ผู้เขียน หัวข้อ: Kia grand carnival EX ซื้อตอนนี้ ได้ส่วนลดเท่าไหร่กันบ้างครับ  (อ่าน 10644 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
อีกสองสามวัน กำลังจะไปจอง ไปลองขับมาแล้วครับ

ช่วงล่าง  เครื่องยนต์  การเก็บเสียง

ก็ตามที่เพื่อนสมาชิกได้รีวิวไว้  ถูกใจครับ

แล้วเพื่อนสมาชิกที่ใช้รุ่นนี้อยู่ เป็นไงบ้างครับ  :) ;)

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ศึกษาจาก headlightmag แล้วก็คุยกับ Sale คร่าวๆ เพื่อที่จะเลือกเป็นรถครอบครัวสำหรับคุณพ่อที่อายุค่อนข้างมากเหมือนกันครับ ได้รับข้อมูลว่าลดไม่ได้เยอะมากเนื่องจากพึ่งเปิดตัวไม่นาน ก็ไม่เป็นไร ขอลงนัด test drive กับพาคุณพ่อไปดูของจริงก่อน แต่ยังไม่ทันได้สตาร์ทเครื่องก็ตัดสินใจยุติ เนื่องจากคุณพ่อประสบปัญหาในการเข้าไปยังที่นั่งค่อนข้างมากแม้เป็นประตูสไลด์ เนื่องจากตัวรถยกค่อนข้างสูง จะเอากาบบันไดเพิ่มก็ไม่ได้จะกว้างมากนัก ความกว้างของบันไดน่าจะแค่ไว้สำหรับยันปลายเท้าเพื่อส่งตัวขึ้นไปมากกว่า เบาะแถวสองก็ถอยไปไม่ได้มากนัก ราวที่จับก็ค่อนข้างเล็ก และมีแค่สองจุดคือที่เสากับราวขอบประตู สุดท้ายคงต้องมา alphard แทนครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ใช้Vellfire ตัวปัจจุบันอยู่กับ H1

เพิ่งได้ลองเช่าขับที่ออสเตรเลีย อยู่อาทิตนึง เปนตัวเครื่อง V6 เบนซิน

รถเล็กกว่าสองคันที่ใช้ประจำพอสมควร
แต่ไม่อึดอัดคล่องตัวดีหลังคาเตี้ยช่วงล่างท่านั่งเหมือนขับเก๋ง อารมเหมือนสมัยผมขับ Spacewagon
ทัศนวิสัยดีกว่ารถตู้ กะระยะง่ายกว่าคล่องตัวกว่า

ช่วงล่างไม่ดัดดิ้นเหมือน H1 ดีกว่ามากๆเหมือนรถเก๋งมากกว่า
แต่ความนุ่มนวลสู้ vellfireไม่ได้เลยขาดลอยชัดเจน

การเข้าออก ประตูข้างสไลดก็จริงเปิดกว้าง แต่เนื่องจากหลังคาเตี้ยกับสเตปลงเล็ก
ลงยากกว่า vellfire / H1 คือท่าลง มันไถลตัวลงยากกว่า มันต้องก้มๆหัวลงและสเตปมันไม่ค่อยลงตัวต้องเหมือนโดดลง

อันนี้เปรียบเทียบเพราะผมมีเด็กนั่งหลัง คนนั่งต้องอุ้มเด็กลงจากคารซีทพาลงมันยากกว่าต้องก้มต้องอุ้ม
แต่ถ้าในเคสทั่วไปไม่มีปัญหามาก

เบาะนั่งยังไงก็สู้ vellfireไม่ได้แน่ๆทั้งขนาดและความสบายแต่ จริงๆก็ไม่แย่นะ นั่งยาวๆสองชม ก็ไม่มีคนบ่น ท่านั่งก็พอไหว ถึงจะห้อยขาไม่สุดๆเบาะไม่สูงแต่leg roomเหลือๆสบายๆ

เบาะแถว3ตัวที่ไปเช่าขับเปนแบบพับ.ซ่อนลงพื้นเรียบได้ ดีมากๆ
ตอนพับขึ้นได้หลุมใหญ่กว้างมากยัดกระเป๋าเดินทางใหญ่ๆสบายมากๆๆๆ
จุกว่า vellfire มากๆคือตอนอยู่ตปท จุได้ครบทุกใบ แต่พอกลับไทยต้องใช้รถตู้สองคันขน
เบาะแถว3 นั่งได้จริง3คนกว้าง พื้นที่ขาสบายไม่อึดอัดแบบppv เบาะเอนได้หัวไม่ติดหลังคา นั่งได้จริง2ชม นั่งมาแล้ว

การขับขี่โดยรวมดี แน่เครื่องเปนคนละสเปคกับที่ไทย
ช่วงล่างพวงมาลัยขับง่ายเหมือนเก๋ง แต่ไม่ได้คล่องขนาด d -seg
ยังมีความย้วยสไตลรถตู้แต่ไม่มากเท่า h1/vellfire  ไม่อุ้ยอ้ายโคลงเคยลง

ทั้งหมดนี้ ถ้าถามผม ถ้าอยู่ประเทศอื่นผมซื้อครับดีชอบติดใจ
แต่พอดีปนะเทศไทยเปนยนตระกะ ขอมีชีวิตสบายๆไม่หาเรื่องดีกว่า
ผมยอมนั่ง H1 เด้งหน่อยแต่สบายใจดีกว่าไปยุ่งกับบริษัทนี้ครับ

ออฟไลน์ V221

ส่วนลดตอนซื้อปีที่แล้วได้ไม่กี่หมื่นพร้อมแถมประกันภัยชั้น1และกล้องถอยหลังครับ ผมซื้อรุ่นLXจากโชว์รูมพระราม2 ส่วนEXคุณDirekritซื้อจากอีกโชว์รูมนึงครับ เท่าที่ใช้งานอยู่ก็ยังดีไม่มีอะไรจุกจิกกวนใจ แต่0บริการมีน้อยและช่างดูยังไม่ชำนาญกับรุ่นนี้เท่าไหร่ เข้าใจว่าปีที่แล้วรถเพิ่งออกใหม่เลยยังไม่คุ้นเคย ส่วนเรื่องการเข้าออกก็เป็นไปตามที่คุณWoodpeckerและคุณTy Escอธิบายไว้คือพื้นรถอยู่สูงแต่หลังคาเตี้ยทำให้ผู้สูงอายุก้าวขึ้นรถลำบากกว่าพวกVito Caravelle Alphard H-1 แต่สิ่งที่แตกต่างกับพวกนั้นก็คือความสูงตัวรถจะน้อยกว่าทำให้เข้าห้างได้สะดวกกว่าเพราะไม่ต้องห่วงเรื่องจำกัดความสูงตอนเข้าห้างและที่นั่งจะเหมือนขับSUVมากกว่าครับ ปัจจุบันถือว่าพอใจครับสำหรับราคาขนาดนี้และคุณภาพระดับนี้ครับ ที่ชอบอีกอย่างคือสามารถStreamเพลงผ่านBluetoothได้เหมือนAudiสบายๆขณะนี้Command ของBenz W221 W212คันอื่นผมไม่สามารถทำได้เพราะทำได้แค่โทรศัพท์ผ่านBluetoothอย่างเดียวครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ muann

• **
ที่โรงงานซื้อรุ่น EX ปลายปีที่แล้วได้ส่วนลด 50k ครับ

ใช้มายังไม่มีปัญหาอะไร โดยรวมแล้วสมรรถนะและการขับขี่ดีกว่า H1 ที่โรงงานใช้อยู่อีกคันครับ

ออฟไลน์ SLuang

ส่วนตัวก็ชอบมากๆ  โดยเฉพาะโฉมปัจจุบัน
เห็นในเว็บบอกว่ารับประกัน 7 ปี  ยิ่งน่าสน
แถวๆ บ้านมีคนใช้ 2 คัน หลายปีแล้ว ทุกวันนี้ ยังขับสวนกันไปมาอยู่

แพ็คเกจ นี่ดูดีมาก

ส่วนตัวก็ชอบมากๆ  โดยเฉพาะโฉมปัจจุบัน
เห็นในเว็บบอกว่ารับประกัน 7 ปี  ยิ่งน่าสน
แถวๆ บ้านมีคนใช้ 2 คัน หลายปีแล้ว ทุกวันนี้ ยังขับสวนกันไปมาอยู่

+1 ครับ แถวบ้านผมมีEXสีดำตามรูปนี้เลย สวยมากๆจอดข้างๆดูดีมีราศีสุดๆ

• **
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ
ข้อมูลละเอียดเห็นด้วยตามนั้นครับ
ส่วนตัวเห็นว่าตัวรถน่าใช้ ตอบโจทย์ที่ตั้งไว้
เรื่องศูนย์บริการ ผมเห็นด้วยครับ
ได้แต่หวังว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น
กว่าที่ผ่านมา  :) ;)

• **
คุณ V221 ผมเพิ่งรู้ว่ามีโชว์รูมท่ี่พระรามสองด้วย
โชว์รูมชื่ออะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• **
ที่โรงงานซื้อรุ่น EX ปลายปีที่แล้วได้ส่วนลด 50k ครับ

ใช้มายังไม่มีปัญหาอะไร โดยรวมแล้วสมรรถนะและการขับขี่ดีกว่า H1 ที่โรงงานใช้อยู่อีกคันครับ
ได้ส่วนลดเยอะมากเลยครับ ยังมีของแถมอื่นๆอีกมั้ยครับ
ขอบคุณที่มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ชอบมากๆเช่นกัน แต่ที่บ้านไม่สนับสนุนเลย เรื่องศูนย์บริการล้วนๆเลย

• **

รับประกัน 7 ปี น่าจะ ตปท. ไทยเรา 5 ปี/150,000 km หรือเปล่าครับ  :)

• **
ชอบมากๆเช่นกัน แต่ที่บ้านไม่สนับสนุนเลย เรื่องศูนย์บริการล้วนๆเลย
เหตุผลในการเลือกซื้อของแต่ละคนต่างกัน เป็นปกติธรรมดาครับ  เลือกซื้อรถมาใช้ เอาที่คนในครอบครัวเห็นด้วยดีที่สุด อย่าไปขัดใจครับ :) ;)

คุณ V221 ผมเพิ่งรู้ว่ามีโชว์รูมท่ี่พระรามสองด้วย
โชว์รูมชื่ออะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมซื้อกับโชว์รูมในเดอะมอลล์บางแคครับ

• **
ผมซื้อกับโชว์รูมในเดอะมอลล์บางแคครับ
ขอบคุณมากครับ คุณ V221

ขอบคุณมากครับ คุณ V221
ครับผม ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

• **
ขอบคุณครับ คุณ V221

ออฟไลน์ Steve

• Newbie
  • *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 21:12:45 โดย Steve »