ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Gen หน้า CX-5....  (อ่าน 6675 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
คิดว่า Gen หน้า CX-5....
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 21:39:06 »
คิดว่า model change CX-5 จะมีแอร์หลัง , ห้องผู้โดยสารกว้าง , ปรับเบาะเอนมาเลยป่ะครับ

สมมุติฐานครับ อีก2-3ปีผมว่าถึงเปลี่ยน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: คิดว่า Gen หน้า CX-5....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 22:49:05 »
อย่าลืมประตูท้ายไฟฟ้า หลังคาซันรูฟ และ เบรคโฮลด์  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 23:11:59 »
5555555 ยากแท้ ขอแก้ด้านในก็พอครับ ประตูไฟฟ้าขอเป็นผลพลอยได้ ::)

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 23:17:28 »
ยี่ห้อนี้ออกแบบแคบทุกรุ่น พูดง่ายๆ แคบกว่าชาวบ้าน ผมว่าทาง Mazda เค้าก็รู้ครับ แต่ด้วยรูปทรงของรถที่ดู sport ช่วงหน้าจะยาว ทำให้เหลือพื้นที่ห้องโดยสารน้อยลง และอีกเหตุผลที่ผมเดานะครับ อาจจะมีเหตุผลมาจากความปลอดภัย เพื่อรักษาสภาพห้องโดยสารและการโค้งงอของโครงสร้างให้น้อยที่สุดเมื่อเกิดแรงกระแทกตามคุณภาพของเหล็ก ลองนึกภาพตาม วัตถุชนิดเดียวกันแต่ความยาวไม่เท่ากัน เมื่อมีแรงกระแทกวัตถุที่ยาวกว่าจะเสียรูปทรงและโค้งงอได้ง่ายกว่า ย้ำว่าเดานะครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับพวกพรีเมี่ยมคาร์นะครับ โครงสร้างและวัสดุเค้าดีกว่าอยู่แล้ว ส่วนแอร์ด้านหลังน่าจะมีมาให้นะครับ เพราะดูจาก CX-4 ที่เพิ่งเปิดตัวก็มีช่องแอร์ด้านหลัง แต่ยังไง Gen ต่อไปก็ต้องพัฒนาให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆแหละครับ อาจจะมีออฟชั่นที่ไม่คิดว่ามันจะมีใส่มาให้ก็เป็นได้ ของใหม่ย่อมดีกว่าของเก่าเป็นธรรมดา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 23:41:38 »
ยี่ห้อนี้ออกแบบแคบทุกรุ่น พูดง่ายๆ แคบกว่าชาวบ้าน ผมว่าทาง Mazda เค้าก็รู้ครับ แต่ด้วยรูปทรงของรถที่ดู sport ช่วงหน้าจะยาว ทำให้เหลือพื้นที่ห้องโดยสารน้อยลง และอีกเหตุผลที่ผมเดานะครับ อาจจะมีเหตุผลมาจากความปลอดภัย เพื่อรักษาสภาพห้องโดยสารและการโค้งงอของโครงสร้างให้น้อยที่สุดเมื่อเกิดแรงกระแทกตามคุณภาพของเหล็ก ลองนึกภาพตาม วัตถุชนิดเดียวกันแต่ความยาวไม่เท่ากัน เมื่อมีแรงกระแทกวัตถุที่ยาวกว่าจะเสียรูปทรงและโค้งงอได้ง่ายกว่า ย้ำว่าเดานะครับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับพวกพรีเมี่ยมคาร์นะครับ โครงสร้างและวัสดุเค้าดีกว่าอยู่แล้ว ส่วนแอร์ด้านหลังน่าจะมีมาให้นะครับ เพราะดูจาก CX-4 ที่เพิ่งเปิดตัวก็มีช่องแอร์ด้านหลัง แต่ยังไง Gen ต่อไปก็ต้องพัฒนาให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆแหละครับ อาจจะมีออฟชั่นที่ไม่คิดว่ามันจะมีใส่มาให้ก็เป็นได้ ของใหม่ย่อมดีกว่าของเก่าเป็นธรรมดา

ผมกำลังคิดอยู่จะซื้อปีหน้า หรือทนรออีก2-3ปี ดีครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 23:56:20 »
ผมอีกประมาณ 1-1.5ปี ก็จะเปลี่ยนเหมือนกัน
เจ้านี่ก็อยู่ในตัวเลือกด้วย แต่คงเป็นAll new เลย

แอร์หลังกับปรับเอนคิดว่ามาแน่นอน แต่พื้นที่คงยากครับ เดี๋ยวไม่ใช่มาสด้า 555+

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 00:03:13 »
มาครบตามที่ต้องการครับ
แต่เจ้าอื่นก็จะขยายหนีไปอีก
Mazda เน้นการขับขี่ ภายใน
จึงไม่ค่อยขยายกว้างนัก

ผมไม่ต้องการกว้าง
ขอเบาะนั่งสบายๆพอแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 03:29:09 »
แคบ style mazda แหล่ะคับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 06:35:48 »
mazda จะทิ้ง เทคโนโลยี ห้องโดยสารแคบ ที่คิดค้นได้?

แต่มันขับดีนะครับ :D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 07:16:46 »
ขอซันรูฟ เบรคโฮลด์ แอร์ตอน 2

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 07:27:56 »
ผมอีกประมาณ 1-1.5ปี ก็จะเปลี่ยนเหมือนกัน
เจ้านี่ก็อยู่ในตัวเลือกด้วย แต่คงเป็นAll new เลย

แอร์หลังกับปรับเอนคิดว่ามาแน่นอน แต่พื้นที่คงยากครับ เดี๋ยวไม่ใช่มาสด้า 555+

ตัว all-new ไม่น่ามาทันภายใน 1.5ปี นะสิครับ เพราะเพิ่ง MC ในบ้านเราไปไม่นานเอง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 08:06:23 »
ยุคนั้น กระแส ความต้องการของลูกค้าก็เปลี่ยนอีก ต้องดูเชิงอีกที

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 08:45:34 »
ยากถึงยากมาก  จุดศูนย์ถ่วงเปลี่ยน ต้องออกแบบใหม่หมด ตั้งแต่ช่วงล่างยันน็อต(skyactivคือทั้งองคพยพ)

รอHondaทำช่วงล่างให้ดี ดูจะมีความหวังกว่า

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 08:55:58 »
อาจขยายฐานล้อให้ยาวขึ้นได้ เหมือนหลายยี่ห้อที่ขายในจีน

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:36:27 »
ถ้าไม่แคบไม่ใช่มาสด้า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:15:53 »
ผมว่าจะออกปีหน้า กำลังลังแล CR-V Gen 5 อีกตัว

PPV พ่อแม่ย่าง 55 ละครับ ขึ้นรถสูงกลัวแกลำบากครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:38:18 »
ผมว่่าต้องดูว่า CX4 จะเป็น Global Market มั๊ย แล้วถ้าใช่มันยังคง Concept เดิมตอนร่างแบบรึเปล่า ของเดิมเขาร่างให้มันเป็น CX5 ที่ขับดีกว่าเดิม เป็น Crossover สำหรับคนขับแท้ๆ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นมันก็มีความเป็นไปได้ที่ CX5 จะเป็น รถที่มีความเอนกประสงค์มากขึ้นเพื่อหนีตลาดจาก CX4

ส่วนความกว้างห้องโดยสารผมว่า ไม่ต่างจากเดิมครับ เห็น Subaru กับ Hyundai ใช้วิธี Model Change บนโครงเดิมมาแล้วผมว่า Mazda ก็มาแนวนี้แน่ๆตามประสาค่ายรถตังไม่เยอะ แต่อาจจะปรับการจัดการห้องโดยสารให้ดีขึ้นก็ได้

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:08:31 »
ขอแค่เบาะเอนกว่านี้ ปรับเอนได้  ผมว่าพอแล้วหล่ะ (ติดแค่นี้จริงๆ)

จะเพิ่มอย่างอื่นอีก ถึงว่าเป็นของแถม :-*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:15:46 »
จะเอาX-trail ถุงลมน่าจะให้สัก 6 ใบ เห็นเขาว่าให้ 2 ใบป่ะครับ

เวลาเกิดอันตรายกลัวใจจริงๆ PPV บ้านก็ชอบแต่ฟอร์ด แต่บุญทำไม่เยอะมากไม่อยากใช้

แหะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 14:55:39 »

ตัว all-new ไม่น่ามาทันภายใน 1.5ปี นะสิครับ เพราะเพิ่ง MC ในบ้านเราไปไม่นานเอง

แค่เล็งไว้เฉยๆครับ ต่ำๆคือ 1-1.5ปี เพราะไม่ได้รีบเปลี่ยน

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 16:58:31 »
ใหญ่ๆมาสด้าไม่ เล็กๆมาสด้าทำ ผลคือยอดขาย เลยได้เล็กๆ ตามความอึดอัดของรถไป อิอิ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 17:30:20 »
ผมว่่าต้องดูว่า CX4 จะเป็น Global Market มั๊ย แล้วถ้าใช่มันยังคง Concept เดิมตอนร่างแบบรึเปล่า ของเดิมเขาร่างให้มันเป็น CX5 ที่ขับดีกว่าเดิม เป็น Crossover สำหรับคนขับแท้ๆ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นมันก็มีความเป็นไปได้ที่ CX5 จะเป็น รถที่มีความเอนกประสงค์มากขึ้นเพื่อหนีตลาดจาก CX4

ส่วนความกว้างห้องโดยสารผมว่า ไม่ต่างจากเดิมครับ เห็น Subaru กับ Hyundai ใช้วิธี Model Change บนโครงเดิมมาแล้วผมว่า Mazda ก็มาแนวนี้แน่ๆตามประสาค่ายรถตังไม่เยอะ แต่อาจจะปรับการจัดการห้องโดยสารให้ดีขึ้นก็ได้

อยากจะบอกว่า camry ก็ model change บนโครงสร้างตังถังเดิมๆมานานแล้วครับ
เป็นเรื่องปกติเลยล่ะครับ
แต่ก็มีการปรับปรุงนิดๆหน่อยๆให้ดีขึ้น ^^

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 22:25:03 »
3HB ครับ กว้างกว่าหน่อย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 23:58:12 »

มันคืออะไรครับ ผมไม่เก็ท แฮะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 04:10:24 »
แอร์หลังกับเบาะปรับเอนผมว่าอาจได้ลุ้น  แต่ห้องโดยสารกว้างด้วยนี่ คุณไปหายี่ห้ออื่นแล้วไปปรับแต่งช่วงล่างให้มันดีๆจะง่ายกว่าและไม่ต้องรอครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 04:11:10 »

มันคืออะไรครับ ผมไม่เก็ท แฮะ

เดาว่า Mazda3 Hatchback ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 10:48:08 »
ผมว่า Mazda คงเน้นการขับขี่และระบบความปลอดภัยที่มากขึ้นครับ

เบาะหลังนี่หวังยากจริงๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:15:57 »
ผมว่า Mazda คงเน้นการขับขี่และระบบความปลอดภัยที่มากขึ้นครับ

เบาะหลังนี่หวังยากจริงๆครับ

ต้องยอมรับวันนี้ไปลองดูอีกรอบ พาพ่อแม่ไปดูท่านก็พอรับได้ครับ

ส่วนเบาะหลังชันหน่อย เขาบอกได้อยู่ แต่ตัวผมบอกไม่เป็นคะแนนในคลับถึงเดียวผมใส่ตัวปรับเบาะให้เอนอีก

ยอมรับในการขับขี่ ส่วนมากผมเป็นคนขับเลยเอนมาทางผมมากกว่า บ้านผมแม่กับน้อง ไม่เกิน155 ผม175

พ่อ 165 เลยไม่อึดอัดเท่าไร รอดหน่อย แฮะๆ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:10:41 »

ขอบคุณครับ งั้นผมว่า Toyota ทำมาเนียนกว่าหลายเจ้าเลย ตอนแรกคิดว่าวิธีนี้มีแค่ในกระบะ

อยากจะบอกว่า camry ก็ model change บนโครงสร้างตังถังเดิมๆมานานแล้วครับ
เป็นเรื่องปกติเลยล่ะครับ
แต่ก็มีการปรับปรุงนิดๆหน่อยๆให้ดีขึ้น ^^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 11:17:49 »
ผมว่าภายในตัวใหม่ cx5 น่าจะประมาณนี้ครับ
เพราะตัวก่อน mc แผงหน้าคล้าย mazda 6 มาก