ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ Hybrid ในไทยไม่ค่อยรุ่งเพราะ Toyota กับ Honda ขายแพงรึเปล่าครับ  (อ่าน 8825 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมสังเกตว่า Nissan Xtrail Hybrid ขายดีมาก เพราะคนซื้อรู้สึกว่าคุ้มค่า ราคาไม่แพง ไม่กลัวเรื่องราคาตกหรือจุกจิก ต่างจาก Prius ที่ขายแพงมากๆ จนไม่คุ้มที่จะต้องจ่ายค่าระบบไฮบริด รวมถึงพวก Civic Hybrid ที่ไม่ใช่ Full hybrid ด้วยซ้ำแต่ราคาพอๆ กับตัวท็อป 2.0 จนไม่รู้ว่าจะซื้อไปให้ประหยัดหรือเปลืองดี

พวก D-segment  Hybrid ก็ขายแพงจนราคาแตะๆ รถยุโรป แถมราคาก็ร่วงกราวอีกต่างหาก

ทั้งหมดนี้ทำให้คนมองว่าระบบ Hybrid นั้นเป็นระบบที่สิ้นเปลือง ได้ไม่คุ้มเสีย ลองมองย้อนกลับไป ถ้าเกิดว่า Toyota เปิดตัว Prius ซัก 7-8 แสน อาจจะทำให้รถยนต์ Hybrid ในบ้านเราขายดีกว่าในปัจจุบันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มันหลายอย่างรวมๆกันแหละครับ ขายแพงเป็นส่วนหนึ่งที่มีผลมาก
คือคนซื้อ hybrid ทั่วไปคงหวังความประหยัดน้ำมันจากมัน ไม่ได้ซื้อมาขับเพื่อรักษ์โลก

ซึ่งมันคือความย้อนแย้งที่อยากได้รถประหยัดน้ำมัน แต่ต้องซื้อรถมาในราคาแพงมาก และยังต้องเป็นห่วงเรื่องบำรุงรักษากับราคาขายต่ออีก
สู้ซื้อตัวถูกเอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้ยันขายรถ แถมไม่ต้องห่วงเรื่องบำรุงรักษาด้วย

ถ้าราคามันมาแบบสมเหตุสมผลมันก็ช่วยให้เอาไปหักลบกับความกังวลอื่นๆและตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Auto

ราคาขายมันไม้ไ่ด้แพงไปหรอกครับ      แต่ที่เขามองว่าแพงคือค่าซ่อมส่วนควบอะไหล่อื่นที่ไม่ใช่แบตเตอรี่มันแพงทุกรายการเลยมากกว่ารถปกติ            แล้วก็แบตเตอรี่ไฮบริดที่ทาง TOYOTA  รับประกันว่าไม่เสียตลอดอายุการใช้งานเอาเข้าจริงในเวลาประกัน 10 ปีมันก็มีเสียให้เห็น     ถ้าเกิน 10 ปีไปแล้วก็ไม่มีใครรับผิดชอบเปลี่ยนให้ฟรีอีกต้องจ่ายเองซึ่งต้องเตรียมเงิน 1 แสนนิด ๆ  รวมเปลี่ยน ยังไงก็เสียช้าเร็วก็เสีย      คนซื้อมือ 2 หรือคนใช้รถเกิน 10 ปีเขารับไม่ไ่ด้ต่างหาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าราคาค่าซ่อมอะไหล่ชิ้นส่วน Hybrid มัน ถูกๆ น่ะ
ราคารถ Hybrid จะไม่แพงเลยครับ แต่เพราะค่าซ่อมมันแพง
อะไหล่แต่ละตัวก็แพง เวลามีปัญหาค่าซ่อมแพงมาก
มันเลยทำให้ตัวรถที่ซื้อมาแพงเพื่อหวังการประหยัด
แต่มาเจอค่าซ่อมแพงๆ มันเลยไม่คุ้มไปโดนปริยายครับ

นี่ไม่นับรวมตอนขายรถที่โดนโขกสับกดราคาแบบน่าเกลียดอีกนะครับ

ส่วนตัวผม เลิกใช้ Hybrid อีกตลอดชีวิตครับ ไม่เอาอีกแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
ราคาขายแพง ราคาขายต่อตก กลัวแบตต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ flybigbear

ตัวราคารถไม่ได้สูงไปหรอกครับ แต่มันเป็นที่อะไหล่และราคาขายต่อนี่แหละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ราคารถยุโรปลดลงมาในขณะที่ D-Seg ญี่ปุ่นแพงขึ้นจน D-Seg ญี่ปุ่นตัวบนๆราคาเข้าไปใกล้รถยุโรปมากๆ ทำให้ส่วนนึงไปออกรถยุโรปแทน

และอีกส่วนคือคนที่ต้องการรถญี่ปุ่นที่มีข้อดีตรงค่าบำรุงรักษาไม่แพง แต่เครื่องยนต์ไฮบริดมันสวนทางกับรุ่นที่เป็นเครื่องยนต์สันดาปปกติ นอกจากจะเสี่ยงต่อราคาอะไหล่ที่แพงในส่วนของไฮบริดแล้วคนที่จะซื้อมือสองเขาก็ไม่อยากรับซื้อไปแล้วแจ็กพอตซ่อมทีเป็นแสน เลยทำให้ราคามือสองตกหนักอีกต่อนึง

สรุปคือมันก็หลายๆอย่างรวมๆกันครับ

ถ้าถามว่าไฮบริดตัวท็อปกดราคามาพอๆกับ 2.5 คืออยู่ที่ 1.6m คนจะซื้อเยอะขึ้นมั้ย คำตอบคือ ผมคิดว่าใช่ น่าจะเยอะกว่านี้อย่างเห็นได้ชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 16:40:22 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Staples

คุณนิยาม คำว่าประหยัดยังไงบ้าง
ถ้าเกิดมีรถ 2 คัน
คันหนึ่ง เครื่อง 1.8 เบนซินธรรมดา ราคา 8 แสน
คันหนึ่ง เครื่อง 1.8 Hybrid ราคา 1.2 ล้าน

ส่วนต่าง 4 แสน สามารถเติมน้ำมันไปได้กี่ปี คนเลยไม่ค่อยนิยม Hybrid ไงครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าเรามองค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมันและค่าซ่อมบำรุง เหมือนจ่ายค่าเช่ารถรายเดือน

ใช้รถ 5 ปีแลัวขายเป็นซากทิ้ง ค่าใช้จ่ายรายเดือนเท่าไหรที่เรารับได้
ผมว่าถ้าเป็นอย่างนั้นรถที่เทคโนโลยีความปลอดภัยล้ำๆ และประหยัดน้ำมันก็อาจจะเกิดได้อย่างในต่างประเทศครับ

ผมว่าพวกเขา (คนต่างประเทศ) ไม่ได้คิดถึงการซ่อมหลัง 5 ปี หรือราคาขายต่อหรือเปล่าครับ
และผมไปที่ยุโรปก็ไม่ค่อยเห็นศูนย์บริการรถยนต์มากมายเหมือนที่ประเทศไทย

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Red Bicycle

8) ดูจากเหตุผลต่างๆที่แต่ละท่านให้ข้อมูลมา ดูแล้วรถ Hybrid ดูไม่น่ามีอนาคตที่ดีเลย แต่ก็น่าแปลกใจว่าทำไมดูค่ายรถต่างๆก็ยังดูพัฒนา และ มีรถ Hybrid ออกมาขายเรื่อยๆและส่วนมากจะเป็นรุ่นที่ Options เยอะด้วย

ออฟไลน์ keamgladnan

กลัวแบตพั  ท่านลองพิจารณาดูแล้วกันว่าถ่านไฟฉาย หรือแบตรถธรรมดาๆ หรือแบตมือถือ แบตโน๊ตบุ้ค มันเคยราคาลงบ้างมั๊ย

promt

• บุคคลทั่วไป
ความจริงของชีวิตมีมากกว่าโฆษณาว่าประหยัดน้ำมัน
ค่าใช้จ่ายเพื่อเมนทีแนนซ์ ที่เป็นเหมือนเงา
ทำให้มันไม่เป็นที่นิยม

ออฟไลน์ gumbu

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้คิดเหมือนผมเลย ถ้าตอนเปิดตัว พรีอุส ขาย ประมาณ อัลติส คงขายระเบิดไปแล้ว ทั้งๆที่รถดีมาก น่าเสียดายที่ไม่นำตัวใหม่เข้ามา

ออฟไลน์ I-PULSE

หมดยุคน้ำมันแพงแล้ว รถไฮบริดก็หมดอนาคตตามราคาน้ำมัน อนาคตคือรถไฟฟ้าแล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ iamnobody

ปัญหาผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่ราคาเปิดตัวแพงอย่างเดียวครับ
อย่างกรณีของพรีอุส
เรื่องราคาเปิดผมว่าก็ไม่แรงมากนะครับเพราะยังไงก็ต้องวางตำแหน่งการตลาดระหว่าง altis กับ cmary แล้วราคามันก็อยู่ช่วงนั้นพอดี
สมัยแรกๆ ผมว่ารุ่นนี้มันวางตัวให้เป็นรถสำหรับคนทันสมัย รักษ์โลก ภาพลักษณ์เป็นคนรุ่นใหม่รายได้ดีประมาณนึง
ซึ่งก็ได้ผลผมก็ไปสอยมาคันนึง ตอนนั้นผมเป็น graphic designer ก็เข้ากับภาพลักษณ์พอดีเลย

สำหรับค่าใช้จ่ายในการดูแลเข้าศูนย์รอบละ 3-4 พันผมว่าก็น่าจะอยู่ในเรทปกติ แต่ที่มีปัญหามากๆ คือค่าอะไหล่ต่างๆ มันแพงจนคนพูดถึงกันทั่วครับ
ประกอบกับความกังวงเรื่องอะไหล่หลัง warranty แม้จะรับประกันแบต 10 ปี (ผมไม่แน่ใจว่าinverter รับประกันแค่ไหนนะครับ) แต่ส่วนอื่นเช่นแอร์ เบรค เกียร์ มันมีโอกาสพังได้ตลอดและราคามันก็แรงมาก
ทำให้คนที่จะซื้อมือสองกลัวครับ ส่วนใหญ่คนเล่นรถมือสองก็น่าจะมองความคุ้มค่า และค่าซ่อมต้องถูก อะไหล่ต้องถูกมาเป็นอันดับต้นๆ อยู่แล้ว เจอแบบนี้ก็เลยทำให้ราคามือสองมันตกมาก
แม้ตัวรถมันจะดีแค่ไหนก็ตาม ซึ่งผมใช้มา 4 ปีแสนกว่าโลก็ยอมรับว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆ คันนึงเลย แต่เมื่อมันเก่าลงไปตามเวลาความกังวงเรื่องค่าซ่อมก็เพิ่มขึ้นครับ
ขนาดผมใช้มามือเดียวตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้ยังเสียวๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามีส่วนเยอะในเรื่องของราคา เพราะ Camry Accord HV อยู่ในตัวบนๆและเป็นตัวท็อปทั้งหมด ออฟชั่นล้น
ผิดกับX-trail เปิดราคาได้ดีมากๆ แต่ก็ตัดออฟชั่นออกไปเยอะเหมือนกัน+เทรนSUVกำลังมา ผมว่ามันก็เมคเซ้นนะ

ออฟไลน์ SM.

เรื่องรับประกันต่างๆ คงถูกบวกเข้าไปในราคารถแล้วด้วยแหละครับ ราคาขายถึงสูง แถมเวลาซ่อมสูงอีก กลายเป็นจ่ายแพงไปกันหมด ทำให้พอเป็นมือสอง คนกลัว รถจึงขายยาก เต็นท์ซื้อเข้า จึงต้องกดราคาลงมา

มันกระทบกันไปทั้งระบบแหละครับ

ยังไม่รวมเรื่อง ซื้อแพงกว่า รถที่ไม่มี hybrid นะครับ ส่วนต่างราคา เติมน้ำมันไปได้อีกเป็นปีเลย

ออฟไลน์ Arm

รถญี่ปุ่นราคาซ่อมเท่ารถยุโรป ใครๆก็ส่ายหน้ากันทั้งนั้นแหละครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
ราคาขายมันไม้ไ่ด้แพงไปหรอกครับ      แต่ที่เขามองว่าแพงคือค่าซ่อมส่วนควบอะไหล่อื่นที่ไม่ใช่แบตเตอรี่มันแพงทุกรายการเลยมากกว่ารถปกติ            แล้วก็แบตเตอรี่ไฮบริดที่ทาง TOYOTA  รับประกันว่าไม่เสียตลอดอายุการใช้งานเอาเข้าจริงในเวลาประกัน 10 ปีมันก็มีเสียให้เห็น     ถ้าเกิน 10 ปีไปแล้วก็ไม่มีใครรับผิดชอบเปลี่ยนให้ฟรีอีกต้องจ่ายเองซึ่งต้องเตรียมเงิน 1 แสนนิด ๆ  รวมเปลี่ยน ยังไงก็เสียช้าเร็วก็เสีย      คนซื้อมือ 2 หรือคนใช้รถเกิน 10 ปีเขารับไม่ไ่ด้ต่างหาก

+1 จริงแท้แน่นอน เห็นด้วยครับผม

ต่อให้ราคาแพงกว่า4-5แสน แต่อะไหล่และราคาขายต่อไม่น่าเกียจจนเกินไป ผมเชื่อว่าผู้คนจะให้ความสนใจมากกว่าที่เป็นอยู่นี้
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ DriveOnly

เพราะไม่รู้จะซื้อมาทำไมในเมื่อไม่มีสิทธิ์ประโยชน์ใดๆ อย่างในต่างประเทศรถยนต์ hybrid หรือปล่อยมลพิษต่ำๆ จะเสียถาษีประจำปีถูก รวมทั้งในบางประเทศที่มีเก็บค่าเข้าเมืองรถยนต์พวกนี้ก็จะได้รับการยกเว้นอีกด้วย

ออฟไลน์ muza

เห็น Accord ลดเป็นแสนก็ขายไม่ค่อยออกเหมือนเดิม
อาจไม่ใช่แค่ ราคามั้งครับ

ออฟไลน์ Nerdys

ผมว่าคนที่มีฐานะดีที่สามารถซื้อ D-seg Hybrid ได้ เขาหวังอัตราเร่ง กับภาพลักษณ์ ความหรู นั่งสบายมากกว่านะ
จุดเเข็งของ Hybrid คือ อัตราเร่งดีมาก เร่งแซงสบาย นิ่ม เงียบ ขับแล้วไม่เครียด
คนที่ซื้อรถราคาเหยียบ 2 ล้านได้ ค่าน้ำมันคงไม่มีผลเท่าไหร่

ออฟไลน์ Eakkypoo

ผมว่าคนที่มีฐานะดีที่สามารถซื้อ D-seg Hybrid ได้ เขาหวังอัตราเร่ง กับภาพลักษณ์ ความหรู นั่งสบายมากกว่านะ
จุดเเข็งของ Hybrid คือ อัตราเร่งดีมาก เร่งแซงสบาย นิ่ม เงียบ ขับแล้วไม่เครียด
คนที่ซื้อรถราคาเหยียบ 2 ล้านได้ ค่าน้ำมันคงไม่มีผลเท่าไหร่

นี่คือคำตอบส่วนหนึ่งครับ

ออฟไลน์ axister

รถญี่ปุ่นราคาซ่อมเท่ารถยุโรป ใครๆก็ส่ายหน้ากันทั้งนั้นแหละครับ

ผมไม่คิดงั้นนะ จะญี่ปุ่นจะยุโรปมันก็ต้องว่าตามคุณภาพอีกที

ยุโรปก็มีรถ eco ผลิตมาขายถูกๆนะครับ คุณภาพก็ไปตามนั้น volkswagen up/polo/golf/passat ไทยอาจจะมีแค่ golf กับ passat ที่คนเชิดชูเกินราคา

เห็นด้วยกับราคาเปิดขายนะครับ x-trail ดูน่าซื้อกว่าสมัย prius
ไม่ได้ส่ายหน้าเพราะเหตุผลที่บอก แต่แค่คิดว่ายังขับรถไม่เยอะพอที่จะใช้ระบบไฮบริดได้คุ้มค่า

ออฟไลน์ snif

อะหลั่ยแพงครับ

เช่น แบตก้อนเล็กของพรีอุส ตอนนี้ราคาหนึ่งหมื่นบาทแล้วครับ เมื่อก่อนหกพัน

ออฟไลน์ InBkk

ที่ NYC รถแท็กซี่บนถนนของเค้า 90% เป็น Camry Hybrid กับ Escape Hybrid ทั้งนั้นครับ ถ้ามันไม่คุ้มจริง เขาคงไม่เอามาทำแท็กซี่หรอก

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
ผมว่าส่วนนึง แต่ส่วนที่สำคัญกว่าของคนไทยมากๆคือ"ราคาขายต่อ" ไม่เข้าใจว่าจะหวังอะไรกับรถ รถมันไม่ได้สร้างกำไรอะไรให้เรานี่คับ มีแต่มูลค่าลดลงเรื่อยๆ ยกเว้นพวกรถสะสม ระบบดีคับ ยิ่งถ้าเข้าใจการใช้ระบบ จะยิ่งสนุกและใช้ได้ประหยัด บางคนบอกติดแก๊ซไม่ดีกว่าหรอ ประหยัดกว่า แต่เรื่องการลดมลพิษเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าจิตสำนึกดี จะมองว่าเป็นเรื่องสมควร ถ้าไม่ใช่ก็ตรงกันข้าม จริงอยู่ที่ว่าเวลาใช้เครื่องยนต์มลพิษ"อาจ"สูงกว่ารถที่ใช้แก๊ซ แต่ช่วงที่ใช้ไฟฟ้ามันไม่ปล่อยมลพิษอะไรนี่ ลดได้นิดหน่อยยังดีกว่าไม่ลดเลย นิดๆ สะสมไปเรื่อยดีกว่าคับ ค่าดูแลรักษาแทบไม่ต่างจากรถทั่วไป จะมีแค่ชิ้นส่วนเพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบไฮบริดที่มันเพิ่มมาจากรถปกติแค่นั้นเองคับ เรื่องราคาขายต่อเละจริงๆ คับ มันทำให้คนที่ใช้หรือเคยใช้เข็ดไปตามๆ กัน แต่ส่วนตัวถามว่าผมเข็ดไหมจากการปล่อย Camry Hybrid ไป 2 คัน เหลือพรีอุสอีกคัน ไม่เข็ดคับ แต่เจ็บ 55555
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผมราคารถมันแพงจริงครับ สมัยนั้นน้ำมันแพง ถ้าซื้อมาใช้ก็ยังไม่คุ้มค่าน้ำมันเลยครับ
ยิ่งหลังๆได้ยินว่าราคาขายต่อตก อะไหล่แพง ก็ยิ่งไม่เอาเลย

prius ขายสัก1ล้านถ้วนผมว่ากำลังดีครับ คือแพงกว่าaltisนิดนึง แต่นี่ขายไป1ล้าน3แสน

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
Xtrailเองอะไหล่ก็ไม่น่าจะถูก
งงเล็กน้อยที่ขายดี  อนาคตซ่อมหนักไม่แพ้เจ้าตลาดแหงๆ

ออฟไลน์ 0%

เพราะเมืองไทยตัวเลือกพลังงานทางเลือก มันเยอะมากต่างหาก

ส่วนต่างเมือ่เทียบ กับตัวเลือกอื่นๆ มันเลยน้อยลงไป

เมืองไทยมี e20 e85 diesel Lpg ngv ซึ่งบางถ้าดูประเทศที่ขายดี เขาไม่มีพวกนี้กัน