟในรถ มีระบบป้องกันอยู่แล้ว เช่นฟิวส์ขาดก่อน ถ้าน้ำท่วมถึงขอบประตูรถข้างล่าง ขอจอดไว้ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นด้วยตาม คห. ข้างบนครับ
ถ้าน้ำท่วมสูงเกือบครึ่งนึงของห้องโดยสารขนาดนั้น เครื่องคงดับก่อน
หรือไม่ก็เราคงจอดรถละเผ่นก่อนละครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
คิดมากแบบนี้

ต้องติดตั้งเบรคเกอร์ตัดไฟเพิ่มครับ

55

ออฟไลน์ ไทบ้าน

วงจร Invertor กระแสคงไม่เยอะเหมาะไว้ชาร์จโน้ตบุ๊ค ไฟตรงเกิดลัดวงจรขึ้นมาน่ากลัวกว่าอีก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sukhontha

ไฟ 12 โวลท์ แอมป์ต่ำ  ไม่น่ากลัวครับ  แต่ถ้าคุณอินเวอร์สขึ้นมาก็ตัวใครตัวมัน

อ้อ  น้ำทั่วไป จุ่ม 2 ขั้ว ระยะ 1 ซม.  ฟิวส์ไม่ขาดครับ...

ออฟไลน์ SM.

ถ้าน้ำท่วมสูงขนาดนั้น รถน่าจะทำงานไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
บางทีผมก็คิดว่า ระบบสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐานบ้านเรา ก็ไม่รองรรับอนาคตเอาเสียเลย  :D ;D ;D ;D