ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อทะเบียนรถที่ไหนที่ได้ป้ายเลยมั่งครับ  (อ่าน 25858 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
รถที่บ้านป้ายวงกลมหายไปไหนไม่รู้ ก็เลยว่าจะต่อใหม่เพราะว่าก็ใกล้จะหมดอายุเเล้ว
ไปดูในเว็บกรมขนส่งก็ว่าไปต่อได้หลายที่ แต่ก็ไม่รู้ว่าที่ไหนที่จะออกป้ายให้ได้เลย
แล้วเราต้องใช้พรบ.ใหม่ หรือว่าแค่พรบ.ของปีที่แล้วที่ยังไม่หมดอายุก็ได้ไปต่อทะบียนครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
Re: ต่อทะเบียนรถที่ไหนที่ได้ป้ายเลยมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:39:55 »
ต่อที่เค้าบอกมาละครับ ผมต่อที่big c ตรงบางกะปิ ได้ป้ายเลยครับ แต่ต้องมีหาง พรบ ด้วยครับ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
Re: ต่อทะเบียนรถที่ไหนที่ได้ป้ายเลยมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:00:49 »
เข้า drive through แนบ พรบ.ใหม่ รอรับได้เลยครับ(พี่ติ๊กว่าไว้ ::))

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:14:45 »
ไปเซเว่น ก็ได้ครับ (ต่อได้) ใช้ใบเสร็จแทนป้าย
แต่รอตัวจริงจะส่งให้ทีหลัง

ยังไงๆ  ก็ต้องใช้ หาง พ.ร.บ. ฉบับจริง
แนบด้วยครับ

ถ้ารถเกิน 5 ปี ต้องมีหนังสือการตรวจสภาพประกอบด้วยครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:41:52 »
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ
คือเราซื้อประกันชั้น 1 เขาแถม พรบ ด้วย แต่ไม่ได้ดู
พอวันไปต่อทะเบียนก็ไปซื้อ พรบ. อีก
คำถามคือ กรณีนี้ทำไงได้บ้างคะ หรือก็เสียเงินไป 2 รอบกับ พรบ
แล้วเราจะได้คุ้มครองอะไรเพิ่มอีกมั้ยจาก พรบ. 2 อันนี้

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 13:40:08 »
Big C ครับ หลายสาขา มี จนท จาก ขนส่งเปิดบูธ ครับ
ได้ครบเลยครับ ซื้อ พรบ.ไป จะสะดวก
ไม่ถึงสิบนาทีครับ รับเอกสาร ครบเลย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 13:52:56 »
ผมต่อแบบ Drive Thru ครับ ขับเข้าช่อง ต่อคิว ใช้เวลาไม่นาน ได้ป้ายทันที ต้องใช้ พ.ร.บ. ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 13:54:21 »
ไปเซเว่น ก็ได้ครับ (ต่อได้) ใช้ใบเสร็จแทนป้าย

ยังไงๆ  ก็ต้องใช้ หาง พ.ร.บ. ฉบับจริง
แนบด้วยครับ

ถ้ารถเกิน 5 ปี ต้องมีหนังสือการตรวจสภาพประกอบด้วยครับ
รถยนต์ที่มีอายุใช้งานครบ 7 ปี ขึ้นไป ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 14:06:29 »
ตรวจสภาพ ตรอ ก่อน

นำใบตรวจ + พรบ ไปจ่ายที่ขนส่ง หรือ บูทขนส่งตามห้าง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 16:01:18 »
ผมต่อ Big C ครับ นอกจากจะมีโต๊ะของกรมขนส่งมาแล้ว ส่วนมากจะมีโต๊ะคนขาย พรบ. มาอยู่ด้วยข้างๆ ก็ซื้อตรงนั้น ต่อตรงนั้น จบตรงนั้นเลยครับ สะดวกจริงๆ

แต่ถ้ารถต้องตรวจ ตรอ. ก็ซื้อ พรบ. ที่ ตรอ. เลยก็ได้ครับ ส่วนมากจะขายกันอยู่แล้ว หรือจะกลับมาซื้อที่ Big C ก็ได้

ของผมทำที่ Big C ลาดพร้าว (คาร์ฟูเก่า) ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 17:06:28 »
ผมต่อที่บูทขนส่ง Big C สุขาภิบาล 3 (รามคำแหง) ครับ

รอครู่เดียวก็ได้ป้ายวงกลมแล้วครับ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 19:00:49 »

แนบด้วยครับ

ตรอ ปีที่ 8 เป็นต้นไปครับ ไม่ใช่ 5 ปี

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 20:53:48 »
เข้า drive through แนบ พรบ.ใหม่ รอรับได้เลยครับ(พี่ติ๊กว่าไว้ ::))

+1 บ้านใกล้ ขนส่ง ใช้บริการ drive through ตลอดครับ เตรียมเอกสารให้ครบ ไม่เกิน 5 นาที (ไปตอนบ่ายๆ คนน้อยดี)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 21:09:02 »
.............
รถยนต์ที่มีอายุใช้งานครบ 7 ปี ขึ้นไป ครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไข  7 ปี ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:00:47 »
ต่อแบบ "เลื่อนล้อต่อภาษี" ที่สำนักงานขนส่งก็ได้เลย ได้ทุกธรรมดา

ต่อที่บิ๊กซีเอ็กส์ตร้า (สิบกว่าสาขาในกทม.)ก็ได้เลยครับ ได้เสาร์-อาทิตย์ ถึงเย็นๆ เลยครับ

ส่วนตัวจะต่อที่บิ๊กซีเอ็กส์ตร้า รามอินทรา สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 08:42:33 »
ตามด้านบนเลยครับ บิ๊กซีเอ็กซ์ตร้า แต่รู้สึกเฉพาะเสาร์อาทิตย์

แต่ถ้าไม่รีบก็ต่อ online ของขนส่งครับ จ่ายค่าธรรมเนียมผ่านบัตร ส่งถึงบ้าน
ต่อได้เฉพาะรถอายุไม่เกิน 7 ปี (ไม่ต้องตรวจสภาพรถ)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:07:08 »
ขอบคุณทุกท่านเข้ามาตอบนะครับ :)

แต่ปรากฎว่ามีไปทำพรบ.ใหม่ไว้แล้ว แต่ไม่ได้เอาติดรถไปด้วย ก็เลยไม่ได้ไปต่อ

พรุ่งนี้ค่อยไปทำที่สวนผัก