ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมว่าอนาคตจะไม่มีเครื่องยนต์NAให้เลือกอีกต่อไป??  (อ่าน 4132 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
พอดีนอนไม่หลับออกมานั่งดื่มกับเพื่อนๆ เลยคุยกันถึงเรื่องรถยนต์Plug in Hybrid ที่เหมือนจะเป็นฝันร้ายของคนที่ชอบฟิลลิ่งการตอบสนองของเครื่องNA แต่จะเป็นไปได้ไหมว่าอนาคตรถยนต์ในตลาดบ้านเราจะกลายเป็น Plug in Hybrid หรือ รถยนต์ไฟฟ้ากันหมด?   

เพราะส่วนตัวยังคงชอบฟิลลิ่งของเครื่องยนต์สันดาปที่คุ้นเคยตั้งแต่ไหนแต่ไรอยู่ เคยลองขับรถHybridแล้วรู้สึกไม่ตอบโจทย์ หรือแท้ที่จริงแล้วมันมีดีกว่านั้น แต่ผมไม่กล้าที่จะเปลี่ยนเอง ผู้ที่ใช้รถยนต์ประเภทนี้อยู่มาแชร์กันได้ครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นไปได้ครับ แต่ยังมีเทอร์โบให้เลือกนอกจากไฮบริดนะครับ

เทรนเครื่องยนต์ตอนนี้เน้นไปในทางลดมลพิษ ประหยัดเชื้อเพลิง ยังไงเครื่องไฮบริด downsizing หรือ ไฟฟ้าล้วนก็มาครับ (รถไฟฟ้าล้วนๆในบ้านเรามายากหน่อยครับ) ส่วนเครื่อง NA ผมว่าไม่หายไปเร็วๆนี้แต่ในอนาคตน่าจะลดลงเรื่อยๆครับ อย่างรถยุโรปที่ขายในบ้านเราก็แทบไม่มี NA ให้เห็นแล้วมั้งครับ

ผมเองก็ถ้าไม่มี NA ให้เลือกก็ไป Downsizing Turbo ล่ะครับ หรือไม่ก็รอราคาอะไหล่ส่วนไฮบริดจะลงมาต่ำๆ ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมืองอะไรงี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2016, 01:38:19 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ CJ.

ผมคนนึงชอบรถเครื่องล้วนๆ หรือเครื่องโบ มากกว่ารถ hybrid + ชอบเกียร์อัตโนมัติที่มีการเปลี่ยนเกียร์ให้เห็นในหน้าจอวัดรอบเครื่อง

ชอบหน้าจอวัดรอบ และวัดความเร็วแบบเข็ม ต้องมีทั้งสองวงด้วย มีวงใดวงเดียวก็ไม่ชอบ และไม่ชอบแบบดิจิตอลด้วย (เรื่องเยอะเนาะ)

แต่ทุกวันนี้ก็มี hybrid ไว้ใช้นะครับ มันถึงเวลาที่อยากทดลองอะไรใหม่ๆ เพราะคิดว่าในอนาคตหลีกเลี่ยงรถ hybrid ไม่ค่อยได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมคนนึงชอบรถเครื่องล้วนๆ หรือเครื่องโบ มากกว่ารถ hybrid + ชอบเกียร์อัตโนมัติที่มีการเปลี่ยนเกียร์ให้เห็นในหน้าจอวัดรอบเครื่อง

ชอบหน้าจอวัดรอบ และวัดความเร็วแบบเข็ม ต้องมีทั้งสองวงด้วย มีวงใดวงเดียวก็ไม่ชอบ และไม่ชอบแบบดิจิตอลด้วย (เรื่องเยอะเนาะ)

แต่ทุกวันนี้ก็มี hybrid ไว้ใช้นะครับ มันถึงเวลาที่อยากทดลองอะไรใหม่ๆ เพราะคิดว่าในอนาคตหลีกเลี่ยงรถ hybrid ไม่ค่อยได้ครับ

ความรู้สึกเหมือนกันเลย ตอนนี้เจอจอดิจิตอลของBenzก็รู้สึกไม่ค่อยชอบ จอTFTเต็มๆแบบAudi TT ตัวใหม่ก็รู้สึกไม่โอเคร
ชอบแบบเข็มไมล์มากกว่า ทุกวันนี้สิ่งที่มีในรถรุ่นใหม่ๆหลายอย่างล้วนแล้วค่อนข้างขัดใจพอควร คงต้องทำใจให้ชิน

History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ -Brian

เหมือนผมเลยครับ  ไม่ชอบเข็มวัดรอบแบบดิจิตอล มันดูหลอกตา ผมชอบแบบของmazda ที่เข็มวัดรอบเด่นอยู่ตรงกลาง
มีความสุขที่เห็นมันกวาดไปกวาดมา แต่พอเป็นดิจิตอล มันดูหน่วงๆเฟคๆยังไงไม่รู้

ส่วนเครื่องยนต์ผมไม่ชอบhybrid เลย เพราะรำคาญเวลามันตัดต่อกำลัง ผมเคยขับcamry hybrid และ Prius
เวลากดออกจากไฟแดงมันพุ่งดีจริงๆ แต่พอเครื่องยนต์ติดมันจะกระชากนิดๆ และอัตราเร่งตื้อๆอย่างเห็นได้ชัด

ส่วนตัวผมถ้าจะยอมทิ้งเครื่องยนต์สันดาปไป ผมขอกระโดดไปไฟฟ้าล้วนดีกว่าครับ แต่นั่นก็อีกนานอยู่

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
เป็นไปได้ครับ ผมนี่รอ Fino Turbo คู่ เลยน่าจะมันส์ 8)

ออฟไลน์ V221

จากปัญหาเรื่องมลภาวะยังไงๆTrend downsizingก็ต้องมาแรงตลอดครับ หนีไม่พ้นแน่ๆที่เครื่องยนต์จะถูกบีบให้เล็กลงไปเรื่อยๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Turin

ผมว่าในช่วงชีวิตผม อาจได้เห็นรถใหม่จากโรงงานไม่มีเครื่อง NA แล้ว ดีไม่ดีอาจไม่ได้เห็นเครื่องสันดาบภายในแล้วด้วยซ้ำ ..... เสร็จแล้วคนใจยุคเราๆก็จะเหมือนพวกที่ตอนนี้บ้า muscle car เครื่อง 5 พัน 8 สูบ 4 คาร์บู   :-[

ยังไงก็ชอบฟีลแรงดึงมาพร้อมกับเข็มรอบกวาด เสียงแผด ... ว่าแล้วก็คิดถึง B16

ออฟไลน์ akewizard

ผมกลับรู้สึกว่าเครื่องยนต์แบบ NA จะอยู่กับเราไปอีกสักพักเลย จนกว่าจะถูกแทนที่ด้วยเครื่องยนต์ไฟฟ้าล้วนๆหรือเครื่องยนต์ที่ใช้พลังงานแบบอื่นเหมือนในหนัง Sci-fi

ข้อจำกัดของเครื่อง Turbo หรือเครื่อง Hybrid ไฟฟ้า คือมีความซับซ้อนสูงทำให้มีราคาแพงและซ่อมบำรุงรักษาได้ยากกว่าเครื่อง NA ทำให้ยังไม่เป็นที่นิยมในหมู่คนทั่วไป
อย่างเครื่อง Turbo อาจจะเป็นที่ฮอตฮิตในหมู่คนชอบขับรถ  แต่ในบรรดาคนหาเช้ากินค่ำ หรือเหล่าพ่อบ้านแม่บ้านที่ต้องการแค่รถเพื่อความสะดวกสบายก็ไม่คงไม่ได้อยากจะใช้เครื่อง Turbo กันนัก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าเป็นไปได้ครับ หรืออาจจะเลยเถิดกลายเป็นมอเตอร์ไฟฟ้าเลยครับ

8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ InBkk

เป็นไปได้ครับ เพราะตอนนี้แบรนด์ระดับ Premium ก็หันมาใช้เครื่องเล็กลง แล้วผูกโบกันหมด แทบนึกไม่ออกว่ามีรุ่นไหนเป็นเครื่อง NA ส่วนรถเกรดธรรมดา สุดท้ายก็หนีไม่พ้นโบ ถ้าลูกค้าต้องการแรงม้าเพิ่มขึ้น แต่ก็ต้องคุมให้ผ่านมาตรฐานมลพิษ

ส่วนระบบ Hybrid ก็คงไม่ถึงขนาดผูกขาด แต่เป็นทางเลือกที่ผู้ผลิตเสนอให้ผู้บริโภค

สุดท้าย ถึงจุดนึง รถใช้น้ำมัน อาจจะไม่มีอีกเลยก็ได้

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

กระแสเทคโนโลยี ข้อบังคับต่างๆ และการทำการตลาด
รวมถึงพฤติกรรมของผู้บริโภค ทำให้ NA อาจต้องหายไปครับ

โดยอาจจะค่อยๆ ลดบทบาทความสำคัญลง
กลุ่มหรือรุ่นย่อยของรุ่นรถอาจจะเปลี่ยนไป
เครื่อง NA อาจจะอยู่ในรุ่นรอง หรือล่างๆ

ดูตลาดรถกระบะเป็นตัวอย่าง
ต่อให้ชาวไร่ชาวนา ช่างซ่อมข้างทางมีอยู่เต็มไปหมด
พวกนี้ก็ใช่ว่าจะอยากได้คอมมอนเรลเทอร์โบ
แต่รถกระบะทุกรุ่นยังไงก็หนีไม่พ้น

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
เหมือนที่พ่อแม่เราไม่ปลื้มเพลง บอดีแสลม โปเตโต้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

อีกหลาย ทศวรรษ ครับ กว่าเครื่อง NA จะหายไป
ยังไงก็ยังต้องคงอยู่ แต่ลดความจุ พ่วงเทอร์โบ
ผมว่าอีกหลายสิบปีครับ กว่าจะหมดยุคเครื่องยนต์
เข้าสู่มอเตอร์ไฟฟ้าแบบ 100%
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ i-Kao

เท่าที่จับๆมา เทรนเป็นไปทางด้านการลดการใช้เชื้อเพลิง ลดการใช้ชิ้นส่วน และลดทุกอย่างครับ
1. รถเทอร์โบ ทำเพื่อให้แรงขึ้นโดยใช้น้ำมันเท่าเดิม มองอีกมุม คือ ใช้เชื้อเพลิงได้คุ้มค่าขึ้น
2. รถไฮบริด เสริมมอเตอร์เข้ามา เพื่อช่วยในการออกตัวในขณะที่โหลดสูงๆ เพราะมอเตอร์มีแรงบิดเยอะกว่า ในขณะเดียวกัน ก็ช่วยเอาพลังงานสูญเสียจากการเบรก ชาร์จกลับเข้ามาในแบตเตอรี่ได้อีก
3. รถพลังงานไฟฟ้าเต็มรูปแบบ มอเตอร์ในดุมล้อ ก็มีออกมาแล้วครับ พูดง่ายๆเลยก็คือ ระบบหลักที่เกี่ยวกับการขับเคลื่อนรวมอยู่ในดุมล้อหมด ลดการใช้พลังงาน ลดชิ้นส่วน ลดทุกอย่าง แต่ได้ประสิทธิภาพออกมาสูงมาก และยังสามารถออกแบบตัวถังได้หลากหลายมาก

ผมเห็นว่า ไม่มีเหตุผลใดที่จะต้องใช้ NA อีกต่อไปในอนาคต หากสามเทคโนโลยีที่ว่ามาข้างต้นเป็น Mass มากขึ้น และราคาถูกลง แต่คงอีกนาน

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ผมคิดว่าเครื่องยนต์สันดาปภายในจะหายไปจากตลาดรถยนต์นั่งปกติในระยะเวลา 20 ปีเหมือนเครื่องจักรกลไอน้ำ โดยถูกแทนที่ด้วยรถยนต์ไฟฟ้าและ fuel cells  รถยนต์ไฟฟ้าจะมีบทบาทในไทยภายใน 5 ปี และจะแพร่หลายอย่างกว้างขวางภายใน 10 ปี เครื่องยนต์สันดาปฯก็เปรียบเสมือน desktop , Laptop  รถยนต์ไฟฟ้าเปรียบเสมือน Smartphone  รถยนต์Hybrid เปรียบเสมือน Pager

https://www.blognone.com/node/79699

http://car.kapook.com/view134197.html

http://www.thansettakij.com/2016/04/14/42910

http://www.finnomena.com/earty001/news-digest/2016/04/24/22/tesla-model3-so-damn-hot/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2016, 02:18:06 โดย G.K »

ออฟไลน์ bahamu

อีกนานมาก คาร์บูยังมีใช้อยู่เลย แต่ไฟฟ้าจะควบคุมเต็มระบบ
พวกกลไกล้วนจะมีเฉพาะที่

ฝาสูบสี่จังหวะแบบนี้จะอยู่ไม่นานนัก เพราะจะกลายเป็นสองจังหวะแทน
ถ้าออกมาแล้วดีอย่างที่โม้ หอยไฟฟ้าจะเป็นตัวป้อนไอดี ดูดไอเสีย

ถ้าเบนซิลไม่ต้องใช้หัวเทียนสำเร็จ คงใช้กันอีกนาน
ดีเซลสองจังหวะจะมาแทนที่ แต่ดีจนต้องตอน

ไฟฟ้าแค่มาทดแทนงานความเร็วต่ำ วิ่งสั้นๆ ซ่อมบำรุงต้องถูกกว่า
ถ่านมลพิษมาก กำจัดยาก ความจุยังไปไม่ถึงไหน และเสื่อมเร็วกับชื้น เค็ม
ซุปเปอร์คอนดัคเตอร์ก็ไปไม่ถึงไหน ยังแช่แข็งเหมือนเดิม

รถลำเลียง ยานเกราะ รถบรรทุก เรือ รถไฟบรรทุก ดีเซลดีที่สุด

ดีกว่านี้คงเป็นฟิวชั่น ร้อยปีคงย่อมาไม่สำเร็จ
ฟิสชั่นใช้เป็นต้นแรงจักรไอน้ำ แต่มีกากนิวเคลียร์

รอให้ปฏิกรณ์อาร์คสำเร็จก่อน สันดาบถึงตายสนิท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2016, 17:38:06 โดย bahamu »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมว่า NA มันจะโดนแทนด้วยเครื่องแบบอื่นมากกว่า
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Sacrifice

ตามเทรนด์คงไปเป็นรถไฟฟ้า 100% สำหรับรถเก๋ง  อย่างเร็วก็ 20 ปี   เหมือนกับเกียร์ธรรมดาที่ตอนนี้เริ่มหายไปแล้ว

แต่สำหรับรถบรรทุก รถกระบะ ก็คงเป็นดีเซลเทอร์โบ เกียร์ธรรมดา ต่อไป

ออฟไลน์ SM.

เป็นไปได้ครับ จะเร็ว จะช้า เท่านั้นเอง

เรื่องมลพิษ การประหยัดพลังงาน เป็นสิ่งที่ต้องทำ  ถ้ามองในภาพรวม ก็เพื่อโลกของเรา

ออฟไลน์ Matlab

เหมือนที่พ่อแม่เราไม่ปลื้มเพลง บอดีแสลม โปเตโต้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ
เดี๋ยว เดี๋ยว bodyslam potato นี่มันแก่ขนาดนั้นเลยหรอครับ 555 เห้ยนี่.. เดี๋ยวนะขอทำใจแปบ เข้าเรื่อง เครื่อง NA ในอนาคตอันยาวไกลมากๆจน headlighmag เปลี่ยนเป็นชื่ออื่น แต่ก็ยังเป็น headlightmag อยู่ NA จะหมดไปแน่นอนครับ แต่ผมมองว่า hybrid ก็ไม่รอดเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเครื่องยนต์ไฟฟ้าล้วน หรือ เซลล์เชื้อเพลิงซะมากกว่า เอางี้ ถ้าผมยังจำกระทู้นี้ได้ อีก 30 ปีที่ผมยังกลับมาอ่านได้ในฐานข้อมูล ผมอาจจะขำในคำตอบนี้ของตัวผมเองก็ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อนาคตอันไกลครับ
ยิ่งพวกยุ่น ตลาดแมสนี่ยังไงก็ N/A

ออฟไลน์ mamaman

บังคับขับ 90 ยังไงก้ NA เครื่อง 600 CC

ออฟไลน์ kittiphat123

เป็นไปได้ และ เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะมันเป็นเรื่องของอนาคต ไม่รู้อีก100ปีข้างหน้า อาจขับเครื่องบินหรือเรือกันหมดก็ได้