ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ BA ระบบ ESC ระบบ TCS และ ระบบ HSA ในชีวิตจริงได้ใช้ประโยชน์แค่ไหนครับ  (อ่าน 12372 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ระบบเสริมแรงเบรค BA
ระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ  ESC
ระบบป้องกันล้อฟรีขณะออกตัว TCS
ระบบช่วยการออกตัวขณะจอดบนทางลาดชัน HSA
ในชีวิตจริงได้ใช้ประโยชน์หรือแค่ไหนครับ และถ้าหากติดตั้งเพิ่มคิดว่าจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ครับ

ผมกำลังหาข้อมูลว่า รถที่มีระบบเหล่านี้มันต้องเพิ่มเงินอีกประมาณนึง แล้วมันคุ้มค่ากับเงินที่ต้องเพิ่มไปหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2016, 18:34:24 โดย sengausa »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ติดตั้งเพิ่มไม่ได้คับ

แล้วที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นในชีวิตประจำวันจริงๆมันได้ใช้ทุกตัว ทุกครั้งที่ขับรถด้วยซ้ำ

แต่เมื่อก่อนยังไม่มี ตอนนี้มีก็รีบเอาเหอะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
อย่างน้อย DTC ผมก็เห็นมันกระพริบทุกวันนะครับ รถผม
(แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ ถ้าไม่มีมัน คงนอนข้างถนนนานแล้ว)
ปล. e90 330i
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ใช้ในชีวิตประจำวันอาจจะบ่อยหรือไม่บ่อยนั่นผมมองว่าไม่ค่อยสำคัญ แต่การได้ใช้ระบบพวกนี้แต่ละครั้ง โดยเฉพาะ ESC

มันสามารถเปลี่ยนเหตุการณ์ได้ จากเหตุการณ์ที่ญาติๆ ร้องไห้เป็นลมหน้าศพที่กู้ภัยกำลังงัดออกจากซากรถที่พังยับ

เป็นเหตุการณ์ที่ผู้ขับขี่ที่กลับบ้านหาญาติได้อย่างปลอดภัยพร้อมรถที่ไร้รอยขีดข่วน แถมมีเรื่องเล่าว่าวันนี้ถนนลื่น เกือบแหกโค้งตรงนั้น ดีนะที่ ESC ช่วยไว้

เพราะนั้น ระบบพวกนี้ซื้อมา ทั้งชีวิต ใช้แค่ครั้งเดียวก็เกินคุ้มแล้วนะครับ

ใช้ในชีวิตประจำวันอาจจะบ่อยหรือไม่บ่อยนั่นผมมองว่าไม่ค่อยสำคัญ แต่การได้ใช้ระบบพวกนี้แต่ละครั้ง โดยเฉพาะ ESC

มันสามารถเปลี่ยนเหตุการณ์ได้ จากเหตุการณ์ที่ญาติๆ ร้องไห้เป็นลมหน้าศพที่กู้ภัยกำลังงัดออกจากซากรถที่พังยับ

เป็นเหตุการณ์ที่ผู้ขับขี่ที่กลับบ้านหาญาติได้อย่างปลอดภัยพร้อมรถที่ไร้รอยขีดข่วน แถมมีเรื่องเล่าว่าวันนี้ถนนลื่น เกือบแหกโค้งตรงนั้น ดีนะที่ ESC ช่วยไว้

เพราะนั้น ระบบพวกนี้ซื้อมา ทั้งชีวิต ใช้แค่ครั้งเดียวก็เกินคุ้มแล้วนะครับ
ขอบคุณมากครับ  เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ระบบเสริมแรงเบรค BA
ระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ  ESC
ระบบป้องกันล้อฟรีขณะออกตัว TCS
ระบบช่วยการออกตัวขณะจอดบนทางลาดชัน HSA
ในชีวิตจริงได้ใช้ประโยชน์หรือแค่ไหนครับ และถ้าหากติดตั้งเพิ่มคิดว่าจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ครับ

ผมกำลังหาข้อมูลว่า รถที่มีระบบเหล่านี้มันต้องเพิ่มเงินอีกประมาณนึง แล้วมันคุ้มค่ากับเงินที่ต้องเพิ่มไปหรือเปล่าครับ

ประโยชน์มันเยอะกว่า ไฟโปรเจคเตอร์ จอ DVD ดูหนังได้แน่นอนครับ

เห็นรถหลายคันไม่มีไฟโปรเจคเตอร์ แต่ของที่ว่ามานั้นมีหมดทุกอย่าง 80% คนไทยร้องยี้

หึๆๆๆ

มาว่าต่อด้วยการใช้งานประจำวัน

HSA ถ้าเป็นคน ตจว. แบบผม รับรองว่าใช้บ่อยแน่ๆ ทั้งตอนออกจากซอย ไปถนนใหญ่ (ถนนใหญ่สูงกว่าซอยในบ้าน) ทั้งตอนรถติดบนสะพาน

ESC (DSC) ส่วนตัวถ้ารถที่ขับเองไม่เคยได้ใช้ แต่ถ้ารถเทสไดรฟ์เคยลอง แต่น้องที่ทำงานที่เดียวกันบอกเคยลองกับรถตัวเองละ (วีโก้D4D 3.0 ตัวท๊อป เห้นน้องบอก ตัว Champ ไม่มี) น้องมันบอกไม่มีสงสัยผมลงไปนอนข้างถนนหละ

ฺBA (EBD) อันนี้จะได้ผลจริงตอนรถใช้ไปสักระยะหนึ่ง มันมักจะเกิดตอนที่ผ้าเบรคสึกไม่เท่ากัน ของทั้ง 4 ล้อ

สุดท้ายเชื่อเถอะครับว่าคุ้มที่จะเพิ่มเงินไปในของส่วนนี้
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
รถผมมี แต่ไม่เคยกระพริบ ไม่เคยทำงานเลย -*-

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็คนนึงไม่ค่อยได้ดู
ดูแต่โปรเจคเตอร์ จอสัมผัส8นิ้ว กล้องหลัง หลังคาแก้ว บลาๆๆๆ

รู้สึกว่าควรจะต้องดูระบบ Active และ Passive safety พวกนี้บ้างล่ะ

ออฟไลน์ YenChar

คหสต นะ

ระบบพวกควบคุมการลื่นไถล จำเป็นมากๆ
ผมเคยล้อซ้ายลงแอ่งน้ำตอนฝนตก ได้ระบบนี้ช่วยไว้ไม่ให้รถเป๋ไปชนคันข้างๆ
ทุกวันนี้มันก็อุ่นใจ มันอาจไม่ได้ช่วยทั้งหมด แต่มันช่วยลดความเสียหายที่ตามมา

ส่วนตัวผมมองว่าเราขับดีอยู่แล้ว แต่บางเหตุการณ์มันเกิดแบบเราไม่ตั้งใจ
การขับขี่เป็นของเรา เราควบคุมได้ เราขับช้าได้ เราอ่านไลน์ เราเบรคได้
แต่ฝนตก เราควบคุมไม่ได้ แอ่งน้ำ เราควบคุมไม่ได้ ดิน โคลน มันนอกเหนือการควบคุม
การที่มีระบบพวกนี้ มันช่วยป้องกันปัจจัยที่มันป้องกันไม่ได้

ออฟไลน์ O_o"

เป็นระบบที่อยากให้มีเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในทุกยี่ห้อครับ

อยากให้มี แต่ไม่อยากใช้  :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

ระบบพวกนี้ มีไว้ช่วยการขับขี่ อาจจะทำให้เรารอดจากความสูญเสียได้ ไม่มากก็น้อย

คล้ายๆ ถุงลม สำคัญมากๆ แต่ไม่มีใครอยากให้มันทำงาน

ส่วนตัวผมเจอมาแล้วกับตัวเอง ถุงลมทำงานคู่หน้าเลย รถขายซากเท่านั้น ไม่ต้องซ่อมให้เสียเวลา

เวลาซื้อรถ ถึงต้องคำนึงถึงระบบพวกนี้ อุปกรณ์พวกนี้เอาไว้ให้มากๆ เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ช่วยมาหลายครั้งแล้ว ต่างจังหวัด ฝนตกๆ ใหม่ๆ

ถนนลื่นๆ ขึ้นเขา ลงเขา ทางโค้ง ESC, TRC ช่วยได้เยอะเลย หลายครั้งแล้ว

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนที่ขับรถเก่งมากๆ ควบคุมรถได้ดีขั้นเทพ สามารถจัดการกับปัญหาเฉพาะหน้าได้ดี ก็อาจจะไม่ต้องการระบบเหล่านี้ครับ

แต่คนที่ขับรถทั่วไป ไม่ได้ขับรถแบบมืออาชีพ Option เหล่านี่จะทำให้การหลบหลีกอุปสรรคหรือเหตุการณ์ฉุกเฉินที่อยู่ตรงหน้าเป็นเรื่องง่าย

ทำให้ไม่เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆ แต่ถ้าขับเร็วเกินไปมันก็ช่วยไม่ได้นะครับ

ผมว่าทำให้คนตระหนักและให้ความสำคัญนั้นยากครับ บังคับให้มีมาในทุกรุ่นย่อยแบบใน ECO Car Phase II นั้นแหละครับถึงจะดี
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Matlab

มันเป็นระบบเกี่ยวกับความปลอดภัยครับ ถามว่าในชีวิตจริงได้ใช้ประโยชน์แค่ไหน มันก็ใช้ในทุกวินาทีของการไปนั่งบนรถนั่นแหละครับ อีกคำถามหนึ่งที่ผมจะตั้งคำถามให้ตัวเองคือ ผมอยากได้ระบบพวกนี้ไหม ผมอยากได้นะครับ ครั้งเดียวที่มันทำงานอาจหมายถึงชีวิตของผมก็ได้ แต่เหนือกว่าทั้งหมดที่ระบบนี้ หรือ ระบบไหนจะมีคือ ความไม่ประมาทครับ ระบบจะเทพสุดขอบฟ้าแค่ไหน ถ้าคุณขาดสติ 1 วินาทีที่ขาดไปนั้นหมายถึงน้ำตาของคนที่อยู่ข้างหลังครับ สรุป อยากให้มีในรถทุกรุ่นครับ แต่ถ้าไม่มีหรืองบไม่ได้จริงๆ ไม่เป็นไรครับ ผมขอมีสติอยู่กับตัว นั่นก็เป็นพร อันประเสริฐแล้วครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ในชีวิตจริงได้ใช้ประโยชน์แค่ไหน ?

ก็แล้วแต่สไตล์คนที่ขับครับ

บางคน ได้ใช้ทุกวัน
บางคน ไม่เคยได้ใช้เลย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ MUK

ระบบพวกนี้มีประโยชน์อย่างมากครับและได้ใช้ในบางโอกาสครับแล้วแต่ลักษณะเหตุการณ์ครับ

แต่สิ่งที่ผมคิด ระบบพวกนี้ ในแต่ละยี่ห้อ การทำงานจะเท่าเทียมกัน หรือว่าได้มาตรฐานในระดับไหน เพราะว่า ยากที่จะทดสอบจากเราๆ ท่านๆ กันในบางระบบ

แต่ยังไงมีก็ดีกว่าไม่มีแน่ๆ ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีประโยชน์มากๆแม้ระบบมันจะไม่ทำงานก็ตามครับ ส่วนตัวแล้วถ้ารถมือ 1 ไม่มีระบบเหล่านี้ผมไม่ซื้อ ตัดออกจากตัวเลือกทั้งหมด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
BA นานๆ จะทำงาน มันจะทำงานก็ต่อเมื่อระบบมันตรวจจับได้ว่าเรากดเบรคลงไปลึกและเร็ว (เบรคกระทันหันนั่นล่ะ) เจ้าตัวนี้จะทำงานก่อน พอล้อเริ่มล็อคปุ๊บ ABS จะเข้ามาสมทบทันที
 - เมื่อก่อนตอนใช้ยางห่วยๆ ติดรถนี่ได้ใช้มันบ่อยมาก เพราะยางมันไม่ค่อยเกาะถนนจนระบบนี้ต้องเข้ามาช่วย

ESP/ESC/VSA/VSC นานๆ จะทำงานเช่นกัน มันคือ ABS รุ่นที่สองนั่นเอง พอระบบเริ่มตรวจสอบได้ว่ารถเริ่มมีการเสียการทรงตัว มันจะสั่งเบรคแต่ละล้อทำงานให้สัมพันธ์กัน แม้ว่าเราจะไม่ได้กดแป้นเบรคก็ตาม โดยที่คงไม่ให้รถปัดหรือเสียการทรงตัว
 - อันนี้ช่วงฝนตกถนนลื่น หรือเจอแอ่งน้ำนี่ช่วยได้มากครับ แต่นานน้านทีมันจะทำงาน ทั้งชีวิตเคยเห็นมันทำงานอยู่สองครั้ง รถจะแฉลบนิดๆ แต่ก็ไม่ปัด

HSA จะได้ใช้บ่อยตอนขึ้นห้างแล้วติดกลางเนินครับ รถเล็กๆ เครื่องใหญ่หน่อย หรือเป็นเครื่องดีเซลแรงบิดสูงจะไม่ค่อยเห็นผล เพราะกำลังเครื่องมันเหลือๆ แต่ถ้าอย่าง Camry 2.0 ที่ไม่มีระบบนี้ช่วย ปล่อยเบรคปุ๊บไหลวืดปั๊บจนนึกอยากให้มีระบบนี้เข้ามาช่วยมากๆๆๆๆๆๆ

สรุปในชีวิตจริงถ้าขับขี่อย่างปลอดภัยอยู่แล้วจะไม่ค่อยเห็นประโยชน์มันครับ แต่ถ้าเจอเหตุการณ์คับขันที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ แม้การทำงานเพียงครั้งเดียวของมัน ถือว่าเป็นประโยชน์อย่างมหาศาลแก่ชีวิตเลยครับ คนไทยบางส่วนมักจะมองข้ามเรื่องนี้ว่า "ฉันขับขี่อย่างปลอดภัยอยู่แล้ว มันไม่จำเป็นหรอก เอาเงินไปลงกับไฟลูกแก้วสวยๆ หรือหลังคาซันรูฟเท่ๆ ดีกว่า" แต่ถ้าได้เจอกับตัวจริงๆ ถึงจะรู้ถึงคุณประโยชน์ของมันครับ แต่เมื่อถึงตอนนั้นก็อาจจะสายไปแล้ว.....
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Air_graphic

แบบใช้ประจำวัน เจอฝนแรกได้ใช้เลย แค่ยูเทิร์นเข้าบ้าน กดคันเร่งระดับปกติท้ายกวาดสนุกเลย
ถ้าไม่มี vsc trc ก็คงหมุนอยู่กลางถนนหรือเลื้อยเป็นงู อันนี้แค่หมุนพวงมาลัยกลับแล้วขับต่อ
แถมยูมาแล้ว ตอนเร่งต่อล้อยังฟรีส่งอีก แต่รถก็ไม่เซไม่เลื้อย ใช้ชีวิตง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2016, 05:13:13 โดย Air_graphic »

ขออนุญาตถามเพิ่มเติม เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกซื้อรถใหม่ครับ
ผมเข้าใจแล้วครับว่าระบบต่างๆ เหล่านี้ มีประโยชน์แค่ไหน ถ้ามีแล้วจะช่วยให้เราเดินทางได้ปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
แต่ถ้าหากผมมีตัวเลือกให้กับท่านช่วยตัดสินใจ ระหว่าง  รถกระบะ Cab แต่มีระบบเหล่านี้ครบ กับ รถกระบะ 4 ประตู มีเพียงระบบ ABS / EBD
ราคา 4 ประตู แพงกว่า 3 หมื่นกว่าบาท  ถ้าหากเป็นท่าน  ท่านจะเลือกรถกระบะคันไหนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขออนุญาตถามเพิ่มเติม เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกซื้อรถใหม่ครับ
ผมเข้าใจแล้วครับว่าระบบต่างๆ เหล่านี้ มีประโยชน์แค่ไหน ถ้ามีแล้วจะช่วยให้เราเดินทางได้ปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
แต่ถ้าหากผมมีตัวเลือกให้กับท่านช่วยตัดสินใจ ระหว่าง  รถกระบะ Cab แต่มีระบบเหล่านี้ครบ กับ รถกระบะ 4 ประตู มีเพียงระบบ ABS / EBD
ราคา 4 ประตู แพงกว่า 3 หมื่นกว่าบาท  ถ้าหากเป็นท่าน  ท่านจะเลือกรถกระบะคันไหนครับ
ถ้าวัดแค่ความปลอดภัยก็เลือกเอาแคปที่มีระบบควบคุมการทรงตัว
แต่การเลือกที่จะเอารถสี่ประตูมันมีปัจจัยอื่นเข้ามาด้วย
สุดท้ายถ้าเป็นผมต้องเลือกก็คงเอาสี่ประตูที่มีแค่ abs ebd
เพราะผมคงไม่อยากให้ลูกนั่งในกระบะแคปแคบๆหรอก
เหตุผลแค่นี้ผมก็คงไปสี่ประตูแล้วครับ..
มีงบถึง ก็คงเอาสี่ประตูที่มีระบบควบคุมการทรงตัวแน่นอน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tee+...Lek

อุปกรณ์ที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามาทั้งหมด ไม่มีใครอยากจะใช้งานหรอกครับ

แต่เป็นอุปกรณ์ที่ในเสี้ยววินาทีนั้น การมี และไม่มีผลลัพธ์อาจถึงกับความเป็นและความตาย

ดังนั้นถ้ามีกำลังพอ ผมแนะนำว่ามีไว้เถอะครับ

ส่วนเรื่องกระบะ บอกอีกเรื่องที่หลายคนไม่ทราบ การจดทะเบียนรถ Cab กับรถสี่ประตู การจ่ายภาษีก็ต่างกันนะครับ เรื่องนี้ต้องคำนึงด้วย (ไม่แน่ใจว่าภาษีใหม่จะเปลี่ยนหรือเปล่า) แต่รับรองว่าภาษีต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับผมซื้อคันต่อไป ยังไงก็ต้องมีครับ

ไว้ใจยางอย่างเดียวไม่ได้แล้ว

ถนนเมืองไทยแย่ลงทุกวัน

และคนขับรถเมืองไทยก็แย่ลงทุกวัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Auto

รถอะไรก็ขับได้ครับ   เมื่อกอ่นไม่มียังขับได้หมดเลย  นี่เป็นคำพูดของคนกลุ่มนึงเคยกล่าวกันเอาไว้ 
แต่ว่ารถที่มีระบบพวกนี้ เกิดสมมุติมันช่วยคุณไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้ครั้งนึงแล้ว     มันก็คุ้มที่มีมาแล้วครับ  เลือกได้ก็เลือกไปเถอะ    ถ้าเสียดายเงินโน่นนี่นั่น  อย่าซื้อรถครับใช้รถสาธารณะดีกว่าถูกกว่ามีรถเองอีกด้วย   เพราะรถสาธารณะก็ไม่มีระบบพวกนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ESC หรืออะไรแล้วแต่จะเรียก
ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ก็ต้องขับแบบระมัดระวังโคตรๆหละครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

เคยใช้ 2 ครั้ง

- ครั้งแรกขึ้นดอย แล้วเป็นทางกรวด กดคันเร่งส่งแต่เหยียบลึกไปหน่อย ระบบเลยทำงานไม่ให้ล้อฟรี ไม่งั้นอาจจะเสียหลักตกเหวไปล่ะมั้ง

- ครั้งที่สองเมื่อวันก่อน ช่วงพายุเข้าทางเหนือ กดคันเร่งแรงไปหน่อยอีกเหมือนกันจังหวะไฟเขียวพอดี ไม่งั้นคงหมุนกลางสี่แยกไปล่ะ

- มีอีกครั้ง หักหลบรถเสียที่จอดเลนขวา(โคตรบ้า)ตอนฝนถนนลื่น+มืด ตอนความเร็ว 130 อันนั้นมองไม่ทันว่าได้ใช้หรือไม่ แต่รอดมาแบบหวุดหวิด

ชนิดที่ว่าหูกะจกข้างรถคันนั้น มาอยู่ตรงกระจกข้างๆประตูผมอะ หุๆ

ผมว่ามันโคตรดีนะ ถือว่าเป็นเบสิคที่ควรมีเลย มีประโยชน์กว่ากล้อง assist ไรทั้งหลายอีก

ออฟไลน์ CJ.

ได้ใช้หลักๆ บ่อยๆเลย คือ hsa ครับ นอกนั้นแล้วแต่วาระไป

แต่ระบบพวกนี้มีไว้ดีกว่าไม่มีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บางคนอาจจะได้ใช้ไม่บ่อย แต่ถ้าได้ใช้ รับรองว่าคุ้ม

ออฟไลน์ Fly to dream

กล้าหักหลบหมาที่ความเร็ว 120 เพราะ ESP และค่อนข้างมั่นใจช่วงล่าง เลยรอดจากการชนมาแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย