ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรระวังและแนวทางตรวจเชครถมือสอง  (อ่าน 3177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yukis

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ พอดีกำลังหารถประจำกายใหม่อยู่ครับ

ด้วยความที่นั่งดูราคาใน เวปมือสอง สนใจ Accord G9(ก่อน MC) ครับ ราคาลงมาพอสมควร

เลยจะมาขอข้อมูล และ ข้อควรระวังในการตรวจเชครถครับ

1.มีปัญหาอะไรใหญ่หรือเปล่าครับทำไมถึงปล่อยเยอะและราคาตกลงมาพอสมควรทั้งๆที่รถไม่ได้เก่าเท่าไร

2.รุ่นนี้ควรจะเชคส่วนไหนตรงไหนมากเป็นเฉพาะครับ

3. รุ่น2.0EL กับ 2.4EL เป็นพี่ๆพี่ๆเล่นตัวไหนกันหรอครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ หากผมถามอะไรผิดไปขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ข้อควรระวังและแนวทางตรวจเชครถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 11:39:15 »
ไม่เคยจับมือสอง หาคนดูเป็นไปด้วยก่อนครับ บินเดี่ยวอาจโดน
  หาคันที่แต่งน้อยๆ เดิมๆ ใด้ก็ดีครับ ไม่ปวดหัวตอนที่ต้องมาแก้
ส่วนตัวถ้าคิดว่าติดแก๊ส เอา2.4 หรือไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมัน
  เลือก 2.0 กรณีเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
Re: ข้อควรระวังและแนวทางตรวจเชครถมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 11:58:45 »
ผมเเนะนำว่าให้จ้างช่างไปดู  ช่างจะรุ้ว่ารถเเอบเปลียนอะไรมาบ้างชนหนักเบามาเเค่ไหน  ถึงมันจะไม่การันตี 100% เเต่ก็ช่วยเราได้

จากที่ติดตาม G9 มือสอง อ่านๆมาเค้าบอกว่า วัสดุมันดังก๊อปเก๊บ กับพวงมาลัยไว  เเล้วก็การเก็บเสียง  (เเต่ผมว่ามันเป็นปกติของฮอนด้า)
มีน้อง ขับ g9 2.4el   เค้าก็บอกว่า ประหยัดดีถ้าขับเเบบปกติ เรื่อยๆ ถ้าไม่ได้มานั่งจับผิดพวกเสียงต่าง ก็ไม่ได้รุ้สึกอะไร     เเต่สำหรับผู้ใหญ๋อาจจะไม่ชอบก็ได้มั้ง

จริงๆผมก็ชอบนะถ้ามีงบ ก็อยากจัด 2.0 el มือสองสักคัน ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 12:40:33 »
บางคันคนขายตั้งใจหมกเม็ดมา ขนาดช่างยังเคยโดนหลอกมาแล้วครับผม

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 13:05:01 »
พาคนดูเป็น ช่าง ฯลฯ ที่ไว้ใจได้ไปด้วย
ที่เหลือก็พยายามดูให้เยอะที่สุด ภายนอก ใน เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ฯลฯ
แต่ถ้ารถในประกัน เน้นพวก ชนหนัก defect ประจำรุ่น ก็พอ
ที่เหลือก็แล้วแต่ดวงครับ

ปล. ณ ตรงนี้ สบายใจกว่ามือ 1 ตรงซื้อมือสอง อย่างน้อยก็สบายใจว่าได้เช็กรถที่จะซื้อก่อนซื้อ
ผมสังเกตุเหมือนกันว่ารุ่นนี้ปล่อยกันเยอะ และราคาลงเยอะ ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆ นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 13:46:42 »
ถ้าไม่มี ปสก การดูรถมาก่อน  ควรซื้อรถกับคนรู้จักที่เราเห็นผ่านตามาอยู่แล้วรู้ประวัติรถคันนั้น   
ถ้าจะซื้อแบบทั่่วไป
1.  แนะนำว่าจ้างช่างมืออาชีพ  ค่าแรงในการดูรถเคยเห็นลงในเวป 2-3 พันบาทต่อรถ 1 คัน  รับจ้างดูรถเป็นอาชีพไม่เกี่ยวกับการซื้อขาย  ให้คำแนะนำอย่างเดียวว่ารถคันนั้นเป็นยังไง

2. Test car  ถนนศรีนครินทร์  รับตรวจสอบรถผ่านไดโนเทสต์และเครื่องแสกนคอมพิวเตอร์  จะเอ๊กเซอเรย์รอยต่อแชสซีย์ ตัวถังตรวจสอบรถมือ 2 โโยเฉพาะ  ประมวลผลออกมาด้วยเครื่องเพื่อบอกสภาพรถที่เหลืออยู่   ให้คนซื้อวิเคราะห์ตัดสินใจสภาพรถนั้นเอง    ค่าบริการ 3000-5000 บาท ต่อ 1 คัน  วิธีนี้ใช้ได้กับรถบ้านเท่านั้น     

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 14:07:54 »
ถ้าไม่มีคนรู้จักที่ดูเป็นก็จ้างช่างเครื่องคนช่างสีตัวถังคนไปดูคับ
พวกบริษัทภายนอกดูน่าเชื่อถือพอไปดูจริงบางทียังพลาดเพราะไม่ละเอียด
ผมเองแต่ก่อนคนอื่นเคยจ้างไปดูบ่อยแต่ผมเบื่อพวกคอยระแวงผมจะนกสองหัว
เลยเลิกรับ จะดูให้ฟรีเฉพาะคนรู้จักเท่านั้น

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 14:31:07 »
เอา 2.4 ไปเลยครับ ได้ options ครบกว่าด้วย ผมว่า 2.0 มันอืด

ดูรถไม่เป็นเดี๋ยวนี้มีบริการเช็ครถเยอะครับ ครั้งนึงไม่กี่พัน เบื้องต้นคุณก็ถามที่อยากรู้ไปก่อนเลย เคยชนมั้ย เคยทำสีมั้ย บลาๆๆ
ถ้าเจ้าของยืนยันว่าเดิมๆ คุณก็บอกไปว่าจะเอารถไปเทสด้วยกัน ok มั้ย ถ้าตรวจสอบพบว่าไม่ตรงตามข้อมูลที่เจ้าของรถให้ไว้ ให้เจ้าของรถเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดเพราะถือว่าหลอกลวง
แต่ถ้ารถปกติดีตามที่บอก คุณก็เป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด และพร้อมจอง/ทำสัญญาทันที
ถ้าคนขายอิดออด คุณก็เลิกคุยไปดูคันอื่นเลยครับ ถือว่าเจตนาไม่ดี จะได้ไม่ต้องเสียเงินเสียเวลา

ออฟไลน์ Yukis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 16:07:35 »
ขอบคุณมากๆเลยครับผม

ได้แนวทางดีมากๆเลยครับผม

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 17:25:15 »
ตอนผมจับรถมือสอง ผมพาช่างไป3คนที่รู้จักกันมี ช่างเครื่อง,ช่างสี-ปะผุตัวถัง,ช่างชำนาญเรื่องช่วงล่าง ส่วนผมเช็คพวกระบบภายในรถเองครับแล้วก็สภาพคร่าวๆภายใน ว่าบอบช้ำมาแค่ไหนเอามาวิเคราะห์กับเลขไมล์จริง แล้วก็ขอเจ้าของเก่าขอเลขvin codeไปเช็คกับบริษัทแม่อีกทีครับ ได้รถมาก็นำไปเช็คกับศูนย์โดยตรงเลย เช็คแบบนี้มา2คันไม่เคยมีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 17:27:04 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 21:09:13 »
เอาจริงๆดูยากมากครับ บางคันไม่ได้ซ่อม แต่เปลี่ยนมาเลยทั้งแผง ถ้าดูรอยต่อไม่ดี ก็ไม่รู้หรอกครับ ต่อให้รถบ้านๆเดิมๆ จริงๆอาจจะโดนจับแต่งมาก่อนก็ได้ ก่อนจะถูกจับเปลี่ยนเป็นแบบเดิมๆ เพื่อวางขาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 00:10:07 »
เอา2.4ไปเลยครับ จ้างคนไปดู เอาไม่ชนหนัก รถไม่เสีย0ก็พอ