ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์ ซื้อรถ ยุโรป5ล้านกว่า แต่ไม่กี่เดือนจำเป็นต้องขาย เหลือเงินเท่านี้  (อ่าน 11158 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
รถ 5 ล้าน ใช้ 1 ปี ขายได้ 4 ล้าน คิดเป็น 20%
ผมว่าถ้าเอา % มาเทียบรถในหลายๆ คลาสมันก็สมเหตุสมผลนะ
เช่นถ้าเปลี่ยนเป็น รถ 1 ล้าน ใช้ 1 ปี ถ้าอัตราค่าเสื่อม 20% เท่ากับข้างบน ก็เท่ากับว่าขายได้ 8 แสน ซึ่งก็เป็นตัวเลขที่ไม่เกินจริงนักครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
คนแต่งงานกันแล้ว ลูกสองลูกสาม เลิกกันเยอะแยะ

ทั้งๆที่เลิกกันมีแต่เสียกับเสีย
ลูกก็เสีย(คน) พ่อก็เสีย(ตังค์) แม่ก็เสีย(ใจ)

ถ้าอยู่กันไม่ได้ก็ต้องจากกันแหละครับ
ถ้าอยู่ๆกันไป เสียความรู้สึกกันป่าวๆ
เผลอๆอาจเสียตังค์มากกว่าล้านก็ได้นะครับ

เพราะคนเก่าเอ้ยยยย คันเก่าก็เก็บไว้
แถมยังต้องเสียเงินก้อนมหึมาไปถอยเมียน้อย
ม่ายช่ายแล้วววว ไปถอยคันใหม่มาจอดเป็นเพื่อนคันเก่าอีก

ออฟไลน์ Xyclop

ต้องขอบคุณทุกความเห็นจริง ๆ
ตอนนี้ก้อพอทำใจได้แล้วละครับ.
แค่อยากแชร์ประสบการณ์ เจ็บๆ เผื่อเตือนสติคนอยากลองรถยุโรป
สำหรับผม ต่อจากนี้ ขอสมรรถะ กับรถยี่ปุ่นพอ.
เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

รถญาติครับ X1 ตัวเบนซิน ประมาณ 2 ล้าน รถปี 2012

เตือนแล้วนะ บอกแล้วนะ ... แต่อยากจะขับ bmw อ่ะ

ณ วันนี้ มาบอกผมว่า รถหมด bsi แล้ว เพราะไมล์ไปแสนกว่ากม.แล้ว ตอนนี้เข้าศูนย์ที เจอ 5 - 6 หมื่นตลอด ซ่อมไม่จบ โดยเฉพาะปัญหาความร้อน รถไปไหนไกลไม่ได้ กลัวตายกลางทาง ต้องเอาญี่ปุ่นแก่ๆ ที่เค้าบอกว่า มันคือ ญี่ปุ่น ขับไม่ดีเท่า bmw ไปแทน (แต่ญี่ปุ่นจะ 2 แสนละ ไม่เคยงอแง แม้แต่ครั้งเดียว)

ผมบอกว่า รถหมด bsi แล้ว เต้นท์รับเข้า ไม่เกิน 8 แสนกลางๆหรอก แล้วผมก็ถามกลับว่า คันนี้ผ่อนบอลลูนไม่ใช่เหรอ ? ต้องจ่ายงวดสุดท้ายอีกกี่แสน ปรากฎว่า เกือบ 5 แสน

...............

ดังนั้น ก้มหน้า ก้มตา รับกรรม ใช้มันต่อไปแล้วกัน ขายไปก็น่าจะไม่เหลือสักบาท เพราะยังผ่อนปกติไม่หมดด้วย แล้ว บอลลูน อีก หุหุ

:-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถเอาถูกสุดเท่าที่ตอบโจทย์ได้
ซื้อบ้านเอาแพงสุดที่มีปัญญาซื้อได้
ผมเอาแบบนี้ รถเกินล้านสามไม่ต้องมาคุยกับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถราคาระดับนี้ ไม่เหลือจริงไม่อยากจะเล่นเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าคิดเป็น % ที่หายไปก็พอสมเหตุสมผลสำหรับ รถยุโรป นะครับ

ปีแรกโดนไป 20% จาก 5 ล้าน ก็เหลือ 4 ล้าน

รถญี่ปุ่น 1 ล้าน คิด % เท่ากัน ก็เหลือ 8 แสน

ราคารถยนต์หายไป ปีละ 10-20%
ก็เหมือนจะเป็นเรื่องปรกตินะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ min217

• Full Member
เคยเจอ 2 ประเภท คือรวยมากไม่คิดอะไร
กับ จำเป็นต้องขายทิ้งก่อนจะเจ็บหนักมากกว่านี้ หรือขายทิ้งเพราะสถาณะทางการเงินเปลี่ยนไป

ถ้าซื้อสดมาทำใจไม่ได้ก็เก็บไว้ใช้ครับ หรือถ้าไม่อยากใช้มากๆ ขายทิ้ง แล้วไปฟังธรรม
ทุกอย่างในโลกไม่ใช่ตัวเราของเรา เงินทองของนอกกาย ถือว่าเป็นเงินค่าประสบการณ์ครับ
  อันนี้ ต้องขอบคุณมุมมองจริงๆ
เคสผมไม่ใช่แบบเเรก ที่รวยจน ไม่แคร์อะไร
ผมที่ต้องขายไม่ใช่เพราะการเงิน. หากเป็นสถานการณ์ที่เปลี่ยน จนเราต้องตัดใจขายขายทุนยับ
แต่ กำลังอยู่ในเฟสทำใจแป้บ
   เงินทองของนอกกายๆๆๆๆๆๆๆพ
สั้นๆครับ ทำใจครับ เป็นกำลังใจครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

re...
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 08:02:21 »
.....
รถก็คือลดครับ ที่สำคัญคือซื้อแล้วเราต้องไม่ลำบากในเงินก้อนนั้น

ไหนจะค่าเสื่อม running cost ต่างๆ ผมคิดเสมอว่าเงินที่ผ่อนไปแต่ละเดือนคือค่าเช่า จ่ายเปล่าไปเลย

มือสองขายได้เท่าไหร่ก็คือกำไร เอาไปดาว์คันใหม่ต่อครับ 5555

ตรงใจ ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ WTF

เคยเจอเคสนึงเพื่อนเป็นเซลล์ขายรถให้เขา ซื้อรถล้านกลาง-ปลายนี่แหละ แต่แต่งชุดแต่งไป 5-7 แสนได้ จัดเต็มแบบง่ายๆเลย ผ่านไปไม่กี่เดือน ย้อนกลับมาบอกธุรกิจมีปัญหา ให้เพื่อนผมช่วยขายรถให้ที ราคาเหลือ 7 แสนกว่ามั๊ง ชีวิต...