ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???  (อ่าน 14237 ครั้ง)

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
Re: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:14:33 »
ผมลองหาเที่ยบaccord2.4tech กับ2.2awd ราคาใกล้กันมาก ในปีใกล้เคียงกัน cx5แอบสูงกว่าเล็กน้อยอีกต่างหาก เท่าที่คิดไว้คือรถที่เอนกประสงค์กว่าน่าจะสามารถปล่อยออกง่ายกว่าในราคาที่พอๆกัน ตอนแรกแอบมีใจให้2.4elใหม่ตอนนี้2.2awdดีกว่าแฮะ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:22:19 »
มาสด้า 3 สกาแอคทีฟรุ่นท๊อปล้านนิดๆ ซื้อมา 7 เดือน ขายได้ 880,000 บาทครับ
*อันนี้ขายซากนะครับ ประกันให้มาเท่านี้ XP

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 00:42:32 »
มาสด้า 3 สกาแอคทีฟรุ่นท๊อปล้านนิดๆ ซื้อมา 7 เดือน ขายได้ 880,000 บาทครับ
*อันนี้ขายซากนะครับ ประกันให้มาเท่านี้ XP

ได้เยอะเหมือนกันนะครับ  เห็นในตลาดรถขายกัน 8แสนบวกลบเอง

ปล.CX5 2.5 นี่ราคาดีมากๆ ดูอยู่ว่าจะสอยมือสองถ้าราคาดีๆ ที่ไหนได้ยังลอยอยู่1.2 ล้านอยู่เลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:26:04 »
รถยนต์ราคาตก เป็นเรื่องปรกติ

แต่ รถจะราคาตก เยอะหรือไม่
อยู่ที่รุ่นนั้น ได้รับความนิยมในตลาด หรือ เป็นที่ต้องการในตลาด ในขณะนั้น หรือเปล่า

ยี่ห้อ ก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่ไม่ใช่ปัจจัยหลัก ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:35:04 »
คนขายต่อย่อมอยากให้ขายได้ราคาแพง ๆ คนซื้อต่อย่อมอยากซื้อได้ในราคาถูก ๆ

คำถามคือขนาดคนซื้อรถเงินผ่อน ยังอยากจะใช้รถแค่ 5 ปีแล้วขายต่อเพื่อไปผ่อนคันใหม่ ถามว่าคนที่จะมาซื้อต่อนี่ต้องเป็นคนกลุ่มไหนเหรอครับ ? เพราะเท่าที่ผมเห็นมามีแต่กระทู้คนพูดว่าใช้รถ 5 ปีแล้วอยากขายต่อเยอะมาก ๆ เมื่อพฤติกรรมการใช้งานเป็นแบบนี้ ตลาดก็ต้องสะท้อนราคาตามอุปสงค์อุปทานของสินค้าครับ ถ้ามีคนอยากขายมาก ๆ คิดแบบนี้กันหมด แน่นอนว่าราคามันย่อมตกแน่นอนไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อเจ้าตลาดหรือไม่ก็ตาม
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:45:13 »
ยังไม่ซื้อรถคิดถึงราคาขายต่อกันแล้ว ถ้าซีเรียตเรื่องนี้ ไปเจ้าตลาดเถอะครับ
ไม่ช้ำมากก็ซื้อมือ2 ไม่ต้องกลัวตอนขายออก  :P แต่มือสองแนะซื้อสดนะ ไม่งั้นจุก
  ผมใช้พี่ต้ามาหลายรุ่นแล้ว  ยืนยันครับว่าราคาขายต่อตอนนี้ไม่ดีเอาเลย   
1. วีออสให้แฟนทนใช้ไปเลย เพราะรถดีเหลือหลาย เป็นวีออสรุ่นแรกสมบูรณ์สุดไม่จุกจิกอะไรเลย  ราคาขายต่อได้แค่ แสนกว่าบาททำใจขายไม่ได้หรอกเก็บไว้ใช้ดีกว่า
2. อัลติส  ผมว่าไม่ถึง 4 แสนจากซื้อมา 8 แสนกว่า  ราคาขายฮวบมากให้น้องทนใช้ไปเลยอีก 10 ปี
3.วีโก้ตอนนี้ก็ร่วงเยอะ จากซื้อมา 6 แสน ทนใช้ต่อไป
4. ฟอร์จูเนอร์ใช้อยู่ประจำ   เนื่องจากNew For  ราคาเกินฐานะไปเยอะแล้วทนใช้คันเดิมต่อดีกว่า   ขายต่อใครว่าราคาฟอร์แข็งแต่เอาเข้าใจริงมันก็ตกเหมือนกันแต่ไม่ห่างจากคู่แข่งเท่าไหร่ 

ตอนนี้ถ้าไม่ใช่รถอินดี้มาก  ๆ  ราคามือ 2 คงไม่ห่างกันเท่าไหร่หรอกมั้ง

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:49:09 »
มันยังใหม่บอกอะไรยากนะผมว่า ต้องรอสัก10ปี ตอนนั้นผมว่า ตกกว่าเจ้าตลาดแน่นอน
ถ้าห่วงเรื่องเงิน ถ้าเอาสบายใจนะ ไปเจ้าตลาดเลยครับ ถ้าชอบมาสด้า ใจรัก เงินพร้อมเอาเลย
ผมใช้ Mazda3 2011 ซื้อมา1.06 ล้านแต่ทำใจไว้แล้ว อีกสัก2-3ปีขายได้ 200-300 k ผมก็ Happy ละครับ ( ยังไงก็ไม่ยอมซื้อ FD ตอนนั้นแล้วก็คิดไม่ผิด )

ปล. รถมือ2นี่ผมว่ามันเหมาะกับซื้อสดนะ แต่คนมีเงินก้อน ผมว่ามีน้อยมาก นี่เห็นราคา camry
      มือ2แล้วยังอยากจัดเลยครับ 600 k นะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:51:12 »
ที่ดูไม่ต่างเพราะตัวเลือกในตลาดมีน้อยครับ
และมันยังไม่เปลี่ยนเจนครับ

เข้าปีที่ 6 ไปคงตกเยอะกว่าเจ้าตลาด
เคยคิดแบบนั้นเหมือนกันแต่ต้องเปลี่ยนความคิดเลยตรงที่รถในตลาด  อัลติสหรือยี่ห้อโตโยต้ามันมีเยอะ  ตัวเลือกเยอะสุดท้ายต้องลดราคาลงมาตอนขายมือ 2 ให้น่าสนใจเพราะเราจะขายรถ  สุดท้ายตอนนี้ราคารถมือ 2 เจ้าตลาดมันไม่ได้ดีเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ ที่มือ 2 คนหาแต่ TOYOTA

อยุ่ที่ว่าใช้รถเกิน 15 ปีหรือเปล่า ถ้าเกินขนาดนั้นน่าเลือกเจ้าตลาด   แต่ถ้าไม่เกินราคาตอนขายเวลานั้นมันแทบไม่หนีจากกันมากแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 02:33:22 »
เอาตอนนี้ไม่หนีกันมากแล้วครับ
โดยเฉพาะรถเก๋ง ราคาตกฮวบๆกระจายกันหมดแหละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 07:30:16 »
ไม่ตกมากมายนะครับ อาจจะเพราะรถเริ่มขายดีแล้ว ได้รับการยอมรับมากขึ้น

ส่วนเรื่องราคา ยังมีเรื่องของสภาพตลาดเข้ามาอีกนะครับ บางจังหวะที่เราดู ราคาอาจจะไม่เท่ากันได้

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 08:46:20 »
บางยี่ห้อตกเยอะๆ ยังไม่มีคนมาซื้อ อันนั้นหนักจริงครับ  :P

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:16:03 »
จริงๆจะบอกว่าขึ้นอยู่กับยี่ห้อซะทีเดียวไม่ได้ครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป บาง Model ของยี่ห้อ A ที่เป็นเบอร์รอง ตอนที่ยังอยู่ในตลาดถ้ารถขายดี ขับดี คนก็หาซื้อเยอะ ราคาก็ดี และในทางกลับกัน ยี่ห้อ B เป็นเจ้าตลาด บาง Model เจอ Defect เพียบ รถขับแย่ อย่าว่าแต่ราคาตกเลย บางเต๊นท์เวลาเห็นยังไม่อยากรับเข้าเต๊นท์ก็มีครับ อันนี้ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เพราะรถเดี๋ยวนียอดขายไม่ได้ฉีกกันมาก รถต้องอยู่กับเรานาน เลือกในสิ่งที่เราชอบ ราคาขายต่อถ้าไม่ได้ใช้นานหรือเปลี่ยนรถบ่อยก็มองตรงนี้ แต่บ้านผมใช้รถค่อนข้างนาน เลยไม่ได้คิดมากตรงนี้ครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:32:41 »
มาสด้า2 รุ่นก่อน  ราคาหน้า หน้าโชว์รูม  ก็ถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ  แถมส่วนลดเยอะกว่า พอขายก็ได้น้อยกว่านิดนึง สรุปยังไงๆ ก็ขาดทุนพอๆกัน

มาสด้า2 รุ่นปัจจุบัน เครื่อง 1,300 ราคาก็ถูกกว่ารุ่นใกล้เคียงกัน ส่วนลดเยอะกว่า พอขายได้น้อยกว่า ก็ไม่แปลกหรอกครับ

ไม่ว่ายี่ห้อไหน ตอนนี้ตลาดรถยนต์มือสอง ตกเหมือนๆกันหมดและ คนซื้อน้อยกว่ารถเยอะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 14:52:52 »
ถ้ากะว่าจะใช้รถ 5 ปีแล้วขาย ไม่อยากให้หวังเรื่องราคาขายต่อมากครับ

แต่ให้หวังเรื่องความง่ายในการขายหากประกาศขายเองจะดีกว่าครับ

เวลานี้ จะเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาไม่ดีกันหมดแหละครับ แต่จะตัดกันตรงที่ว่ารุ่นรถที่เราเลือกมีความต้องการมากเพียงใดในตลาดมือสอง

ผมว่า Mazda SkyActive หากอายุ 2-3 ปี น่าจะปล่อยได้ง่ายครับ เพราะคนซื้อคิดว่ารถยังไม่ถึงเวลาซ่อม
หากเกิน 5 ปีไปแล้ว ส่วนตัวคิดว่าระบบที่ซับซ้อนก็จะตามมาด้วยค่าซ่อมที่ซ้ำซ้อน(แพง)เช่นกัน นาทีนั้นก็มาวัดใจอีกรอบครับ

เรียนตามตรง หากกังวลราคาขายต่อก็เลือกรถที่คนชอบแต่เอื้อมป้ายแดงไม่ถึงครับ เช่นรุ่นพิเศษ สีพิเศษ ประมาณรุ่น Limited Edition รับรองว่าคุณจะปล่อยได้ไม่ยากและราคาก็ดีกว่าปกติด้วยครับ เพราะมันมีความต้องการอยู่

ผมเคยมี Mazda2 ตัวเก่า สีเขียว H/B ตัว TOP ที่มี DVD มาจากโรงงาน ประกาศขายประมาณ 1 เดือนก็ขายได้ ราคาดีกว่าปล่อยเต็นท์เกือบแสน
ที่ขายได้เพราะ "สีเขียว" ครับ ถูกโฉลกกับเขา เขาชอบ รุ่นใหม่ไม่มีสีนี้แล้วแล้ว และไม่ชอบสี Gray Scale

ไม่ได้ถูกต้องนะครับ เป็นความคิดส่วนตัวครับ ด้วยความเคารพ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 16:49:46 »
แขวะตรงไหนหว่า ก็แค่แนะนำ
เพราะส่วนมากคนที่กังวลเรื่องพวกนี้ เค้าก็แนะนำไปรถตลาดกัน
และผมก็แนะนำไปที่รถมือ2 จะเอาสกายแอคทีพมือ2ก็ได้ และก็แนะให้ซื้อสดแค่นั้น
ถ้าตอบผิดขัดใจ กราบขออภัยครับ ไม่ได้แขวะจริงๆ

ขออนุญาตชี้แนะครับ คือผมอ่านรอบแรกผมก็รู้สึกว่าแขวะครับ สาเหตุเพราะว่า

1. ไม่ได้ตอบคำถาม จขกท
2. พูดเหมือนกับตัดบทว่า ให้ไปหายี่ห้ออื่นแทน ถ้ากังวลนัก

ประมาณนี้มากกว่าครับ แต่ผมว่าถ้าคุณเข้าใจที่คนอื่นเขาทักท้วงแล้วขอโทษแล้วก็เป็นเรื่องที่ดีมากๆ น่าชื่นชมครับ :)

ตอบ จขกท.
ฟีดแบ็กจากคนใช้งานรุ่นหลังๆทำได้ดีขึ้นครับ อย่างน้อยศูนย์ที่ฉะเชิงเทราเรื่องบริการหลังการขายก็ทำได้ดีไม่ขาดตกบกพร่อง เท่าที่ถามจากคนใช้งานจริงมาครับ ผมว่าก็มีส่วนทำให้คนเชื่อมั่นยี่ห้อเขามากขึ้นในระยะยาวนะ ตัวผมเองก็เปิดใจรับยี่ห้อนี้ กล้าซื้อ กล้าใช้ เพียงแต่ว่า ที่ยังไม่เคยได้ซื้อซักทีเพราะว่า มันเล็กเกินไปในแทบจะทุกรุ่นเลยครับ อย่างใน 2, 3, CX3 นี่ชัดเจนว่าเล็กกว่าพวกจริงๆ เอามาใช้งานแล้วขัดใจแน่นอนแม้มันจะขับดีขนาดไหนก็ตาม เหลือ CX5 ที่ผมอยากซื้อเป็นคันต่อไปมากๆ แต่ก็มาติดว่าแฟนผมก็ยังไม่เปิดรับยี่ห้อนี้อยู่ดี เค้าจะเอาแต่โตโยต้าอย่างเดียว ซึ่งมันก็ไม่ได้แย่อะไรครับก็ใช้อยู่ แค่อยากเปลี่ยนๆบ้าง

ระดับราคาขายต่อตอนนี้ ผมเช็คดูอยู่เรื่อยๆก็พบว่า มันก็พอๆกับยี่ห้อเจ้าตลาดแล้วนะครับ ไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ถ้าใจรัก ชอบจริง ทดลองดูให้แน่ใจก่อน แล้วจองเลยก็ได้ครับ เรื่องราคาขายต่อไม่ใช่ประเด็นสำคัญขนาดนั้นสำหรับมาสด้าในยุคนี้ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Pongpat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 17:10:18 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

รับฟังความเห็นทุกๆท่านครับ :)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 10:14:27 »
ผมว่ารถมันเป็นสินค้าชนิดหนึ่ง ซึ่งราคาขึ้นกับความต้องการของตลาด

ในยุคนี้ * ไม่จำเป็นเลยที่เจ้าตลาดจะต้องมีราคาขายต่อที่ดีกว่าเสมอไป *

มีช่วงนึงที่รถ C-seg ของเจ้าตลาดเมื่อไม่กี่ปีก่อน เต้นท์มือสองไม่รับเข้าด้วยซ้ำ

เพราะมันเกินความต้องการของตลาด  หนำซ้ำราคาต่อยังตกฮวบ

ในความเห็นส่วนตัว /// ราคาตอนนี้ยังบอกอะไรไม่ได้มาก แต่คราวๆราคาตกลงน้อยกว่าตัวที่แล้ว

ซึ่งตัวเก่าราคาตกเกือบ 18-20% ในทุกปีครับ **** คหสต.

อัลติสหน้าหมูใช่ไหม ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:29:10 »
แขวะตรงไหนหว่า ก็แค่แนะนำ
เพราะส่วนมากคนที่กังวลเรื่องพวกนี้ เค้าก็แนะนำไปรถตลาดกัน
และผมก็แนะนำไปที่รถมือ2 จะเอาสกายแอคทีพมือ2ก็ได้ และก็แนะให้ซื้อสดแค่นั้น
ถ้าตอบผิดขัดใจ กราบขออภัยครับ ไม่ได้แขวะจริงๆ

ขออนุญาตชี้แนะครับ คือผมอ่านรอบแรกผมก็รู้สึกว่าแขวะครับ สาเหตุเพราะว่า

1. ไม่ได้ตอบคำถาม จขกท
2. พูดเหมือนกับตัดบทว่า ให้ไปหายี่ห้ออื่นแทน ถ้ากังวลนัก

ประมาณนี้มากกว่าครับ แต่ผมว่าถ้าคุณเข้าใจที่คนอื่นเขาทักท้วงแล้วขอโทษแล้วก็เป็นเรื่องที่ดีมากๆ น่าชื่นชมครับ :)

ตอบ จขกท.
ฟีดแบ็กจากคนใช้งานรุ่นหลังๆทำได้ดีขึ้นครับ อย่างน้อยศูนย์ที่ฉะเชิงเทราเรื่องบริการหลังการขายก็ทำได้ดีไม่ขาดตกบกพร่อง เท่าที่ถามจากคนใช้งานจริงมาครับ ผมว่าก็มีส่วนทำให้คนเชื่อมั่นยี่ห้อเขามากขึ้นในระยะยาวนะ ตัวผมเองก็เปิดใจรับยี่ห้อนี้ กล้าซื้อ กล้าใช้ เพียงแต่ว่า ที่ยังไม่เคยได้ซื้อซักทีเพราะว่า มันเล็กเกินไปในแทบจะทุกรุ่นเลยครับ อย่างใน 2, 3, CX3 นี่ชัดเจนว่าเล็กกว่าพวกจริงๆ เอามาใช้งานแล้วขัดใจแน่นอนแม้มันจะขับดีขนาดไหนก็ตาม เหลือ CX5 ที่ผมอยากซื้อเป็นคันต่อไปมากๆ แต่ก็มาติดว่าแฟนผมก็ยังไม่เปิดรับยี่ห้อนี้อยู่ดี เค้าจะเอาแต่โตโยต้าอย่างเดียว ซึ่งมันก็ไม่ได้แย่อะไรครับก็ใช้อยู่ แค่อยากเปลี่ยนๆบ้าง

ระดับราคาขายต่อตอนนี้ ผมเช็คดูอยู่เรื่อยๆก็พบว่า มันก็พอๆกับยี่ห้อเจ้าตลาดแล้วนะครับ ไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ถ้าใจรัก ชอบจริง ทดลองดูให้แน่ใจก่อน แล้วจองเลยก็ได้ครับ เรื่องราคาขายต่อไม่ใช่ประเด็นสำคัญขนาดนั้นสำหรับมาสด้าในยุคนี้ครับ

ผมกลับมองอีกมุม เครื่องฉีดตรงนี่แหละ อาจเป้นดาบ2คมในวันหน้า ถ้าน้ำมันแพงแบบเมื่อก่อน ติดแก๊สทีราคาเหยียบแสนบาท อนาคตคือสิ่งไม่แน่นอน

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 21:23:15 »
เป็นผมถ้าเล่นมือสองมอง โตต้า ฮอนด้า นิสสัน อีซูซุ ยี่ห้ออื่นขอบายครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:32:13 »
นิสสัน ให้ผมเล่นมือ2 ผมไม่เอานะ

เข็ดละตัวปัจจุบัน

อยากลองเปิดใจค่ายอื่นบ้าง

ยกเว้นพวกเจ้าตลาดอันนั้นต้องยอม

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:45:21 »

ผมกลับมองอีกมุม เครื่องฉีดตรงนี่แหละ อาจเป้นดาบ2คมในวันหน้า ถ้าน้ำมันแพงแบบเมื่อก่อน ติดแก๊สทีราคาเหยียบแสนบาท อนาคตคือสิ่งไม่แน่นอน

เครื่องฉีดตรงตอนนี้เค้าไปเกือบจะทุกยี่ห้อหละครับมีแต่โตโยต้านั้นละที่ไม่ใช้
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(