ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 30 เมษายน 2016 //  (อ่าน 4709 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
พี่แพนมาจัดรายการคู่กับพี่เมธี แทนพี่จิมมี่อีกครั้งในสัปดาห์นี้ อันที่จริงพี่จิมมี่
เกือบจะหายดีแล้ว แต่เนื่องจากสัปดาห์ที่ผ่านมา พี่แพนมีโอกาสได้ร่วมทริป
ทดสอบรถทั้ง Nissan GT-R NISMO / Almera NISMO รวมถึง Honda Civic
ทั้งเครื่องยนต์ 1.8 ลิตร และ 1.5 ลิตร Turbo เลยถือโอกาสนี้ มาเล่าให้ฟัง
กันก่อนใคร ส่วนบทความนั้นจะออกภายในสัปดาห์หน้าครับ

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ Nikle_pk

หลังจากพี่แพนได้ทดลองขับ Civic 1.5 Turbo มาแล้ว
พอจะเทียบกับ Mazda 3 ให้ฟังในทุกๆด้านได้ไหมครับ
พวงมาลัย ช่วงล่าง ความนุ่มนวล การเกาะถนน ความสนุกในการขับ

ปล. Mazda 3 ตัว Sedan กับ Hatchback
ความรู้สึกในการขับขี่ มีตรงไหนที่แตกต่างกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ deathsheep

Solunaรุ่นก่อน vios บริทนี่ ถือว่ามีช่วงล่างดีไหมครับ  เทียบกับB-segmentในปัจจุบัน

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนยางปาเจโรใหม่อยากได้ความมั่นใจกว่ายางติดรถเดิมพี่แพนช่วยแนะนำหน่อยครับ แล้วปากับฟอจากพี่พี่แพนลองขับมาอะไรแรงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สวสัดีครับ คุณแพน คุณเมธี
รถที่ผ่านการเคลือบแก้วมาแล้ว และล้างรถทุกสับดาห์ด้วยน้ำยาล้างรถทั่วไป ถือว่าปรกติไหมครับ และถ้าล้างบ่อยๆจะกระทบต่อเคลือบแก้วและสีรถหรือไม่ครับ และอายุการใช้งานของยางไม่ควรเกินกี่กิโลหรือกี่ปีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ archangell

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผม คุณแพน ...ผมจะออก CX-3 ใช้ระยะ ยาว 7-10 ปี ผมต้องการคำแนะ เครื่องการซ่อมบำรุงและอะไหล่ CX-3 ให้สามารถใช้ฃานรถได้ตลอดอายุ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าผมอยากใช้รถ C-segment Nismo ที่ได้เครื่ิองใหม่เกียร์ใหม่ ที่ไม่ใช่เครื่องเจนปัจจุบัน ผมต้องรออีกประมาณกี่ปีครับ เห็น Almera Nismo แล้วอยากใช้นิสสัน แต่อยากได้เครื่องดีหน่อย

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
Nissan GT-R NISMO รอบสนามพีระเซอร์กิต เกาะดีรึป่าวครับ แล้วถ้าเทียบกับ AMG GTS ต่างกันไหมครับ ปล.พีระเซอร์กิต น้ำท่วมบ่อยครับ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 16:48:42 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ maxone111able

• **
ถ้า HRV คือ Jazz ยกสูง แล้ว CRV G4 คือ Civic FB ยกสูงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Nissan Silvia s15 กับ Fairlady 350z วางกลุ่มตลาดต่างกันยังไงครับ แล้วนิสัยการขับขี่ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
nissan x trail 2.0V กับ toyota camry 2015 2.0G 
พอดีเดินทางไกลบ่อย โคราช - เชียงใหม่  2 ตัวนี้ ความสะดวกสบาย นั่งนานๆแล้วไม่ค่อยเมื่อย และเบาะแถวหลังใครนั่งสบายกว่า ช่วงล่าง การกินน้ำมัน แล้วระยะยาว ตัวไหนน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Lek onTour

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
พอดีผมกำลังจะซื้อรถ แต่เป็นรถ Demo ของทางศูนย์ พอจะมีวิธีตรวจสอบรถไหมครับว่าเป็นรถ Demo จริง
คือกลัวว่าจะเป็นรถที่มีปัญหาจากลูกค้าอื่นเอามาเปลี่ยนหนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Synth

• **
ใช้ Mazda2 2015 อยู่ อยากเปลี่ยนยาง ใช้รุ่นไหนดีครับ ตอนนี้ใช้รถมา 2 หมื่นโล รู้สึกว่าเวลาขับเสียงดังกว่าเดิม คาดว่า น่าจะมาจากยาง ก็เลยอยากเปลี่ยนครับ

เน้นขับในเมือง นานๆออก ตจว.ที อยากได้ยางที่นุ่ม เงียบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
mazda 3 sky ติดเทอร์โบอาจจะยาก แล้วซุปเปอร์ชาร์จละครับ มีใครทำสำเร็จหรือยังครับ กรุณาแนะนำชุดคิท ของอเมริกาหรือญี่ปุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เห็นเมื่อสัปดาห์ที่แล้วพี่แพนพูดถึง PRESEA เลยลองไปส่องมาชอบตัว R10 มากครับ อยากเอามาปั้วเหมือนกัน แต่งงครับทำไม R11 ถูกกว่า R10 อะครับ R11 เจอมาราคา 4-5.5 หมื่นแต่ R10 ราคา 6.5 หมื่น - 1 แสนเลยทีเดียว

แล้วถ้าจัดมาจริงๆ พี่แพนว่าลงแค่ SR20DE พอหรือ SR20DET ไปเลยครับ แล้วเห็นในบทความพี่จิมมี่บอกที่ญี่ปุ่นขายดี แต่ทำไมเห็นพี่แพนบอกอะไหล่ตัวถังไม่ค่อยมีอะครับ แล้วพวกของในตัวท็อปญี่ปุ่นแบบ ดิสเบรคคู่หลัง โช็คปรับระดับได้ เฟืองท้าย Viscous LSD มันจะพอหาได้มั้ยครับ แล้วถ้าเอามาปั้นจริงใช้งบประมาณไหนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
สวัสดีครับพี่แพน พี่เมธี :D

พอดีกำลังเก็บเงินเตรียมซื้อ Toyota Vios โฉมบริตนี่ย์ครับ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับล้อยางรุ่นนี้ทีครับว่าใช้ล้อและยางขนาดเท่าไหร่และกี่นิ้วดีครับ เป็นคนขับรถราว 80-120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ

ส่วนโช๊คอัพตรงรุ่นที่เอามาใช้ใน Vios Turbo เรายังเบิกที่ศูนย์โตโยต้าได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ฝากความคิดถึงถึงพี่จิมมี่ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 16:37:34 โดย Alzfredz »
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
cx-3 ตอนปล่อยเบรกช่วงออกตัวมีเสียงครืดๆ
อยากทราบว่าเกิดจะอะไร
เป็นอาการปกติของรถหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Keep Calm And Carry On

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่แพน พี่เมธี

ปัจจุบันขับ Accord G8 ใส่ยาง 245/40 R20 ยี่ห้อ TOYO รุ่น PROXEC C1S

ใช้งาน กทม.80% ใช้ความเร็ว 130-150 ตอนเดินทางไกลเดือนละ 1-2 ครั้ง

ถ้าจะเปลี่ยนยางใหม่  "เน้นนุ่ม เงียบ" ในงบ 9,000-10,000฿ ต่อเส้น

แนะนำยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ (**ขอ 2-3 ตัวเลือกครับ)  หรือของ TOYO ก็ดีอยู่แล้ว

ขอบคุณมากๆ ครับพี่ๆ

ออฟไลน์ tee11185

• Newbie
  • *
camry hybrid 2009
1.เบาะไฟฟ้า หนุนหลัง เสีย หน้าร้านซ่อมที่ไหนดีครับ
2.เติมพวกโซฮออ95 91 มันมีผลอะไรระยะยาวอะไรไหมครับ
3.ตอนนี้จะเปลี่ยนยาง ยางเดิม 215/60/16 อยากได้ ยางนุ่ม เงียบ ยางรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
พี่แพนครับ honda city 2004 (แมลงสาบ) ช่วงล่างเป็นยังไงบ้างครับ ย่านความเร็วสูงมีอาการโคลงเคลงมั้ย ความเร็วต่ำมีความแข็งกระด้างรึนิ่มนวลครับ ภายในอนาคตถ้าเกิดเกียร์cvtลาโลกไป หาหัวตัด jazz gk มาลงได้มั้ยครับ(เครื่อง L15B+เกียร์CVT Jazz gk ) ขอบคุณครับ
C.kritsada