ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???  (อ่าน 14246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pongpat

• Newbie
  • *
ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 15:30:57 »
Mazda ใน Generation ของ Skyactiv เดี๋ยวนี้ราคาขายต่อตกมากจนน่าใจหาย เหมือน Generation ก่อนหน้าหรือไม่ครับ

ทั้ง Mazda 2 และ Mazda 3

รถดีขึ้น บริการดีขึ้น น่าเชื่อถือขึ้น แต่ไม่รู้ว่าราคาขายต่อดีขึ้นด้วยตามหรือไม่ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

:)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 15:33:25 »
ยังไม่ซื้อรถคิดถึงราคาขายต่อกันแล้ว ถ้าซีเรียตเรื่องนี้ ไปเจ้าตลาดเถอะครับ
ไม่ช้ำมากก็ซื้อมือ2 ไม่ต้องกลัวตอนขายออก  :P แต่มือสองแนะซื้อสดนะ ไม่งั้นจุก

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: ราคาขายต่อ Mazda รุ่น Skyactiv ต่างๆ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 15:55:47 »
มันก็ไม่ผิดที่คนซื้อรถจะกังวลกับราคาขายต่อนะครับ
คนใช้รถ 4-5 ปี ราคาขายมีผลเยอะนะครับ ราคาต่างกันเป็นแสน เอาไปผ่อนรถใหม่ได้อีกตั้งหลายเดือน
แต่ถ้าคุณใช้เป็นสิบปีอาจจะไม่มีผลเท่าไหร่

mazda skyactive เท่าที่เห็นตอนนี้ ราคาขายดีกว่าเดิมเยอะ
ง่ายกว่านี้เข้าเว็บขายรถมือสองดูเลยง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 16:52:00 »
เข้าไปส่งดู cx5 มือสองที่เว็บขายรถชื่อดัง

- รุ่น 2.2xdl 2013-2014 ขายกันอยู่ 1.2-1.3 ล้าน
- รุ่น 2.0 c  9 แสนปลายๆ

*** รุ่น 2.5 เห็นขาย 1 คัน ปี 2014  1.2 ล้าน

ผมว่าราคาก็ไม่ได้ตกอย่างน่าเกลียดเหมือนเมื่อก่อนแล้วนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:10:16 »
มันแปลกตรงไหนที่การซื้อรถคันนึงจะกังวลราคาขายต่อคันๆนึงเกือบล้าน ผมว่าดีแล้วครับรอบคอบดี เพราะสักวันนึงเราก็ต้องขายทิ้งครับ คงไม่มีใครนำไปปลูกต้นไม้แน่นอน ขอให้ได้ข้อมูลไวๆนะครับผมรอฟังยุ เพราะผมก็เลงๆ M3 อยู่เหมือนกัน แต่อาจจะรอ MC

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:20:58 »
ราคาขายต่อดูตอนนี้ยังไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ mazda gen skyactive มันยังใหม่อยู่ ต้องรอดูตอนตกรุ่นจะของจริง จะรุ่งหรือจะร่วง5555 ปล.แอบเชียร์ให้รุ่งอยู่นะครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:30:05 »
รถปี 2014 ในเว็บตลาดรถ

Altis ESport ราคาตั้งไว้ๆราวๆ 6-7แสน
Mazda 3 รุ่น C,S ก็ราคาราวๆ 7แสนนิดๆ

ดูแล้วไม่ต่างจากเจ้าตลาด

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:33:36 »
ที่ดูไม่ต่างเพราะตัวเลือกในตลาดมีน้อยครับ
และมันยังไม่เปลี่ยนเจนครับ

เข้าปีที่ 6 ไปคงตกเยอะกว่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 17:53:44 »
เห็นด้วยกับทุกท่านข้างบนครับว่าราคาขายต่อควรคำนึงถึง
สมัยก่อนผมซื้อรถไม่คิดเหมือนกัน คิดว่าใช้ยาว
แต่พอมาใช้จริง มีทั้งรถที่ผิดหวังอยากขายก่อน รถมีปัญหา ส่วนตัวยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุใหญ่ ก็ยังไม่มีส่วนนั้น แต่บางคนคงมี

ฉะนั้นใครบอกว่าไม่ต้องคิด ให้คิดใหม่เถอะครับ คิดสักนิดก็ดี แต่ถ้ารับได้ก็ไม่ปัญหา แต่ปีแรกๆรถเจ้าตลาดต่างกับค่ายรองเยอะแน่นอน
ส่วนตัวผมเองเข็ดจากค่ายรองหลายค่าย เหลือแต่มาสด้าเนี่ยแหละที่ยังไม่ได้ลอง น่าลองมาก
มิตซู นิสสัน ฟอร์ด สาปส่งเลย

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:09:16 »
ผมใช้ juke nissan ตอนแรกใช้อารมณ์ซื้อ เลยไม่ได้คิดไรมากด้วยครับ

พอนานไปคิดอีกที ไม่น่าเลยราคาคงไม่เหลือ

คือปีหน้าจะใช้ CX-5 MC ตัวนี้คิดละถ้าคกคงยอมแลกกับรถขับที่คันนึง Fortuner ไม่ไหวโยกเกินนึกว่าEDM

ไม่อยากเปลี่ยนโช๊คและTRD มันก็แพงเกินไป

ถ้าขายjuke เท่าไรเท่านั้นดีกว่าขายไม่ได้

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:09:58 »
บางคนก็ตอบแบบเอามันเอาให้ได้แขวะ แต่ไร้ประโยชน์

คนที่เขาคำนึงเรื่องราคาขายต่อ เขาต้องคิดก่อนซื้อมันก็ถูกแล้ว ไปคิดหลังซื้อมันมีประโยชน์อะไร

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:31:07 »
ส่วนตัว ไม่เคยคิดเรื่องราคาขายต่อ ว่าจะได้เท่าไหร่

แนวคิดผมคือ ได้ใช้อย่างมีความสุข  เราจะอยู่จนได้ขายมัน และรถมันจะอยู่ถึงตอนที่เราจะเปลี่ยน ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น เพราะเป้าหมาย
การใช้รถของผมไม่ต่ำกว่าหก-เจ็ดปีแน่นอน

แต่ถ้า จขกท. จะใช้ไม่เกินห้าปี ชอบเปลี่ยนรถ อย่ามองรถค่ายอินดี้เลย ราคามันสู้เจ้าตลาดไม่ได้หรอกครับ

ไม่ได้แขวะน่ะ ความเห็นส่วนตัวคับ :P

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:33:03 »
แขวะตรงไหนหว่า ก็แค่แนะนำ
เพราะส่วนมากคนที่กังวลเรื่องพวกนี้ เค้าก็แนะนำไปรถตลาดกัน
และผมก็แนะนำไปที่รถมือ2 จะเอาสกายแอคทีพมือ2ก็ได้ และก็แนะให้ซื้อสดแค่นั้น
ถ้าตอบผิดขัดใจ กราบขออภัยครับ ไม่ได้แขวะจริงๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:47:19 »
อย่าไปกังวลครับ ไม่ได้ตกจนน่ากลัว

สำคัญคือ เต้นรถไม่ค่อยรับเข้าเนี้ยแหละคือปัญหา

เมื่อ 6 เดือนก่อน ผมเร่ขายวีออส ให้เต้นตีราคา
ขนาดวีออสไมล์แสนกว่าโล ไม่ใช่โดนกดราคานะ แต่เค้าไม่รับด้วยซ้ำ  8)

ถ้าขาย ขายคนใช้ด้วยกัน บางทีมันหาราคากลางยาก
แต่รวมๆแล้ว ผมว่าต่ำกว่าโตต้า ฮอนด้าไม่มาก

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:49:10 »
แขวะตรงไหนหว่า ก็แค่แนะนำ
เพราะส่วนมากคนที่กังวลเรื่องพวกนี้ เค้าก็แนะนำไปรถตลาดกัน
และผมก็แนะนำไปที่รถมือ2 จะเอาสกายแอคทีพมือ2ก็ได้ และก็แนะให้ซื้อสดแค่นั้น
ถ้าตอบผิดขัดใจ กราบขออภัยครับ ไม่ได้แขวะจริงๆ
ผมเข้ามาอ่านเวบนี้ทุกวัน เข้ามายืนยันคับพี่สิทธิ์ไม่ใช่คนขี้แขวะแน่นอน เพราะผมอ่านคอมเม้นพี่เขาประจำ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:52:46 »
สถิติการโพสต์ของจขกท =2

สำหรับผมผม สั้นๆง่ายๆ อย่ากังวล ณ.เวลานี้ไม่ได้สู้กันที่ราคาขายต่อแล้วครับ เพราะส่วนต่างคงไม่ถึงกับฟ้ากับเหว ถือซะว่าซื้อความชอบ ความสะดวก ตามความฝันหรืออะไรก็แล้วแต่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:53:10 »
แอบมอง 3 อยู่เหมือนกัน
มือสองน่าโดนดีครับ 7 แสน SP
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 18:59:07 »
ผมเห็นด้วยกับพี่สิทธิ์นะ หากอ่านดีๆจะรู้ว่าสไตล์การตอบของพี่แกเป็นคนพูดตรง อธิบายตรงๆไม่อ้อมค้อม

"ถ้าซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ ไปเจ้าตลาด" หนะถูกต้องแล้วครับ ถ้าซีเรียสเรื่องราคาขายต่อแล้วไปเล่นค่ายรองนี่สิแปลก

ส่วนตัวในการเลือกรถแต่ละคันของผม ไม่เคยคิดเรื่องราคาขายต่อ...

การได้ใช้รถที่เรารัก อย่างมีความสุข ตื่นเช้ามาเห็นมันทุกวัน ได้ขับมันทุกวันแค่นี้ก็สุขเกินพอแล้วครับ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 19:41:34 »
เค้าก็ถามไงว่าสถานการณ์ตอนนี้มันยังเหมือนเมื่อก่อนมั้ย
แต่ก่อนต้องโต ฮอน เท่านั้น แต่ปัจจุบันคิดว่าไม่ใช่ เพราะมาสด้าเองความนิยมเริ่มมากขึ้น ความทนของเครื่องไม่รู้ แต่เกียร์ไม่ใช่ CVT มันก็น่าจะทนกว่าเจ้าตลาด แต่คนซื้อมาสด้าก็มักเป็นพวกขับซิ่ง ไม่รู้ถนอมแค่ไหน
ผมว่าดีสุดก็เช็คราคาจากเวบ/เต้นมือสองว่าราคาตกแค่ไหน แต่ส่วนตัวมองว่าขึ้นกับรุ่น ถ้ามาสด้าสามสมัยก่อนที่มีปัญหาเครื่องดับบ่อยๆ ตัวนี้น่าจะราคาตก แต่ CX-5 ผมว่าไม่มีปัญหานะ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:00:54 »
สำหรับผมแล้วยัง50-50ครับ เพราะยังไม่รู้ว่าอนาคต5-7ปีข้างหน้า กับ ระบบฉีดตรงมันจะดีมากขนาดไหน
จะทนจะถึกอย่างไร ที่แน่ๆ จะติดแก๊ส ต้องมีเงิน80000บาทเลยทีเดียวสำหรับ เครื่องฉีดตรง (เบนซิน)
แล้วพอถึงอีก5-7ปีข้างหน้า มันมีระบบอะไรมาใหม่ๆ ราคารถฉีดตรงอาจตกลงไปก็ได้ครับ

แต่ถ้าพูดคือราคารถตกลงห่างกันไม่มากราวฟ้ากับเหว 20000-50000ไม่เกินนั้น ขึ้นอยู่กับสภาพรถ และปีที่ออกรถอีกทีครับ
แต่รถที่มาสด้า เป็นมือ2 แล้วราคาตก ลงมามากๆคือ BT50Pro ราคามือ2 ออโต้ไปเท่าๆกับ ไทรทัน ออโต้ก่อนเปลี่ยนโฉม
(ข้างในเบาะหนัง พวงมาลัยPJS) ราคามือ2 BT50Pro ถูกกว่ารถกระบะ ค่ายอื่นในปีเดียวกันเลยครับ

***อ้างอิงข้อมูล คร่าวๆ มาจากเวป one2car ครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:19:31 »
เจ้าตลาดสมัยนี้ ก็ใช่ว่าจะราคาขายต่อดีครับ
เป็นผม หารถที่ประหยัดน้ำมันดีกว่า อย่างน้อยๆ ก็ประหยัดละวะ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:39:20 »
ผมว่ารถมันเป็นสินค้าชนิดหนึ่ง ซึ่งราคาขึ้นกับความต้องการของตลาด

ในยุคนี้ * ไม่จำเป็นเลยที่เจ้าตลาดจะต้องมีราคาขายต่อที่ดีกว่าเสมอไป *

มีช่วงนึงที่รถ C-seg ของเจ้าตลาดเมื่อไม่กี่ปีก่อน เต้นท์มือสองไม่รับเข้าด้วยซ้ำ

เพราะมันเกินความต้องการของตลาด  หนำซ้ำราคาต่อยังตกฮวบ

ในความเห็นส่วนตัว /// ราคาตอนนี้ยังบอกอะไรไม่ได้มาก แต่คราวๆราคาตกลงน้อยกว่าตัวที่แล้ว

ซึ่งตัวเก่าราคาตกเกือบ 18-20% ในทุกปีครับ **** คหสต.
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:46:33 »
เห็นราคาขายต่อ อัลติส รุ่นที่แล้ว ลงซะ................

ซื้อคันที่ชอบครับ ;D

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:00:46 »
ราคาขายต่อล่วงหมดครับ เจ้าตลาดไม่ตลาด
ตั้งแต่มีอีโค่คาร์ราคาไม่กี่แสน เป็นตัวเลือก แถมประหยัดน้ำมัน รถป้ายแดงไม่ต้องซ่อมดอกเบี้ยก็ถูกก่วา ทั้งรถป้ายแดงก็มีส่วนลดที่สูงด้วย ราคาน้ำมันก็ถูกลง คนไม่สนใจติดแก็สกันแล้ว ไม่ใช่ยุคเจ้าตลาดต้องยืนพื้นเป็นที่หนึงอีกต่อไป โซนีก็เห็นกันมาแล้ว

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:45:16 »
ถ้าการตลาดรถไฟฟ้าจุดติด
คงได้เห็นรถเครื่องยนต์ธรรมดาราคาหล่นเหว ทั้งแบรนด์หลักแบรนด์รอง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:51:56 »
เนื่องจากว่าเป็นmodel ไหม่ ออกแบบมาได้ดี

คาดว่าตกน้อยกว่าModelเดิมๆ

น่าเห็นใจนิสสันซุซุกิทิสซุมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:53:18 »
เจ้าตลาดหรอ

ไปดูราคา altis โฉมที่แล้วสิครับ ตอนซื้อแพงกว่าวีออส

แต่ราคามือสองเหลือพอๆกับวีออส รถ 5-6 ปี ราคาขายเองเหลือครี่งเดีย ว ถ้าขายเต๊นท์ก็โดนกดไปอีกเยอะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 22:04:51 »
สมัยนี้รถเจ้าตลาดไม่ได้แปลว่าขายต่อแล้วราคาดีนะครับ

บางยี่ห้อ เช่น ฮอนด้า มาสด้า กลับขายได้แพงกว่า ในปีเดียวกัน

ส่วนนึงเพราะเจ้าตลาดอัดโปรโมชั่นจนกระทั่งคนซี้อรถมองว่า เพิ่มเงินอีกนิด ผ่อนยาวอีกหน่อย ถอยป้ายแดงคุ้มกว่า

อย่างวีออส NCP93 รถที่บ้าน ปี 2007 อายุ 9 ขวบ ใช้มา 77,XXX กม. จอดมากกว่าวิ่ง เคยให้เต้นท์ตีราคาอยู่ 1.7 แสน

เลยไม่ขายครับ เก็บไว้แบบนี้ละ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 22:54:13 »
ก็ไม่เห็นตกครับ ดูเว็บรถมือสองเลย

ผมก็งงคนที่บอกมาสด้าราคาตกนะ 55+ (ยุคนี้)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 23:05:43 »
การดูราคาขายต่อประกอบก็เป็นการประเมินความคุ้มค่าโดยรวม ตลอดอายุการใช้งานของเรา
แต่ก็ควรลองศึกษาดูจากเว็บขายรถดูได้ครับ
นอกจากงบเยอะ จัด ไม่สนใจก็แล้วแต่ทุนหรือความต้องการของแต่ละคนครับ

ตอบ จขกท. จากที่ผมเคยดูๆ ตอนนี้ ราคาไม่หนีกันครับ ทั้ง 3 CX5 เมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ