ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแว่นกันแดดขับรถยังไงครับ  (อ่าน 24197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เลือกแว่นกันแดดขับรถยังไงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 19:45:48 »
เลือกแว่นกันแดดขับรถยังไงครับ มันมีเลนชนิดไหนบ้างครับที่เค้าใส่ขับรถกัน ผมดูยังไงมันเยอะไปหมด

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
Re: เลือกแว่นกันแดดขับรถยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 20:06:57 »
จริง ๆ ผมก็ไม่เคยใช้นะครับ  เพิ่งเริ่มซื้อ เมื่อ 1 เดือนที่แล้วเอง
ซื้อของ Police ที่ตัวเลนเป็น โพลาไลท์ ก็แลมันลดแสงสะท้อนดีเหมือนกัน
ลดความจ้าของแสงได้ดีพอสมควร  อ๋อมีอย่างนึงที่ไม่ชอบ คือ
เคยเห็นฟิล์มรถยนต์ที่หมดอายุหรือเปล่าครับ  แว่นอันนี้มองเห็น
แล้วรู้เลย มันจะเป็นสีเหลือบ ๆ เหมือนตารางหมากรุก เห็นแล้ว
แสบตาเป็นอย่างยิ่ง  ผมเลยรู้สึกว่า ตกลงแล้วมันดีหรือไม่ดี
หรือใช้เลนต์ที่เป็นสีดำอย่างเดียว  กันแสง UV เท่านั้นพอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เลือกแว่นกันแดดขับรถยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 20:23:46 »
เอาแบบที่เท่ที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 21:16:46 »
ผมว่า สีดำ สบายตาสุดครัับ ส่วนยี่ห้อหรือราคา ก็ตั้งแต่แว่นแฟชั่นทั่วไปขายตามข้างถนน จนถึงยี่ห้อพวก Ray-ban Oakley  แต่ยังไงก็ต้องลองใ่ส่ก่อนซื้อครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 21:49:57 »
ผมมีแต่ของตลาดนัดติดไว้ในรถอันเดียวนะครับ

ปกติไม่ค่อยใส่ ใส่เวลาง่วงๆ ตาสู้แดดไม่ไหว >_<"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 21:52:48 »
เท่าที่รู้นะครับ ใส่เพื่อขับรถไม่จำเป็นต้องเป็นถึงแว่น polarized ก็ได้ เอาให้กัน UV ได้ 100% ก็พอ ถูกกว่าด้วย
ส่วนวิธีเลือกแบบของผมนั้นก็พาแฟนไปร้าน Ray-ban ที่ Central World แล้วก็ลองดูหลายๆ อันแล้วช่วยกันตัดสินใจ แล้วก็แอบจำรุ่นไว้ (ของผม RB3322) แล้วก็สั่งซื้อทาง eBay ประหยัดเงินไปได้ราวๆ 4000 บาท (8 พันกว่า บาทเหลือไม่ถึง 5000 รวมค่าส่งแล้ว)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 21:58:57 »
ใช้แว่นสายตาเลนส์ธรรมดาแล้วย้อมสีเทาเอาครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 23:41:17 »
ผลใช้ของ Oakley ครับ กัน UV 100 เปอร์เซ็นต์ ข้อดีของ Oakley ส่วนใหญ่เลนส์จะกันกระแทก เวลากระแทกแรงๆจะไม่แตกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยเข้าตาครับ

แนะนำว่าซื้อห้างจะแพงกว่าสั่งซื้อ ebay มากครับ หลายพันเลย

แนะนำว่าให้ดูว่ากันยูวีได้จริงๆนะครับ เลือกของมีคุณภาพหน่อย(แต่ไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป) เพราะถ้าของไม่ดีจะเวียนหัวมากเวลาใส่นานๆครับ

เพราะการหักเหแสงจะไม่มีคุณภาพ เคยลองแล้วครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 23:53:07 »
งั้นเปลี่ยนไปใส่ Oakley ดีกว่าครับ เวลาแตกนี่น่ากลัวนะ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 01:02:36 »
อะไรก็ได้แต่ขอเป็น Oversize Glasses อะครับ
พอดีเป็นคนชอบใส่แว่นใหญ่ๆอยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 01:56:27 »
ผมชอบ Oakley PitBoss ครับ อยากได้ริงๆ เห็นเค้าถ่ายแว่นในรูปถ่ายมันถ่ายไม่ขึ้นอ่ะ แต่ตัวจริงสวยมาก

ถ้าแบบ oversize ผมชอบของ Ray-Ban

ผมว่าจะซื้อแว่นกันแดดใช้อย่าซื้อของปลอมเลยครับ เราเอามาใช้กับอวัยวะที่สำคัญที่สุดนะครับ

อีกอย่างแว่นปลอมบางอันแค่ฉาบอะไรก็ไม่รู้สีดำ ดูเหมือนกัน UV กันแดด มันทำให้รูม่านตาใหญ่รับแสงเพิ่ม

ถ้ามันไม่กัน UV ก็รับไปเต็มๆ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 07:57:07 »
แล้วซื้อใน ebay เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าไม่เจอของปลอม

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:03:49 »
ยังไงก็แนะนำใหซื้อของแท้นะครับ คุณภาพมันต่างกัน

แต่แว่นของแท้เมืองไทยแพงมาก เมืองนอก น้อยที่สุดต้องถูกกว่าเมืองไทย 30%

ส่วนของผมใช้ตัวนี้อยู่ oversize ครับเห็นแล้วปิ๊งเลย ของ Giorgio Armani
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:30:31 »
ผมใช้คลิปหนีบแว่นอีกทีน่ะครับ เพราะผมใส่แว่นสายตาอยู่ และผมว่าใช้เลนส์โพลารอยด์น่าจะดีกว่านะครับ เพราะจะทำให้มองเห็นภาพได้ชัดขึ้น บางทีขับรถกลางคืนผมยังใส่เลย เพราะไฟหน้าของรถคันข้างหลังมันฟุ้งแยงตา

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:40:20 »
อะไรก็ได้แต่ขอเป็น Oversize Glasses อะครับ
พอดีเป็นคนชอบใส่แว่นใหญ่ๆอยู่แล้ว  ;D
เห็นแล้วล่ะครับว่าแว่นใหญ่จริง

ผมใช้คลิปหนีบแว่นอีกทีน่ะครับ เพราะผมใส่แว่นสายตาอยู่ และผมว่าใช้เลนส์โพลารอยด์น่าจะดีกว่านะครับ เพราะจะทำให้มองเห็นภาพได้ชัดขึ้น บางทีขับรถกลางคืนผมยังใส่เลย เพราะไฟหน้าของรถคันข้างหลังมันฟุ้งแยงตา
ปรับกระจกมองหลังลงก็ได้มั้งครับ แต่ถ้ากระจกข้างก็ซวยไป ผมก็คิดนะจะใส่แว่นตอนกลางคืนที่มันไม่ค่อยบังแสงเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 19:00:34 »
แล้วซื้อใน ebay เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าไม่เจอของปลอม

ลอง search "ray-ban ของแท้ดูยังไง" ใน Google แล้วคลิกในเว็บของร้าน JakkyGlass แล้วอ่านดูแล้วกันครับ แต่ยังไงถ้าดูไม่ดีก็อาจได้ของปลอมมาเหมือนกัน

ตอนผมได้มาเลยลองเอาไปที่ร้านแว่นใน Paragon ร้านนึงแล้วขอเค้าทดสอบว่ากัน UV 100% หรือเปล่า ซึ่งก็กันครับ  ;D เลยใส่ได้อย่างสบายใจ

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 15:45:11 »
ได้ความรู้แยะเลย แต่ก็ยังไม่ค่อยคุ้นเคย กับเวลาใส่แว่น ขับรถจริง ๆ
มันรู้สึกมีอะไรมากดดั้งจมูก ยังไงก็ไม่รู้ ขนาดอันที่ซื้อมาใหม่ เป็นซิลิโคน
ก็ยังเจ็บ ๆ อยู่

ออฟไลน์ ??????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 14:40:08 »

ตกลง แว่นกันแดดธรรมดา ที่กัน UV ได้เท่านี้ก็พอแล้วใช่ไหมครับ