ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์ ซื้อรถ ยุโรป5ล้านกว่า แต่ไม่กี่เดือนจำเป็นต้องขาย เหลือเงินเท่านี้  (อ่าน 11170 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
 ตอนก่อนซื้อ อยากได้ออพชั่น เเต่งเพิ่มเต็มที่ รวม 5 กว่า
แต่พอได้รถมา เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้ ประมาณว่า ไม่ชอบแล้ว
อยากขายทิ้งไปเลย เลยขายได้เเค่ 4ล้านนิดๆ.
    เพื่อนๆคิดว่า สมเหตุผลมั้ย ที่สำคัญคือทำใจกันได้มั้ย. ต้องทำใจนานมั้ยครับ
ผมกลัวว่ายิ่งนานยิ่งขายยาก และอาจเหลือแค่3 กว่า

ในช่วงที่ยังขายไม่ได้ มันเหมือนมีบ่วงที่ต้องคอยเป็นห่วง คอยดูแล
ปล่อยละเลยไม่ได้เลย. จึงคิดว่ายังงัยก้อจะขายทิ้ง เลยได้เเค่นี้
   ใครเคยมีประสบการณ์ เจ็บๆ แบบนี้ มีแชร์กันบ้างมั้ยครับ

สรุป คำถามสั้นๆ. แชร์ประสบการณ์ ขาดทุนล้านกว่าบาทในเวลาไม่ถึงปี
ทำใจกันได้ยังงัยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
รถผมขาดทุนหนักกว่าถ้าคิดเป็น % ครับ
E300AMG ซื้อสดมา 4.1 ล้าน + เคลือบแก้ว 5 หมื่น
รถ 9 เดือน ป้ายแดง วิ่ง 9,xxx กิโล

ตีราคามา 4 เตนท์ ได้ 2.8 / 2.5 / 2ต้นๆ และ ไม่รับซื้อ
เพราะรถผมเครื่องดีเซล+ไฮบริด (ไอ้นี่แหละตัวฉุดราคา)

เจ็บกระดองใจจี๊ด

9 เดือน 9 พันโล ขาดทุน 1.6 ล้าน

--------

หลังจากคันนี้ เลยไม่เอาอีกแล้วครับ
รถไฮบริดทั้งหลาย เลิกซื้อตลอดชีวิต

edit : ลืมบอกวิธีแก้ คือ ไม่ขายครับ
ช่างมันใช้มันไปอย่างนี้แหละครับ เหอๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2016, 13:39:51 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tonge

เหตุการณ์ของน้าผม เหมือนพี่Nikle_pk ด้านบนเลยครับ
ซื้อ E300 AMG Bluetec Hybrid 4ล้านหน่อยๆ เคลือบแก้วcts เดือนนึงวิ่งไม่กี่ร้อยโล
ใช้มาปีกว่าๆ มีปัญหาตลอด เคลมโน่นนี่นั่น หัวฉีดเสีย ไฟฟ้ารวด สตาร์ทไม่ติด เวลาจะใช้ไม่พร้อมใช้
เซงขายทิ้งเลย ขายได้มาไม่ถึง3ล้าน เก็บไว้มีแต่ลดลง เก็บเงินไว้ออก serie5 รุ่นถัดไปแทน

ออฟไลน์ keng

ขอเล่าเรื่องของเพื่อนผมแล้วกันครับ เพราะผมยังไม่เคยซื้อรถราคาระดับนี้ครับ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน เพื่อนผมซื้อรถ 500 SL R 129 โฉมไมเนอร์เชนจ์
มือสองสภาพดีมาจากโชว์รูมรถขายรถพรีเมียมมือสอง
ในราคา 5 ล้านบาท เพื่อนผมใช้เกือบหนึ่งปี แล้วอยากขาย จึงลงประกาศขาย
แต่ขายไม่ได้ เลยกลับไปหาที่เดิมที่ซื้อมา เพื่อนผมขายคืนได้ที่สี่ล้านบาทครับ
ผมว่ารถราคายิ่งสูงพอคิดหักค่าเสื่อมต่อปี ก็ยิ่งขาดทุนมากครับ

ออฟไลน์ Turin

เส้นบางๆระหว่าง cut loss กับ การปรับตัว

รถทุกคัน ไม่คิดว่าจะมีคันไหนได้ 100% อย่างที่เราอยากให้มันเป็น ... ตอนยังไม่ได้ครอบครอง ไอ้นู่นก็ดีไอ้นี่ก็น่าใช้ ... พอได้มาจริงๆแล้ว ไอ้นู่นก็ไม่ถูกใจไอ้นี่ก็ไม่เวิร์ค ... หากจะเอาความไม่ถูกใจ 100% มาเป็นบรรทัดฐานคงได้เปลี่ยนกันไปเรื่อยๆ

แต่ก็นั่นแหละ บางทีทู่ซี้ทนๆไป คิดว่าจะมองข้ามข้อด้อยมันไปได้ ... ทำไปทำมาทนไม่ไหวอยู่ดี ยิ่งเจ็บตัวหนัก

ชั่งใจดีๆครับ ว่าเป็นแบบไหนมากกว่ากัน ... ผมเคยมาแล้วทั้งสองแบบ ยังคงเสียดายมาจนถึงวันนี้

ออฟไลน์ capton

เคยแต่ไม่ถึง 5 ล้าน แต่ก็เจ็บกระดองใจเหมือนกัน

ออก BMW S3 E90 หักส่วนลดเหลือ 2.69 เมียไม่ชอบแต่แรกด้วย จะเอา X3 แต่มี captiva อยู่
ออกมาปุ๊ป เมียท้องลูกคนที่สอง เดือนนั้นเลย ทีนี้ไม่ยอมนั่งเลยครับ อ้างเลย..รถมันเตี้ย
เลยต้องไปออกรถตู้มาใช้ ที่นี้ลูกสาวคนโต 4 ขวบตอนนั้น ก็ไม่ยอมนั่งด้วย รถตู้ตลอด มีทีวีดู
ประกาศขายตั้งกะ 5 เดือนแรก วิ่งไปไม่ถึง 3 พันโล แต่ราคาแบบว่า .... สุดท้าย  ขายได้ในเดือนที่ 24
เหลือแค่ 1.7 ล้าน ขาดทุนย่อยยับ วิ่งไปแค่สองหมื่นโล  ตอนนั้นก็เกือบไม่ขาย ทำใจไม่ได้

ตอนนี้โครตดีใจ ถ้าตอนนั้นไม่ขาย ตอนนี้เหลือแค่ เก้าแสน-ล้านหน่อยๆเอง  :) :) :)

ออฟไลน์ kittiphat123

เข้ามาอ่านเพื่อเป็นความรู้ครับ ...ได้อ่านแล้วซื้อไม่ลงกันเลยทีเดียว  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Auto

รถผมขาดทุนหนักกว่าถ้าคิดเป็น % ครับ
E300AMG ซื้อสดมา 4.1 ล้าน + เคลือบแก้ว 5 หมื่น
รถ 9 เดือน ป้ายแดง วิ่ง 9,xxx กิโล

ตีราคามา 4 เตนท์ ได้ 2.8 / 2.5 / 2ต้นๆ และ ไม่รับซื้อ
เพราะรถผมเครื่องดีเซล+ไฮบริด (ไอ้นี่แหละตัวฉุดราคา)

9 เดือน 9 พันโล ขาดทุน 1.6 ล้าน

--------

หลังจากคันนี้ เลยไม่เอาอีกแล้วครับ
รถไฮบริดทั้งหลาย เลิกซื้อตลอดชีวิต

edit : ลืมบอกวิธีแก้ คือ ไม่ขายครับ
ช่างมันใช้มันไปอย่างนี้แหละครับ เหอๆๆๆ
  มันจะตีราคาทำไม  ถ้าตีราคาแล้วบอกไม่รับซื้อ    แบบนี้พาโมโหกันเปล่า ๆ

ออฟไลน์ Lertvarit

ตัดใจขายครับ เหมือนแต่งงานกับผู้หญิงที่ไม่รัก อยู่ไปก็จะมีแต่แย่ 5555

E60 20d lci ผมซื้อมาประมาณ 3.6 ตอนนี้เหลือล้านต้น

E90 20d lci - 2.9 เหลือล้านต้น ( ตีเต้นท์ได้สูงกว่า E60 อีก! )

Acv41 hybrid - 1.8 เหลือ 5แสนกลางๆ

แต่ไม่เสียดายเงินที่เสียไปนะครับ เพราะมันก็ทำงานรับใช้ผมดีทุกคัน

รถก็คือลดครับ ที่สำคัญคือซื้อแล้วเราต้องไม่ลำบากในเงินก้อนนั้น

ไหนจะค่าเสื่อม running cost ต่างๆ ผมคิดเสมอว่าเงินที่ผ่อนไปแต่ละเดือนคือค่าเช่า จ่ายเปล่าไปเลย

มือสองขายได้เท่าไหร่ก็คือกำไร เอาไปดาว์คันใหม่ต่อครับ 5555

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

--------

มันจะตีราคาทำไม  ถ้าตีราคาแล้วบอกไม่รับซื้อ    แบบนี้พาโมโหกันเปล่า ๆ

สงสัยจะอ่านไทยไม่แตก พี่เค้าไปมาสี่ที่ ที่แรกให้ 2.8 ที่ที่สองให้ 2.5 ทีที่สามให้ 2 ต้นๆ ที่สุดท้ายไม่ซื้อเลย เข้าใจยัง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

--------

เฮือกๆๆๆ เป็นผมนี้จุกเลยน่ะนั้นเจอเคสแบบพี่  Nikle_pk เต้นกดราคาแบบนี้ก็ไม่ไหวน่ะครับซื้อมา 4.1 เหลือ 2.5, 2.6 สงสัยคราวหน้าผมต้องพิจารณา MBTH ใหม่ซะแล้วเพราะตอนนี้กำลังจะมีแต่ Hybrid ทุกไลน์อัพ C E S คันต่อไปน่าจะได้คบกับ Grey Market แทน

--------

สงสัยจะอ่านไทยไม่แตก พี่เค้าไปมาสี่ที่ ที่แรกให้ 2.8 ที่ที่สองให้ 2.5 ทีที่สามให้ 2 ต้นๆ ที่สุดท้ายไม่ซื้อเลย เข้าใจยัง
ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

เคยเจอ 2 ประเภท คือรวยมากไม่คิดอะไร
กับ จำเป็นต้องขายทิ้งก่อนจะเจ็บหนักมากกว่านี้ หรือขายทิ้งเพราะสถาณะทางการเงินเปลี่ยนไป

ถ้าซื้อสดมาทำใจไม่ได้ก็เก็บไว้ใช้ครับ หรือถ้าไม่อยากใช้มากๆ ขายทิ้ง แล้วไปฟังธรรม
ทุกอย่างในโลกไม่ใช่ตัวเราของเรา เงินทองของนอกกาย ถือว่าเป็นเงินค่าประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ mamaman

แอบ คนมีตังคุยกันครับ
โห ขนาดรถ หลายๆ ล้าน ยังมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
มาเก็บข้อมูลครับ ทำให้รุ้ว่าควรซื้อมือ2  ;D ;D

เคยเจอ 2 ประเภท คือรวยมากไม่คิดอะไร
กับ จำเป็นต้องขายทิ้งก่อนจะเจ็บหนักมากกว่านี้ หรือขายทิ้งเพราะสถาณะทางการเงินเปลี่ยนไป

ถ้าซื้อสดมาทำใจไม่ได้ก็เก็บไว้ใช้ครับ หรือถ้าไม่อยากใช้มากๆ ขายทิ้ง แล้วไปฟังธรรม
ทุกอย่างในโลกไม่ใช่ตัวเราของเรา เงินทองของนอกกาย ถือว่าเป็นเงินค่าประสบการณ์ครับ
  อันนี้ ต้องขอบคุณมุมมองจริงๆ
เคสผมไม่ใช่แบบเเรก ที่รวยจน ไม่แคร์อะไร
ผมที่ต้องขายไม่ใช่เพราะการเงิน. หากเป็นสถานการณ์ที่เปลี่ยน จนเราต้องตัดใจขายขายทุนยับ
แต่ กำลังอยู่ในเฟสทำใจแป้บ
   เงินทองของนอกกายๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ neutrino

อันนี้ ต้องขอบคุณมุมมองจริงๆ
เคสผมไม่ใช่แบบเเรก ที่รวยจน ไม่แคร์อะไร
ผมที่ต้องขายไม่ใช่เพราะการเงิน. หากเป็นสถานการณ์ที่เปลี่ยน จนเราต้องตัดใจขายขายทุนยับ
แต่ กำลังอยู่ในเฟสทำใจแป้บ
   เงินทองของนอกกายๆๆๆๆๆๆๆ

ทำใจครับ ตั้งสติให้ได้ ทุกอย่างมีเกิด,เสื่อม,ดับ ครับ
และจำเป็นบทเรียน อย่าพลาดซ้ำครับ

ออฟไลน์ CJ.

เคยครับ ซื้อมาใช้ๆไปแล้วเริ่มไม่ชอบ ไม่ลงตัว

ความผิดแรกคือตัวเอง ยอมรับว่าตอนซื้อไม่ดูไม่ลองให้ถี่ถ้วนพอ

ขายขาดทุน แต่ผมมีความคิดว่าเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้ จอดไว้เสียเปล่า+ต้องบำรุงรักษาอีก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ porcupine

ซื้อรถระดับนี้ต้องรวยไม่เสียดายเงินครับ

ออฟไลน์ swan

เคยเหมือนกันถอยป้ายแดงมา ขับแล้วไม่ชอบจะขายตั้งแต่อาทิตย์แรกที่ศูนย์ที่ออกรถมา เค้าตีราคาหายไปราวๆ 30% ทำใจขายไม่ได้ ผมเลยทนใช้มา 5 ปีกว่าแล้ว พอปรับเปลี่ยนมุมมองซะใหม่ เออมันก็แฮ็ปปี้ดีกะจะใช้จนพังไปข้างนึง

ออฟไลน์ joe560-4

ผมก็เคยครับแต่ขายเกือบเท่าทุนเลยครับ เป็น slk r172

ชื้อป้ายแดงมาประมาณ 3.43 ล้าน ใช้ไปเกือบปี ขายไป

ประมาณ 3.35 ล้าน ตอนที่ขายโชคดีด้วยครับรถมันยัง

ออกมาใหม่ๆอยู่ เลยยังไม่ค่อยมีคนขายมือสองครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมเคยพลาดตอนซื้อBMW X1 20d 2.799ล. หวังใช้ยาวๆกับBSI 5ปี ก่อนซื้อมโนว่า รถอะไรแต่งก็สวย จุของได้อีก ราคาก็ไม่แพงมาก ก่อนไปจองรถสั่งแม็กHRE p107มารอเตรียมแต่งเต็มที่ แต่ความรู้สึกแรกที่ได้ขับคือ ไม่ชอบ ไม่ใช่ ไม่ถูกจริตตั้งแต่ขับออกถนนครั้งแรก จนไปเปลี่ยนล้อก็ได้แค่หล่อจริงๆ เลยอดทนใช้จนพ้นรันอินขายต่อให้เพื่อนแฟน 2.67ล.  ไม่ถึง5ล้านแต่ก็ทำให้จำครับ

History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่เคยมีครับ และไม่อยากเจอ ผมเลยต้องไปทดลองขับจริงๆจังๆก่อนจะซื้อทุกครั้งเพราะหน้าตาภายนอกมันหลอกเราได้เสมอ

ออฟไลน์ sukhontha

.....ไม่เจอครับ....

ผมไม่ซื้อรถมือหนึ่ง  จะเอามือ สองสามสี่  ก็เพราะทำใจแบบนี้ไม่ได้ นี่แหละครับ

ออฟไลน์ V221

S300 Hybridหรือเปล่าครับ? ราคายิ่งตกเพราะBenzออกS500eออกมาราคาเลยเละไปใหญ่
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

รถญาติครับ X1 ตัวเบนซิน ประมาณ 2 ล้าน รถปี 2012

เตือนแล้วนะ บอกแล้วนะ ... แต่อยากจะขับ bmw อ่ะ

ณ วันนี้ มาบอกผมว่า รถหมด bsi แล้ว เพราะไมล์ไปแสนกว่ากม.แล้ว ตอนนี้เข้าศูนย์ที เจอ 5 - 6 หมื่นตลอด ซ่อมไม่จบ โดยเฉพาะปัญหาความร้อน รถไปไหนไกลไม่ได้ กลัวตายกลางทาง ต้องเอาญี่ปุ่นแก่ๆ ที่เค้าบอกว่า มันคือ ญี่ปุ่น ขับไม่ดีเท่า bmw ไปแทน (แต่ญี่ปุ่นจะ 2 แสนละ ไม่เคยงอแง แม้แต่ครั้งเดียว)

ผมบอกว่า รถหมด bsi แล้ว เต้นท์รับเข้า ไม่เกิน 8 แสนกลางๆหรอก แล้วผมก็ถามกลับว่า คันนี้ผ่อนบอลลูนไม่ใช่เหรอ ? ต้องจ่ายงวดสุดท้ายอีกกี่แสน ปรากฎว่า เกือบ 5 แสน

...............

ดังนั้น ก้มหน้า ก้มตา รับกรรม ใช้มันต่อไปแล้วกัน ขายไปก็น่าจะไม่เหลือสักบาท เพราะยังผ่อนปกติไม่หมดด้วย แล้ว บอลลูน อีก หุหุ

ออฟไลน์ iceice99

ซื้อรถระดับนี้ต้องรวยไม่เสียดายเงินครับ

+1  ฮ่าๆ

รถญาติครับ X1 ตัวเบนซิน ประมาณ 2 ล้าน รถปี 2012

เตือนแล้วนะ บอกแล้วนะ ... แต่อยากจะขับ bmw อ่ะ

ณ วันนี้ มาบอกผมว่า รถหมด bsi แล้ว เพราะไมล์ไปแสนกว่ากม.แล้ว ตอนนี้เข้าศูนย์ที เจอ 5 - 6 หมื่นตลอด ซ่อมไม่จบ โดยเฉพาะปัญหาความร้อน รถไปไหนไกลไม่ได้ กลัวตายกลางทาง ต้องเอาญี่ปุ่นแก่ๆ ที่เค้าบอกว่า มันคือ ญี่ปุ่น ขับไม่ดีเท่า bmw ไปแทน (แต่ญี่ปุ่นจะ 2 แสนละ ไม่เคยงอแง แม้แต่ครั้งเดียว)

ผมบอกว่า รถหมด bsi แล้ว เต้นท์รับเข้า ไม่เกิน 8 แสนกลางๆหรอก แล้วผมก็ถามกลับว่า คันนี้ผ่อนบอลลูนไม่ใช่เหรอ ? ต้องจ่ายงวดสุดท้ายอีกกี่แสน ปรากฎว่า เกือบ 5 แสน

...............

ดังนั้น ก้มหน้า ก้มตา รับกรรม ใช้มันต่อไปแล้วกัน ขายไปก็น่าจะไม่เหลือสักบาท เพราะยังผ่อนปกติไม่หมดด้วย แล้ว บอลลูน อีก หุหุ
  สยองมากครับ BMW