ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าSUBARU ไม่มีจุดยืนอย่างนี้ แล้วเราแค่ผู้บริโภค จะไว้วางใจในบริษัทและศูนย์ได้?  (อ่าน 12999 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
คนบ่นไม่เคยใช้ คนใช้ไม่ค่อยได้บ่น อันนี้เป็น Concept ของคนใช้ซูอยู่แล้วครับ  ;D ;D ;D

ผมก็โดนนะ มีช่วงนึงราคาลงมา 3 แสนบาทเหนาะๆ... ถามว่าบ่นไหม ผมก็บ่นครับ ใครจะไม่บ่นบ้างถูกไหม แต่ก็แค่ระยะเดียวครับ เปิดประตูรถนั่งหลังพวงมาลัย start เครื่องแล้วก็ไม่รู้จะบ่นอะไรแล้วครับ

ซื้อก่อนใช้ก่อน คำพูดนี้ยังคงใช้ได้เสมอครับ นานาจิตตังจริงๆ ใครอยากได้ของเล่นแพรวพราว Option บานๆ ห้องโดยสารมีไฟไดร์หมึก อย่ามาทางนี้เลยครับ 5555+ แต่สำหรับใครที่บอกว่า Fulltime AWD ไม่ได้ใช้จริงบนท้องถนนบ้านเรา ผมขอแย้งนิดนึงครับ รถ AWD ไม่จำเป็นต้องเอาไปลุย Offroad เสมอ แต่สรุปง่ายๆว่า AWD ของซูนี่ล่ะครับ ช่วยชีวิตผมมาหลายรอบแล้วในหน้าฝน ช่วยเยอะจนราคาที่ซื้อมาคุ้มไปไม่รู้จะคุ้มยังไงแล้ว เพราะถ้าผมขับคันอื่นมานี่มีหวังได้ไปนอนคุยกับรากมะม่วงแล้วครับ  ::) ::)

แต่ศูนย์อันนี้ยอมรับว่าบางอย่างยังไม่พร้อมครับ อะไหล่บางชิ้นโดยเฉพาะ Body part รอนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แต่บางชิ้นก็มีเลย เอาง่ายๆอย่างรถผมกระจกหน้าโดนหินดีดใส่ มีของเลยครับ โล่งไป ศูนย์ยังต้องปรับปรุงอะไรหลายๆอย่างอีกเยอะ แต่แนวโน้มดีขึ้นเรื่อยๆนะ เท่าที่ผมใช้บริการ

ปล. อันนี้ผมแชร์ในฐานะ User นะครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทแต่อย่างใด
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
คงหนีตายล่ะครับ ขนาด Mini ยังได้ BSI เพิ่มเป็น 5 ปี 100,000กม (เดิม 50,000กม) และประกันคุณภาพรถ 5 ปีไม่จำกัดระยะทางแบบเดียวกับ BMW แถมมีกระซิบในโฆษณาอีกว่ามีลดมีแถมตามอีกเพียบ

เป็นการเรียกกำลังซื้อที่แอบซ่อนอยู่ให้แสดงตัวออกมาน่ะครับ

แต่ผมว่าอารมณ์ไม่ต่างกับซื้อเสื้อผ้าของสาวๆแล้วครับ เมื่อวานซื้อราคาเต็ม วันนี้ลด 50% เฉยเลย 555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ใจเย็นครับ ตอนนั้นที่ขึ้นราคา set บ้านเราขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ 1420 จุด ก่อนจะยืนไม่ไหวร่วงมาที่ 1380 กว่าจุด ยังไรปัจจัยสนับสนุนต่อไป แต่ปิดตลาดวันนี้กลับมาบวกได้ ซึ่งไร้ทิศทางมากๆ โดยพรุ้งนี้จะกลับไปทดสอบ 1400 จุดอีกครั้ง ราคารถก็เลยขอพักฐานก่อน เดี่ยว set กลับขึ้นไปยืนได้ที่ 1400 จุด สัก 2-3 อาทิตย์ คงได้เห็นการขึ้นราคาอีกรอบแน่ๆๆ

ผมก็ลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ แต่ไม่ทราบว่าราคารถมันเกี่ยวกับดรรชนีSETด้วยหรอ

ออฟไลน์ madboy

ใจเย็นครับ ตอนนั้นที่ขึ้นราคา set บ้านเราขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ 1420 จุด ก่อนจะยืนไม่ไหวร่วงมาที่ 1380 กว่าจุด ยังไรปัจจัยสนับสนุนต่อไป แต่ปิดตลาดวันนี้กลับมาบวกได้ ซึ่งไร้ทิศทางมากๆ โดยพรุ้งนี้จะกลับไปทดสอบ 1400 จุดอีกครั้ง ราคารถก็เลยขอพักฐานก่อน เดี่ยว set กลับขึ้นไปยืนได้ที่ 1400 จุด สัก 2-3 อาทิตย์ คงได้เห็นการขึ้นราคาอีกรอบแน่ๆๆ

ผมก็ลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ แต่ไม่ทราบว่าราคารถมันเกี่ยวกับดรรชนีSETด้วยหรอ

น่าจะแซวมากกว่าฮ๊ะ ราคามันขึ้นๆลงๆยังกะหุ้น  ;D

ออฟไลน์ CJ.

เรื่องการลดราคานี่ เจอแบบนี้ก็รู้สึกไม่ดีแหละครับ

แต่คนที่ใช้ยี่ห้อนี้ หรือยี่ห้อแปลกๆ คิดว่าไม่แคร์ศูนย์เท่าไหร่

ใช้รถแปลกๆ ย่อมมีแหล่ง มีเครือข่าย และมีศูนย์ประจำ เรียกอู่คู่บุญเลยก็ว่าได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ YenChar

มองในแง่ดี ลดราคา ทำให้คนซื้อเยอะขึ้น ทำให้อะไหล่แพร่หลายขึ้น
เพื่อนใช้รุ่นเดียวกันเยอะขึ้นก็สบายใจขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ส่วนตัวมองว่าเป็นเรื่องปกติ ยอดขายไม่ตามเป้าก็ต้องมีการลดราคา ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าแต่ละยี่ห้อมีวิธีลดราคากันยังไง บางยี่ห้อก็ใช้วิธีอัดส่วนลดเงินสดเข้าไปเยอะๆแบบเนียนๆ หรือบางยี่ห้อก็ใช้วิธีแบบ Subaru คือลดราคาจาก Price list ให้เห็นกันจะๆไปเลย

ออฟไลน์ S6

ไม่แน่ใจว่า Subaru ที่ Japan จะทราบเรื่องนี้ไหม เพราะกลุ่มที่ขายอยู่เป็นสิงคโปร์ ผมไม่แปลกใจเท่าไร
เคยทำการตลาดกับสินค้าญี่ปุ่นที่อยู่ในมือสิงคโปร์แบบเดียวกัน เปลี่ยนส่วนลด 3 รอบใน 1เดือน ร้านค้าที่เก็บสินค้าอยู่ ด่าเละเทะ โดนด่าแล้วก็ไม่ยอม...ไม่ฟัง

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ตอนนี้ถือว่าราคาดิ่งเหวแล้ว ต้องช้อนซื้อเพื่อเก็งกำไร(ตรงไหน) ส่วนคนที่ซื้อก่อนก็ถือว่าติดดอยกันไป ความจริงช่างโหดร้าย

ออฟไลน์ S6

อืม แต่ว่าแบรนด์อื่นๆ ก็มีลดแบบนี่ครับ ที่เจอกับตัวเองก็ F30 ตอนแรกซื้อไม่ลด, ต่อมาลด 1แสน, 2แสน, 3แสนตามลำดับ
หรือ Toyota กับ Honda ตอนออกใหม่ก็ไม่ลด แต่พอนานเข้าถ้าได้คุยส่วนลดก็ลดลงมาอีกเยอะ อย่าง CRZ

ออฟไลน์ kittiphat123

ไม่รู้ว่า ที่ลดราคา รอบนี้ จะมีเงินเยียวยา แบบคราวก่อนไหมนะ สำหรับคนซื้อรถไปยังไม่ทันจะถึงเดือนน่ะครับ
จำได้ว่าซูบารุ ในตอนนั้นที่ลดราคาXVลงมา จะมีเงินหรืออุปกรณ์แต่ง เยียวยาให้ลูกค้าที่ซื้อไปก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เพราะลูกค้าที่ยังไม่ซื้อ มีปริมาณมากกว่าคนที่ซื้อไปแล้วหลายเท่านัก คนขายกำลังคิดงี้เปล่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

น่าจะแซวมากกว่าฮ๊ะ ราคามันขึ้นๆลงๆยังกะหุ้น  ;D

อะอ๋อ 555

ปล. หุ้นซิ่ง warrantซิ่ง ยังมีอยู่

ออฟไลน์ madboy

อะอ๋อ 555

ปล. หุ้นซิ่ง warrantซิ่ง ยังมีอยู่

แต่ราคาอะไหล่ ไม่ลงตามนะฮ๊ะ 55555

เช็คระยะ 4 หมื่นโล ขอทำใจแพ๊บ  :'(