ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกถนนลื่น ระวังกันด้วยนะครับ ยี่ห้อไหนๆ ก็ไปได้  (อ่าน 9275 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
จากคลิปนี้ครับ

เมื่อก่อน เจ้าวีโก้ โดนข้อหานี้หนักมาก

แต่ผมว่าไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ ก็ไปแบบในคลิปได้

ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
เสียหลักหุหุ แต่ทำไมไม่หักแล้วไม่เบรกต่อ หรือว่าคนขับตกใจหว่า ที่จริงดูแล้วมันน่าจะพอควบคุมอยู่นะครับ หรือว่าผมดูอะไรพลาดไป

ออฟไลน์ 2k

ทางแก้ที่ถูกคือยังไงครับ? 1หมุนพวงมาลัยไปอีกทางเพื่อขืนไม่ให้เป๋ไปเลนซ้ายหรือหน่วงเวลาจนกว่าจะควบคุมทิศทางได้อีก 2แตะเบรคเบาๆเพื่อลดแรงบิดที่ล้อ 3ทั้งหมุนพวงมาลัยสวนและแตะเบรค 4หมุนพวงมาลัยสวนและคืนคันเร่งเล็กน้อยจนกว่าจะเรียกการควบคุมคืนมาได้  ??? 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Gopz

ผมเคยเจอแบบนี้เลยรถ Mu-X ผนตกๆเยียบเบรคซักแบบ รถไหลแบบคุมไม่ได้แต่ที่สำคัญ ESC ไม่ทำงานแปลกมากเลยย โชคดีเปิดขับ 4ไว
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ voyager

ทางแก้ที่ถูกคือยังไงครับ? 1หมุนพวงมาลัยไปอีกทางเพื่อขืนไม่ให้เป๋ไปเลนซ้ายหรือหน่วงเวลาจนกว่าจะควบคุมทิศทางได้อีก 2แตะเบรคเบาๆเพื่อลดแรงบิดที่ล้อ 3ทั้งหมุนพวงมาลัยสวนและแตะเบรค 4หมุนพวงมาลัยสวนและคืนคันเร่งเล็กน้อยจนกว่าจะเรียกการควบคุมคืนมาได้  ???

ต้องหักแก้คืนทันทีที่รถเริ่มเสียการทรงตัวท้ายเริ่มกวาด
รถขับหลังได้เปรียบอยู่แล้ว ในคลิปคนขับทั้งตอบสนองช้าและหักคืนน้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมเคยเจอแบบนี้เลยรถ Mu-X ผนตกๆเยียบเบรคซักแบบ รถไหลแบบคุมไม่ได้แต่ที่สำคัญ ESC ไม่ทำงานแปลกมากเลยย โชคดีเปิดขับ 4ไว
ผมรอดเพราะใช้ระบบขับ 4H นี่ล่ะครับ ถ้าวิ่งถนนดำไฮเวย์ทางตรง
ใช้มาตลอดตั้งแต่ปี 2007 ตอนนี้ยังไม่พังเลยครับ สองแสนกว่าโลแล้ว
จะปลดเป็น 2H ต่อเมื่อตอนเลี้ยว เพราะมันขืน

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
รถเก๋ง(ขับหน้า)จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้ยากกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะซื้อรถกระบะแบบเน้นปลอดภัย
ควรซื้อขับ 4 อยู่แล้วครับ รถมันหน้าหนักท้ายเบา
ฝนตกทางลื่นเปิด 4H มันช่วยได้เยอะกว่า VSC, VSA, ESP.... มากมาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

หวาดเสียว ค่อยๆขับกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

มันพูดยากนะ ต้องลองดูเองครับ
แล้วจะรู้ว่าเมื่อเกิดขึ้นแล้วมันแก้ยากมาก

ฝนตกขับช้าๆครับ
TRACTION มันอาจหายไปเมื่อไรก็ได้ครับ
ลงข้างทางมานักต่อนักแล้วครับ

ออฟไลน์ HHHsung

หน้าหนัก ขับหลัง แรงบิดสูง ถนนลื่น ขับเร็ว หักเลี้ยวกระทันหัน จะเหลือเหรอครับ ครบทุกข้อ

ออฟไลน์ starlight

ดูแล้วคนน่าจะเพียงแค่ หัวแตก คอเคล็ด  ยังไม่ถึงกับร้ายแรงมาก

คลิปแบบนี้ดีนะ

มันสอนเราได้ ว่าปัจจัยอะไรบ้าง ที่จะทำให้มีอุบัติเหตุ หรือ ข้อจำกัดของรถเรา ว่ามันอยู่ตรงจุดไหน จะได้ระวัง และป้องกันเพื่อไม่ให้มันเกิดขึ้นกับเรา

ออฟไลน์ Sencha

คลิปแบบนี้ส่วนใหญ่ที่เห็นมักจะเป็นกระบะ ผมจึงอยากให้กระบะทุกค่ายใส่ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวมาให้ครบทุกรุ่นซะที จะช่วยมากช่วยน้อยก็ดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ dt9

ยางรถก็มีส่วนนะครับ
ถ้าลื่นต้องตรวจสอบยางด้วย

ออฟไลน์ ps000000

กระบะ นี่ หมุนง่ายจริงๆครับ ผมเคย ขับไป 7 โมงกว่า หน้าฝน จาก แคราย ถึง ช่อง 11 วิภาวดี ระยะ ประมาณ สิบกว่า โล เจอ

เช้าวันนั้น วันเดียว เจอกระบะหมุน กลางถนน 4 คัน !!!

(ข้างม.เกษตร 1 คัน วิภา 3 คัน ตลอดทาง)

ออฟไลน์ Matlab

สภาพพื้นถนนแบบนี้ ขับเร็วด้วย ก็น่าท้ายปัดได้ง่ายๆ คือผมก็มีประสบการณ์แบบนี้นะครับ ฝนตกไม่หนักแล้วทางขี้นเนิน เลยเร่งส่งนิดนึง แค่กดนิดเดียวแค่นั้นแหละท้ายออกเลยครับ หมุน 2 รอบ ไปหยุดได้อีกฝั่งหนึ่งของถนน ไม่มีระบบอะไรเอาอยู่ละตอนนั้นมันเหมือนเล่นสเก็ตบนพื่นน้ำแข็งเลย มองในคลิปผมมองว่าแก้ยากครับ ถึงหักพวกมาลัยกลับมาได้ เหมือนเราดริฟ รถจะไถลไปชนขอบกลาง ปัญหาคือรถก็มีตามมาอยู่ด้วย เหมือนกัน ทางไหนก็ชนอยู่ดี

ออฟไลน์ untitled

• Newbie
  • *
 รถเก๋งก็หมุนง่ายเหมือนกัน ขับขี่ปลอดภัยคับ

ออฟไลน์ recycleman

สภาพถนนแบบนี้ ไม่ควรเปลี่ยนเลนแบบกระทันหันถ้าไม่จำเป็นเลยครับ ผมเคยเจอแบบนี้กับฟอร์จูนเนอร์ตอนอยู่ขาล่องใต้แถวเพชรบุรี  ดีที่แก้อาการได้ทัน

ออฟไลน์ Auto

VSC TRC ระบบช่วยเหลือถ้ามาเต็มเหตุการณ์นี้น่าจะไม่เกิดขึ้นครับ    สรุปคนขับผิดที่เลือกรถ ISUZU  ที่ไม่มีอ๊อพชั่นอะไรเลยมาใช้งาน
     :-\

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
D seg ยี่ห้อนึงก่อน minor 1.5ลัาน ยังไม่ให้ vsc มาเลยครับ แอร์แบ๊คให้มา2ลูก พอยอดขายตกค่อยใส่มาให้ เอาเปรียบคนไทยเหลือเกิน วันนี้เห็นข่าวพอดี d seg ยี่ห้อนี้แหละ ตัวก่อน minorหลุดโค้งตกลงไปในห้วย ญาติตามหาเกือบ1เดือน มาเจอรถเพิ่งโผล่ขึ้นมาจากห้วย จนท สงสัยหลุดโค้ง :'(
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แก้ยากครับ เพราะมันแค่เสี้ยววินาที
เสี้ยววินาทีจริงๆ จากคนเคยเจอแบบนี้มาละ สุดท้ายก็ต้องรอมันหยุดเอง เหอะ

ออฟไลน์ Newhang

esc all new dmaxผมก็ทำงานช้ากว่ารถทุกคันที่เคยขับ ขนาดรถเดิมๆยางเดิมๆเลย แต่tscทำงานไว

ขับ4ใช้บนถนนลาดยางไม่ได้ ควรศึกษาการใช้งานก่อนครับ เพราะมันให้โทษได้ถ้ามันไม่ลื่นจริงๆและขับเร็ว

ออฟไลน์ Auto

D seg ยี่ห้อนึงก่อน minor 1.5ลัาน ยังไม่ให้ vsc มาเลยครับ แอร์แบ๊คให้มา2ลูก พอยอดขายตกค่อยใส่มาให้ เอาเปรียบคนไทยเหลือเกิน วันนี้เห็นข่าวพอดี d seg ยี่ห้อนี้แหละ ตัวก่อน minorหลุดโค้งตกลงไปในห้วย ญาติตามหาเกือบ1เดือน มาเจอรถเพิ่งโผล่ขึ้นมาจากห้วย จนท สงสัยหลุดโค้ง :'(
ผมก็เห็นข่าวในหนังสือพิมพ์ เห็นรูปรถที่ตกไปในคลองแล้ว 
VSC  ไม่มีนี่หลุดเอาดื้อ  ๆ  เลย

ออฟไลน์ johnlee

VSC TRC ระบบช่วยเหลือถ้ามาเต็มเหตุการณ์นี้น่าจะไม่เกิดขึ้นครับ    สรุปคนขับผิดที่เลือกรถ ISUZU  ที่ไม่มีอ๊อพชั่นอะไรเลยมาใช้งาน
     :-\

อีสุ ยกสูงได้ ABS ทุกคันป่ะ

รุ่นยกสูงน่าจะได้ ABS แล้วนะ เคสนี้ผมว่ากดเบรคหนักให้ ABS ทำงานแล้วค่อยๆ หมุนพวงมาลัยเลี้ยวน่าจะเอาอยู่

ผมเคยเลี้ยงเบรคด้วย ABS มาแล้ว เลยพอจะพูดได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
กระบะตอนเดียว และตอนครึ่ง(แค็ป) รถเปล่าจะหมุนได้ง่ายมากครับ

คันใน Clip ขนาดมีหลังคามาช่วยถ่วงท้ายยังหมุน ถ้าไม่มีหลังคาจะขนาดไหนนะ ไม่อยากจะคิด  :( :(

ผมว่าจังหวะนี้ถ้ามี VSC (หรือ ESP, ESC, VSA บลาๆๆๆๆ) จะช่วยได้มากครับ อาจจะไม่หมุนและขับต่อไปได้เป็นปกติเลยก็ได้ครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

ฝนตก ถนนลื่น ขับรถก็ระวังๆกันด้วยครับ อย่ามั่นใจเกินไป

อย่างคันนี้กดคันเร่งมากไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 09:46:59 โดย O_o" »

ออฟไลน์ kittiphat123

ฝนตกถนนลื่นอยู่แล้ว ขับรถอะไรแพงแค่ไหนประมาทไปก็พบกับหายนะ

ออฟไลน์ vellcap

esc all new dmaxผมก็ทำงานช้ากว่ารถทุกคันที่เคยขับ ขนาดรถเดิมๆยางเดิมๆเลย แต่tscทำงานไว

ขับ4ใช้บนถนนลาดยางไม่ได้ ควรศึกษาการใช้งานก่อนครับ เพราะมันให้โทษได้ถ้ามันไม่ลื่นจริงๆและขับเร็ว

D-Max  ตัวเสาอากาศ Shack-Fin  ESP ยังทำงานเร็วกว่า Captiva  อีกนะครับ

ออฟไลน์ HLRx

ฝนตก ถนนลื่น ขับรถก็ระวังๆกันด้วยครับ อย่ามั่นใจเกินไป

อย่างคันนี้กดคันเร่งมากไป

เมื่อวานเจอกับตัวเองแบบนี้เลยครับ เหยียบคันเร่งเพื่อแซง ท้ายปัดพอรู้สึกได้ แต่ dsc ใน bt 50 ทำงานไวเลย เอาอยู่ คิดถูกที่ซื้อตัว top