ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้บริษัทรถญี่ปุ่นเน้นพัฒนาเกียร์ CVT หรือ Torque Converter หลายจังหวะครับ  (อ่าน 4754 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นช่วงนี้บริษัทรถออกรถใหม่มามีเกียร์ 7 8 9 10 จังหวะ ดูแล้วมากกว่าเกียร์ CVT ที่ล็อคได้แค่ 7 จังหวะ

เลยสงสัยว่าเค้าเน้นพัฒนาไปทางไหนกัน

ออฟไลน์ xman2029

พวก โต ฮอน น่าจะไป CVT  หมดแล้ว อย่าง lexus เท่าที่ไปส่องคร่าวๆ ก็ CVT  ชะเกือบหมด nissan หันไปทาง CVT แน่นอน 100% คงมี mazdaอันเดียวมั้ง ที่ยังพัฒนา  Torque Converter อยู่

ออฟไลน์ O_o"

Torque Converter ก็มีอยู่บ้างครับ ในรถกระบะ และ SUV ก็พัฒนาออกมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เห็นช่วงนี้บริษัทรถออกรถใหม่มามีเกียร์ 7 8 9 10 จังหวะ ดูแล้วมากกว่าเกียร์ CVT ที่ล็อคได้แค่ 7 จังหวะ

เลยสงสัยว่าเค้าเน้นพัฒนาไปทางไหนกัน

เพิ่มเติม...

เมื่อเพิ่มจำนวนเกียร์ 4-5-6-7-8-9-10 จังหวะ กราฟ จะมีแนวโน้มเข้าใกล้เส้น CVT ทั่วไป

CVT จึงไม่มีความจำเป็นต้องกำหนดจังหวะมาแก้ง่วงเกิน 7 จังหวะครับ

ออฟไลน์ 2k

น่ากลัวจะไปCVTกันหมดเพราะต้นทุนการผลิตมันถูกครับ  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
บ.ญี่ปุ่น หันไปใช้ CVT เพราะต้นทุนที่ถูกกว่าครับ

ส่วนเหตุผลอื่นๆเป็นผลพลอยได้ครับ ^^

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
Torque converter มันเป็น clutch ไม่ใช่หรอครับ  :-\

ถ้าผมจำไม่ผิดในระบบเกียร์ CVT (ไม่รู้เรียกเกียร์ได้ไหมนะ เพราะไม่ได้ใช้เฟืองเป็นตัวส่งกำลังหลัก ;D) นั้นก็มี Torque converter นะ

ส่วนถ้าเปรียบเทียบกันน่าจะเป็น Planetary gear กับ Belt & Pulley มากกว่านะครับ :)

ออฟไลน์ SM.

ไป  CVT กันหมดแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

Torque converter มันเป็น clutch ไม่ใช่หรอครับ  :-\

ถ้าผมจำไม่ผิดในระบบเกียร์ CVT (ไม่รู้เรียกเกียร์ได้ไหมนะ เพราะไม่ได้ใช้เฟืองเป็นตัวส่งกำลังหลัก ;D) นั้นก็มี Torque converter นะ

ส่วนถ้าเปรียบเทียบกันน่าจะเป็น Planetary gear กับ Belt & Pulley มากกว่านะครับ :)

ใช่ครับ
CVT ก็ใช้ Torque Converter เป็นตัว ถ่ายพลังงานแทน ครัช

ต้องเรียก
Planetary gear(AT)  กับ CVT นั่นละ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **

ใช่ครับ
CVT ก็ใช้ Torque Converter เป็นตัว ถ่ายพลังงานแทน ครัช

ต้องเรียก
Planetary gear(AT)  กับ CVT นั่นละ

ต้องเรียกเป็นplanetary gearกับCVTถูกแล้วครับ หลายๆคนยังเข้าใจผิดอยู่
torque converterเป็นตัวส่งกำลังจากเครื่องยนต์มาให้ระบบเกียร์ครับ

CVTในยุคปัจจุบันก็นิยมใช้torque converterส่งกำลังแทบทั้งนั้นครับทั้งtoyota honda หรือของjatco
ยุคก่อนที่cvt hondaพังเป็นCVTแบบmulti-clutchครับ ยุคปัจจุบันไม่ค่อยน่ามีปัญหาแล้วยกเว้นเรื่องความร้อนในห้องเกียร์

รูปนี้เป็นXtronic CVT7ของnissan จะมีsub-planetary gearboxใส่เพิ่มมาต่อเข้ากับเพลาขับ
ส่วนเจ้าอื่นๆหรือCVT8ไม่มีส่วนsub-plantaryก็ต่อเข้าเพลาขับเลยครับ

ตัวอย่างgear planetaryของmazda skyactivครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 00:09:14 โดย inoros »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
CVT ไม่ได้ล็อคจังหวะได้แค่ 7 นะครับ
จะล็อคเป็นร้อยแล้วโฆษณาแบบบ้าๆบอๆว่า 100Speed Super CVTi แบบนี้ก็ได้  :-X
แต่สาเหตุที่เค้าล็อค คือกันเบื่อแค่นั้น
ส่วนเกียร์อัตโนมัติแบบเฟือง พอเพิ่มจังหวะ การทำงานก็คล้าย CVT มากขึ้น ตามความเห็นข้างบน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ alpha14

ลดต้นทุนให้ถูกลงแล้วทำไมค่าเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่มันถึงได้แพงนัก

ออฟไลน์ Napat14

ลดต้นทุนให้ถูกลงแล้วทำไมค่าเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่มันถึงได้แพงนัก
[/quote
เขาหมายถึง เพิ่มกำไรนะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Impulse

แล้วแต่ บ.มากกว่าเปล่าครับ ?? เพราะ Aisin ก็ยังมี Torque Converter ใหม่ๆหลายจังหว่ะออกมาเรื่อยๆ น่าจะพัฒนาคู่กัน

ออฟไลน์ Jacob

คงเหลือแค่มาสด้าที่ยังไม่ใช้ CVT  คิดว่าเพราะต้นทุนและการประหยัดน้ำมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 14:38:24 โดย Jacob »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Jap Performance car ส่วนใหญ่ก็ไม่เล่น CVT นะครับ นึกภาพบล็อกเก่าแต่แรงแบบ 1/2JZGTE จับคู่กับ CVT แล้วจะสยองขนาดไหน

ออฟไลน์ mamaman

แล้วแต่ บ.มากกว่าเปล่าครับ ?? เพราะ Aisin ก็ยังมี Torque Converter ใหม่ๆหลายจังหว่ะออกมาเรื่อยๆ น่าจะพัฒนาคู่กัน

น่าจะแล้วต่อ จุดประสงค์การใช้งานมากว่าครับ
CVT รุ่นต้นทุนต่ำก็จะทน แรงบิดได้ต่ำ