ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย (หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองอ่านดู)  (อ่าน 3472 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ไม่แน่ใจว่ามีลับลมคมในอะไรหรือเปล่า ลองอ่านและพิจารณาเองค่ะ
เนื่องจากใบขับขี่จะหมดอายุ เลยโทรไปสอบถามขนส่งจังหวัดนึง (ไม่ขอออกชื่อ) ว่าต้องทำอะไรบ้าง
เรา: สวัสดีค่ะ จะสอบถามเรื่องการต่อใบขับขี่ ตอนนี้เป็นแบบ 5 ปี กำลังจะหมดอายุ
ขนส่ง: ให้เตรียมเอกสาร มายื่นก่อน 9.30 นะครับ ซึ่งต่อแบบนี้ต้องอบรมนะครับ แต่ตอนนี้คิวอบรมที่เขามาลงชื่อไว้ยาวประมาณ 2-3 เดือน (ตอนแรกก็ไม่ได้เอะใจอะไร คิดแต่ว่าน่าจะจริงเพราะขนส่งนี่มันคนเยอะจริงๆในแต่ละวัน)
เรา: โอ้ งั้นไม่ทันหรอกค่ะ เพราะบัตรเราจะหมดเดือนหน้า
ขนส่ง: อ้อออ มีวิธีครับ คือ ให้ไปอบรมที่โรงเรียนสอนขับรถ ก (นามสมมุติ) ก่อน แล้วก็เอาใบอบรมมายื่นได้เลย (ตรงนี้เขาย้ำแล้วย้ำอีก จริงๆตอนแรกเราก็พอใจนะ ถ้ามันเร็วเราก็ยินดีจ่าย เพราะเราคงขอหยุดงานได้แค่วันเดียว)

พอตกบ่าย เราต้องไปเสียภาษีรถที่ขนส่ง เสียเสร็จก็เลยเดินไปที่เคาเตอร์ทำใบขับขี่ เพื่อจะไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
เรา: มาขอเอกสารไปกรอกเพื่อมายื่นตอนเช้าจะได้เร็วค่ะ เพราะจะไปอบรมที่โรงเรียนสอนขับรถก่อน เผื่อจะได้เร็วขึ้น
เจ้าหน้าที่: (ทำหน้า งงๆ) มาตอนเช้าค่ะ ก่อน 9.30 กรอกก็ยื่นเลย ไม่ต้องรออะไรนาน ยิ่งต่อบัตรแบบคุณนี่เข้าอบรมไม่เกินเที่ยงก็เรียบร้อยแล้วค่ะ ไม่ต้องไปกรอกไว้อะไร
เรา: (งงๆ) ก็เลยเล่าให้เขาฟังเรื่องที่โทรมาสอบถามและได้ยินว่าคิวอบรมนานเป็น 2-3 เดือน ตอนนั้นก็น่าจะเป็นหัวหน้า (เดาเอา ดูจากโต๊ะทำงาน) เดินออกมา เขาก็บอกว่าไม่ใช่แล้วคุณ เขาก็ชี้ให้ดูห้องอบรมและห้องทำบัตรว่า มีคนค้างมั้ย เออก็จริงไม่เห็นมีคนค้างเลย (มีนั่งรอ 2-3 คนมั้ง) เขาก็ย้ำว่ามายื่นเอกสารเสร็จไม่น่าจะเกินเที่ยงเสร็จแน่นอน

เราเลยลองนึกกลับไปดู ก็ทะแม่งๆ คือ คนที่รับโทรศัพท์ครั้งแรก พอนึกกลับไปก็แปลกๆ เพราะเขาย้ำนักย้ำหนาว่าคิวนานมาก และย้ำชื่อโรงเรียนสอนขับรถบ่อยมาก

ก็เป็นเรื่องราวที่เจอมาเล่าให้ฟัง ส่วนจะเป็นภัยหรือไม่ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนค่ะ

ออฟไลน์ lunarwhale

• Newbie
  • *
Re: เตือนภัย (หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองอ่านดู)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 15:51:16 »
ถือว่าเป็นภัยเลยแหละครับ ผมก็เพิ่งไปต่อมา [หมดอายุไป 3 เดือน] ที่ปทุมเจ้าหน้าที่แทบจะตะโกนย้ำตลอดเวลาเลยครับว่า ระหว่างมิจฉาชีพ อย่าหลงเชื่อมิจฉาชีพ ตอนที่ผมจอดรถ ก็มีคนรีบปรี่เข้ามาอธิบายเลย ผมสงสัยเลยถามเค้าไป เค้าตอบว่าที่จัดอบรมจะมีอยู่เช่น ราชฏัฏ อะไรแบบนั้นครับ ถ้าที่อื่นอย่าไปเชื่อ ไงก็ขอบคุณนะครับที่เอามาแจ้งกัน อันตรายจริงๆ
The blazing sun and the shining
moon have a chat at the edge of universe.

Re: เตือนภัย (หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองอ่านดู)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 15:53:53 »
ถือว่าเป็นภัยเลยแหละครับ ผมก็เพิ่งไปต่อมา [หมดอายุไป 3 เดือน] ที่ปทุมเจ้าหน้าที่แทบจะตะโกนย้ำตลอดเวลาเลยครับว่า ระหว่างมิจฉาชีพ อย่าหลงเชื่อมิจฉาชีพ ตอนที่ผมจอดรถ ก็มีคนรีบปรี่เข้ามาอธิบายเลย ผมสงสัยเลยถามเค้าไป เค้าตอบว่าที่จัดอบรมจะมีอยู่เช่น ราชฏัฏ อะไรแบบนั้นครับ ถ้าที่อื่นอย่าไปเชื่อ ไงก็ขอบคุณนะครับที่เอามาแจ้งกัน อันตรายจริงๆ
ถ้าเป็นภัยจริงๆ ก็ขอประนามเลยนะ เพราะคนที่รับสายก็คือ เจ้าหน้าที่ของขนส่งเองเลย เพราะเราโทรเข้าที่ขนส่งโดยตรงเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 16:48:45 »
เดี๋ยวนี้มันมีโรงเรียนสอบใบขับขี่ของเอกชนครับ สามารถรับรองออกใบขับขี่แบบถูกต้องตามกฎหมายได้เลย แต่ค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าที่ขนส่งเพราะเป็นเอกชน จนท.นี่คุยกับคุณตอนแรกในโทรศัพท์คงได้ค่านายหน้าจากโรงเรียนเอกชนเลยแนะนำคุณไปต่อใบขับขี่ที่นั่นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 17:22:01 »
เดี๋ยวนี้มันมีโรงเรียนสอบใบขับขี่ของเอกชนครับ สามารถรับรองออกใบขับขี่แบบถูกต้องตามกฎหมายได้เลย แต่ค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าที่ขนส่งเพราะเป็นเอกชน จนท.นี่คุยกับคุณตอนแรกในโทรศัพท์คงได้ค่านายหน้าจากโรงเรียนเอกชนเลยแนะนำคุณไปต่อใบขับขี่ที่นั่นครับ
อันนี้เป็นความรู้ใหม่เลยนะคะ มีด้วยเหรอโรงเรียนเอกชนที่ออกใบขับขี่ให้ได้เลยแบบถูกกฏหมาย ถ้าใช่เราก็ยินดีจ่ายนะ เพราะเราไม่มีเวลาไปขนส่งจริงๆ (โรงเรียนเอกชนคง save เวลามากกว่านะ เดาเอา)

แต่คนที่คุยกับเรา เขาบอกแค่ว่า ไปอบรมที่โรงเรียนแล้วเอาเอกสารมายื่นทำบัตรที่ขนส่ง ไม่ใช่ทำบัตรที่โรงเรียนนะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 17:34:40 »
อันนี้เป็นความรู้ใหม่เลยนะคะ มีด้วยเหรอโรงเรียนเอกชนที่ออกใบขับขี่ให้ได้เลยแบบถูกกฏหมาย ถ้าใช่เราก็ยินดีจ่ายนะ เพราะเราไม่มีเวลาไปขนส่งจริงๆ (โรงเรียนเอกชนคง save เวลามากกว่านะ เดาเอา)

แต่คนที่คุยกับเรา เขาบอกแค่ว่า ไปอบรมที่โรงเรียนแล้วเอาเอกสารมายื่นทำบัตรที่ขนส่ง ไม่ใช่ทำบัตรที่โรงเรียนนะ

ที่ผมเคยคุยมามีหลายแบบครับ

1. แบบ One Stop Service ทั้งสอบทฎษฎี,อบรม,สอบขับรถ ออกใบขับขี่ได้เหมือนที่ขนส่งเป๊ะ
2. แบบสอบทฎษฎี,อบรม เอาใบสอบมายื่นที่ขนส่งต่อ

ปล. ผมเคยไปถามโรงเรียนทำใบขับขี่เอกชนแห่งนึงว่าจะทำ ท.3 ซะหน่อย เพราะของเอกชนมีรถใหม่ๆให้นักเรียนขับ ไม่ต้องจองคิวแบบขนส่ง เวลาสอบไม่ต้องเสียเวลาไปหารถอีก เค้าคิดค่าเรียนพร้อมออกใบขับขี่ให้เสร็จประมาณ 2 หมื่นกว่าบาท เรียนประมาณ1เดือน

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 18:40:51 »
ผมเพิ่งต่อเมื่อปีที่แล้วต่อหมดอายุ 5 ปีนี่แหละมายืนยันว่าถ้ามาแต่เช้านั่งอบรมไม่เกินครึ่งวันเสร็จแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 19:32:07 »
มายืนยันอีกเสียง ไม่เกินเที่ยงก็เสร็จแล้ว

มาตอนเช้ารับบัตรคิว --> ทดสอบเหยียบเบรค --> ทดสอบตาบอดสี --> อบรม 1 ชม. --> ออกมาถ่ายรูปเลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 19:56:34 »
มาต่อใบขับขี่ 5 ปี ครึ่งวันก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว
คงเป็น นายหน้า โรงเรียนอบรมและสอนขับรถมากกว่า
เดี่ยวนี้ทำใบขับขี่ มีโรงเรียนอบรมและสอนขับรถของเอกชน รับเมื่อคิวเต็มที่ขนส่งเต็มครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 20:14:20 »
ดูแล้วผู้ชายคนนั้น น่าจะเป็นนายหน้าให้กับโรงเรียนสอนขับรถแห่งนั้น คงกินเปอร์เซนต์กัน ถ้าให้ดีอัพเหตุการณ์ที่คุณเจ้าของกระทู้เจออัพขึ้นโซเชียลไปเลยครับ เพื่อให้คนอื่นได้อ่านด้วย ผมเชื่อว่ายังมีอีกเยอะที่โดนแบบนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 20:41:23 »
ลองโทรไปใหม่ อัดเทป และเอาลงโซเชียลครับ
ดังแน่

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 07:55:42 »
ตอนนี้มีโรงเรียนสอนขับรถ ก (นามสมมุติ) น่าจะร่วมมือกับขนส่งครับ เพราะมีเพื่อนไปเรียนมา จ่าย5,500บาท เรียน20ชม. พร้อมทำใบขับขี่ได้เลย ไม่ต้องไปสอบที่ขนส่ง เพื่อนผมไปเรียนมาก็ได้ใบมาเลย ส่วนคุณภาพการคัดกรองไม่เหมือนไปสอบที่ขนส่งครับ ทั้งทฤษฏีหรือปฏิบัติมันง่ายมาก ง่ายจนใครไปเรียนก็สอบผ่าน100%เพราะสอบกับที่ฝึกสอนขับรถครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 08:17:22 »
ผมว่ามันทะแม่งๆตั้งแต่จองคิว 2-3 เดือนเเล้วครับ ที่อุดรธานีผมไปต่อมา ต่อให้คนเยอะขนาดไหนก็เข้าไปได้หมดครับ

ไม่มีรอรอบต่อไป ไม่มีจองคิว นอกจากว่าจะมาไม่ทันรอบนั้นถึงต้องรอรอบต่อไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 08:57:33 »
อืม...เพิ่งเคยได้ยินเคสแบบนี้แฮะ    ของผมโซนชลบุรีคนมาสอบกับต่อใบขับขี่เยอะมากแล้วก็ค่อนข้างเข้มงวดเลยทำให้คนไม่ผ่านเยอะก็ต้องมาใหม่บางคนมา 3 รอบถึงจะผ่านก็เลยรอนานหน่อยแต่วันเดียวเสร็จแน่นอนถ้ามาก่อน 10 โมง ตอนผมต่ออายุใบขับขี่ไปตอน 9 โมงเสร็จราวๆบ่าย 2 เพราะคนเยอะรอคิวเข้าอบรมนานหน่อย

ป.ล. ดูวีดีโออะไรก็ไม่รู้มีแต่เกี่ยวกับแท๊กซี่นี่มาทำใบขับขี่ส่วนบุคคลนะ จำได้แม่นเลยฉากบอลเชิญยิ้มเป็นคนขับแท๊กซี่จอดฉี่ข้างทาง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 09:46:02 »
มีมาทุกรูปแบบจริงๆ ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 17:08:33 »
หากินละสิครับ

อบรมบ้าอะไรคิวยาว2-3เดือน ไม่มีหรอกครับ
แล้วพวกต่อกับทำใหม่ก็คนละส่วนอยู่แล้ว
ขนาดเขตผมว่าคนเยอะๆ ยังน้อยเลย

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:21:16 »
หากินกันแบบนี้ ถ้าเป็นคนฝึกขับรถใหม่ๆ แล้วมาตรฐานในการสอบต่ำกว่าขนส่ง จ่ายครบได้ใบขับขี่แน่ ก็จะทำให้บนท้องถนนเพิ่มบุคคลอันตรายเพิ่ม