ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ป้ายแดง vs E90 มือสอง ขอความเห็นครับ  (อ่าน 5685 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~pOppY~

• Newbie
  • *
Re: Mazda 3 ป้ายแดง vs E90 มือสอง ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 21:19:02 »
     ผมก็เคยมีต้องตัดสินใจแนวๆนี้ ตอนเลือกญี่ปุ่น1กับยุโรป2คับ  แต่สุดท้ายผมก็เลือกยุโรปมือ2  ในกรณีของเจ้าของกระทู้
     ถ้าเป็นผมคงเลือกยุโรปมือสองเหมือนเดิมคับ แต่ e60 กับ w211 ราคาประมาณ 7-8 แสน มีเงินเหลือ 2 แสนไว้บำรุงรักษายาวๆ  ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะคับ สามารถเลือกตัวท๊อบของแต่ละรุ่น ซึ่งจะได้เทคโนโลยีความปลอดภัยและความสะดวกสบาย ของรถระดับราคา 3-4 ล้านในอดีต ความแข็งแรงของตัวบอดี้รถยุโรปน่าจะแข็งแรงกว่าของญี่ปุ่น บางช่วงบางเวลาอาจจะเป็นตัวตัดสินช่วยชีวิตเราได้เลยนะคับ 
      เรื่องการซ่อมบำรุง อู่นอกมีมากมายมีเพื่อนสมาชิกของคลับนั้นๆแชร์อู่กันมากมาย และช่างก็ซ่อมอาการเดิมๆ แบบเดิมๆ จนชำนาญมากแล้ว อะไหล่หาเทียบได้คับ อย่างของผม e60 ถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนกรองก็ตก 4 พัน น้ำมันเกียร์รวมอ่าง กรอง ก็ตก 8-9 พัน  พอรับได้คับ  ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะคับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: Mazda 3 ป้ายแดง vs E90 มือสอง ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 21:48:12 »
รถใหม่ ยังไงก็ใช้สบายใจกว่า ยิ่งถ้าบอกว่าจะใช้ยาวๆแล้ว ควรไปป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 22:52:47 »
1 ความคุ้มค่า คุณภาพ e90 ชัดเจนกว่าครับ เงียบนิ่งแน่นกว่าเยอะ ลองก้มไปมองดูก็รู้แล้วครับหน้าหลังเทลลิ่งอารม์อย่างหนาแน่น คนละชั้นเลย  แม้mz3 มันจะดีเหมือนที่หลายๆคนพยามจะเปรียบว่ามันคือบีเอ็มญี่ปุ่น 1ในนั้นคือผมเอง คิดปลอบใจตัวเองไปพลางเก็บตังเล่นบีเอ็ม พอได้ขับโอ้โหมันคนละคันคนละอารมณ์เลยที่เราเคยว่าแน่นเฟรมคมมันก็แค่ระดับนึง หรือก็ได้แค่ดีกว่าใน กลุ่มตลาด เดียวกัน  อย่าง...ฝนตกทีหลังคาดังยังกะสังกะสีกะเสียงแผ่วไปครึ่งๆหรือ แค่เสียงปิดประตูก็ผิดกะ e90 แล้ว ยกเว้นเอามามุดแข่งกันรถติดๆอะ e90 ยอมแพ้ราบคาบ  ส่วนระยะยาวยังไง mz ชัดเจนยกเว้น 2-3ปีขายทิ้ง e90 ขาดทุนน้อยกว่าแน่
2  ถ้าจะเล่น bm ต้องไม่ขี้เหนียวครับ เก็บให้หมดก่อนพัง อะไหล่ไม่แพงครับเบิกวัดโสมถูกกว่าอีโค่คาร์เข้า0ซะอีก เช่นหม้อนำ้ 5พัน จานเบรคพันกลางๆ ผ้าเบรค หน้าหลังสองพันกว่า โชคสี่ต้นหมื่นมีทอน ถ้าเจอช่างเก่งๆซ่อมถึงรถจะไม่งอแงเลย  ใช้จนประทับใจ
รุ่น ก็ถ้าหาได้เอารถปีท้ายๆมี bsi ติดมาเคลมให้หมด พวก 325 320d พวกนี้ขับสนุกแน่ พุ่งเป็นจรวด ยิ่งได้ชุดแต่งหรือช่วงล่างmยิ่งดี เพิ่มอีกแสนถึงสองแสนก็ยังคุ้ม เพราะรถใหม่แพงกว่ากันอีกเป็นล้านขับแล้วจะติดใจ เลี่ยงๆ 320i n46 ไว้ก่อนเครื่องมันไม่ทันสมัยเท่าสองตัวที่ว่า แล้วก็จุกจิกกว่า ยกเว้นว่าไม่สนความแรงและต้องการซ่อมถูกหาอู่และอะไหล่ง่ายกว่าตัวรถก็ถูกกว่า  จัดเลย
เพิ่มเติม สำคัญที่สุดเลยคือเวลาและโอกาศครับ มีเวลาและมีอู่รองรับเล่นมือสองได้ ไม่มีเวลาหรืออู่รองรับ เอารถใหม่เหอะ เพราะเอาเวลาไปทำงานหรืออยู่กับครอบครัวมีค่ากว่า ความมันและภาพลักษณ์แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2016, 10:11:00 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 01:35:17 »
ถ้าใช้ไม่เกิน5ปีเปลี่ยน มีอู่ซ่อม มีแหล่งอะไหล่ ใจรักก็จัดE90ได้
แต่เป็นผมคงเลือก Mazda3 ถ้าจะเล่นมือสองขอสัก2ปีกำลังดี

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:01:07 »
ส่วนตัวเคยขับทั้ง2รุ่นครับ ฟิลลิ่งจะต่างกันชัดเจนตอนใช้ความเร็วสูง E90จะให้ความมั่นใจมากกว่าMZ3อยู่พอสมควร ด้านเครื่องกับเกียร์ผมว่าไม่ต่างมากแต่ถ้าE90เป็นดีเซลจะดึงแรงดีกว่าเยอะครับ E90จะดูน่ากลัวเรื่องการบำรุงรักษาแต่ผมว่ามันไม่ขนาดนั้นเพราะที่บ้านใช้อยู่ ตัวรถยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย เสียค่าใช้จ่ายไปแค่น้ำมันเกียร์ครับ หารถที่ยังไม่หมดbsiมาจะดีมากครับ อุ่นใจกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 01:35:14 »
เรื่อง Mazda 3 ไม่มีความเห็นอะไรเพิ่มเติมแล้วกันครับ เห็นด้วยตามความเห็นก่อนหน้านี้ทั้งหมด

ส่วนถ้าตัดสินใจว่าจะมาทาง E90 และอยากเอาแบบจบๆจริง ต้องเป็นตัว LCI และต้องเป็น 320d M หรือ 325i M เท่านั้นครับ ราคาแข็ง (มาก) เฝ้ามาเป็นปีราคาก็ยังอยู่ที่เดิม ยิ่ง 325i M ถ้าจำไม่ผิดจำนวนรถมีไม่เกินหลักร้อยคันในไทยนะครับ (48 คันมั้งครับ รอผู้รู้มาคอนเฟิร์ม) แต่ราคารถมันยังต้องมี 1-1.2 ล้านอยู่ ซึ่งเกินงบฯเจ้าของกระทู้แน่ๆ

ดังนั้น ถ้าใจยังรัก E90 อยู่ และทำใจได้กับโฉมก่อน LCI (ซึ่งคนส่วนใหญ่ไม่ชอบ...) ก็เล่น 325i เป็นอย่างน้อย (หรือ 330i ไปเลยก็จะจบในเรื่องสมรรถนะ) ราคามีตั้งแต่ 7 ถึงไม่เกิน 9 แสน ถ้าเลือกคำตอบนี้ ผมเชียร์ 325i แล้วใช้ไปก่อน สมรรถนะดีมากแล้ว เก็บส่วนต่างที่จะไปเอา 330i ไว้ แล้วรอเครื่องพังหรือขับจนชินก็วางเครื่อง 335i แทน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:34:39 »
Infinity War, Pt 3

ถ้าไม่เอาดีเซลก็มาสด้าครับ