ผู้เขียน หัวข้อ: รถ MG ในเครือของ SAIC ได้รับเทคโนโลยี่จาก GM หรือ VW และค่ายอื่นๆ บ้างหรือไม่คับ  (อ่าน 1943 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมเคยได้ยินว่า SAIC ทำรถร่วมกับ VW และ GM

แล้วก็เคยไปซื้อ ซังยองอยู่ช่วงนึง

อยากทราบว่า นอกจากเทคโนโลยี่ที่ซื้อมาจาก Rover แต่ใช้ brand  Rover ไม่ได้แล้ว

ตัว MG by cp-SAIC

ใช้เทคโนโลยี่จากเจ้าไหนบ้างคับ

อยากให้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

@ อารัมภบท...
      สำหรับGM ในจีนไม่เพียง แต่เป็นตลาดขนาดใหญ่มากนะ แต่ยังเป็นประตูสู่การขายที่มากขึ้นในเอเชียเรารวมถึงการทำsourcing ชิ้นส่วนที่ราคาถูกคุณภาพดีด้วยครับ. จะว่าไปก็ทุกแบนดเมกาแหละที่จีนเป็นsourcing อย่างดี ฟอรดก้อเหมือนกันแหะๆ

ในแง่นี้กลยุทของGMสอดคล้องกับของ SAIC นะ.  GMได้รับประโยชจากการผลิตที่เพิ่มขึ้นในประเทศจีน.

และด้วยเหตุนี้GM จึงออกตัวล้อฟรีแถมดริฟโชว์ อย่างหนักเพื่อถ่ายทอดความรู้และเทคโนโลยีให้กับวิศวกรท้องถิ่นบองจีน แถม GMเนียะมีการฝึกอบรมให้กับ5มหาลัยดังของจีนโดยเฉพาะแถมส่งวิศวกรของจีนไปดูงานตั้งแต่เริ่มต้นผลิต จนส่งมอบเลย
         นอกจากนี้ยังให้งบวิจัยและพัฒนา r&d  ที่อนุญาตให้วิศวกรจีนเข้าถึงการออกแบบล่าสุดของซะด้วย ไม่ต้องแปลกใจดีไชนแปลกๆมีไห้เห้นที่จีน5555

เท่านั้นยังไม่พอ Gm ได้ยอมทำการปรับเปลี่ยนการออกแบบเพื่อให้เหมาะกับคงามต้องการของตลอดนั้นๆ. เช่นลดขนาดเครื่องยนต์ การออกแบบเบาะนั่งไหม่ การมีแอรหลังเปนต้น ไม่ต้องแปลกใจที่จีนมีอำนาจในการออกผลิตภันตามใจลุกค้าได้ ก้อเส้นใหญ่อะนะ

ไว้ว่างๆจะลงรายละเอียดนะ. ฟิ้ววววววว

ส่วนของVW ไว้มาคุยวันหลังละกันยาววววกว่าGM
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ส่วนมากเครื่องมาจาก GM ครับ ช่วงล่างก็โปะแปะป้ายจากเทคโนโลยีทั้ง VW GMและ MG ที่ซื้อมา

Platform หลังๆ เท่าที่ดูจะออกแบบเองแล้ว ใช้ร่วมกับ Roewe และ Maxus ครับ พวกเทคโนโลยีจะเป็น SAIC พัฒนาเอง

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
นอกเรื่องจากคำถามนิด ในจีนแม้ SAIC จะดูใหญ่เป็นถึง1ในTop4 ของจีน (SAIC FAW DongFeng Chang-an) แต่ผมคิดว่า FAW มีความเป็นต่อกว่าในเรื่องการนำเทคโนโลยีนอกมาใช้เพราะร่วมมือทั้ง VW+Audi (SAIC ได้ VW+Skoda GM) Mazda GM Toyota และจำนวนขาย
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc