ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลโช็ค Honda City 2012 หน่อยครับ  (อ่าน 18532 ครั้ง)

ออฟไลน์ notarry

• Newbie
  • *
ขอข้อมูลโช็ค Honda City 2012 หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:17:47 »
ใช้มา 110,000 โช็คเริ่มรั่วแล้ว เลยอยากถามว่าถ้าไม่เลือกเปลี่ยนศูนย์ที่ราคา 8,000 แล้ว
จะเลือกตัวไหนที่นุ่มประมาณเดิมแต่หนึบขึ้นดีครับ ถ้าจะใช้ kyb new sr ราคาราวๆ 18,000
จะแข็งขึ้นมากมั้ยครับ แล้วอายุการใช้งานจะเท่าๆของเดิมหรือสั้นกว่า แล้วถ้าเปลี่ยนจะต้องเปลี่ยน
สปริงด้วยมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอข้อมูลโช็ค Honda City 2012 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:49:20 »
ใช้ New SR ใน Jazz GE และ Mazda 2 ครับ

วิ่งความเร็วต่ำ ถ้าเจอพวก รอยต่อถนน จะสะเทือนกว่าเดิมสัก 10 - 15% กระแทกแรงขึ้น แต่มาเร็วๆ โดดคอสะพาน หรือ เจอทางขรุขระ รถจะรูดผ่านได้เลย สะเทือนน้อยกว่าเดิมเยอะ

ถ้าถนนเรียบๆ นุ่มไม่ต่างจากเดิม ไม่เด้ง ไม่ดีด ความเร็วสูงรถนิ่งขึ้นครับ

เรื่องอายุการใช้งาน ถ้าจับสปริงเดิม ไม่สั้นหรอกครับ คันที่บ้าน จับสปริง Dobinson วิ่งมาแสนกม.แล้วครับ ยังไม่รั่วเลยครับ อึดถึกทน ใช้ได้ครับ

..............

สปริงใช้ของเดิมไม่ต้องเปลี่ยน แต่ ยางเบ้าโช้ค / ยางกันฝุ่น / ยางกันกระแทก / ยางรองสปริง เรียกว่า ทุกตัวในระบบ ยกเว้น สปริง กับ น้อต จับเปลี่ยนให้หมดครับ แล้วคุณจะได้รถป้ายแดงกลับมาอีกครั้งครับ

..............

เสียดาย ไม่มี Bilstein B6 ... ผมใส่ CR-V จับสปริงเดิม อารมณ์รถผู้ดีมาก ทั้งนุ่ม ทั้งหนึบ ชอบเลย แต่ราคาก็สุดโหด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอข้อมูลโช็ค Honda City 2012 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:41:31 »
หาร้านอะไหล่ข้างนอกก็ได้ครับ Kayaba tokiko สเปคโรงงานก็มี รวมใส่แล้วอาจถูกกว่าราวๆ2พัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:20:09 »
ถ้างบถึงก็เปลี่ยนสปริงด้วยก็ดีครับ 5ปีหรือ100000กิโล สปริงเริ่มล้าบ้างแล้วละครับ
หรือถ้าเอาประหยัด เอาโช๊คเก่าไปอัดน้ำมันใหม่ก็ได้ครับ ถ้าเน้นถูกๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:57:56 »
เปลี่ยนข้างนอก สเปคเดิม ราคาถูกกว่าศูนย์ ก็ KYB Excel-G ล่ะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 20:26:44 »
ผมไม่ได้ใช้ city แต่ civic fd ใส่ kyb excel g แข็งมากครับ เกวียนติดแอร์ชัด ๆ ไม่มีความสบายใด ๆ ของเดิมติดรถอายุ 7 ปียังนั่งสบายกว่า รถผมโช้คเดิมตาย ก่อนจะเปลี่ยนหาข้อมูลซะเยอะ อยากได้นุ่มประมาณของเดิม ไม่ต้องเกาะถนนมากขึ้นก็ไม่เป็นไร เน้นทนทาน ราคาถูก โดนหลอกว่าเหมือนของศูนย์ เอาเข้าจริงแข๊งแข็ง การขับขี่ไม่ดีขึ้นไม่ว่าแต่ดันแย่กว่าของเดิมนี่สิ เวลาเปลี่ยนเลนเร็ว ๆ ต้องใช้สมาธิมากขึ้น หักพวงมาลัยเท่าเดิมเหมือนรถต่อต้าน ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนเลนให้ ตอบสนองช้ากว่าเดิมอย่างชัดเจน ต้องหักพวงมาลัยมากกว่าเดิม เปลี่ยนมาใหม่ ๆ มุดเหมือนจะไม่พ้น พร้อมจะเสยตูดคันหน้าตลอดเลย ยังกับรถคนละคัน คนขับคนละคน เซ็งสุด ๆ ทางตรงยาว ๆ เหมือนนิ่งขึ้น แต่ก็ไม่ได้มาก ผมไม่เคยขับเกินร้อยหกสิบ สรุป ใช้มาเกือบปี ไม่ประทับใจอย่างแรงครับ อยากถอดทิ้งตลอดเวลาจนถึงตอนนี้ แต่ไม่มีเงิน รู้งี้กัดฟันเปลี่ยนของศูนย์ดีกว่า ได้ของใหม่ทั้งชุด เปลี่ยนข้างนอกเจออย่างอื่นเสียด้วยราคารวมต่างกับของศูนย์ไม่กี่พัน เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายจริง ๆ เลยผมเนี่ย แต่มองในแง่ดี มันน่าจะทนครับ เพราะแข็งโคตร อย่างอื่นทรุดแตกพังแทนสิคราวนี้   :'(
ทั้งหมดที่บอกมาเป็นเพียงแค่ความรู้สึกของผมครับ
ปอลอ รู้ว่า excel g มันเทียบกับ new sr ไม่ได้อยู่แล้ว ทั้งประสิทธิภาพและราคา แต่อยากแชร์ว่า excel g มันแข็งครับ ไม่ได้ใกล้เคียงของเดิมติดรถเลย สำหรับผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 03:42:47 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ notarry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 00:33:04 »
เรื่องราคาเป็นส่วนประกอบย่อยครับเพราะจริงๆคือจะเตรียมตังไว้ซื้อ KYB New SR แล้ว
แต่กลัวว่ามันจะแข็งขึ้นแค่ไหน แข็งโป๊กผิดหูผิดตาหรือแค่แข็งขึ้นนิดหน่อย แล้วมันคุ้มกับ
ที่มันเกาะถนนขึ้นรึเปล่า แล้วมันใช้กับสปริงเดิมได้มั้ย เพราะไม่ได้เตรียมงบไว้เปลี่ยนสปริง
แล้วก็ยังไม่ได้สืบราคากับสเปกของสปริงครับ แล้วก็กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะไม่ทน

แล้วก็ไม่รู้ว่านอกจากศูนย์กับKYBแล้ว มีตัวเลือกอื่นๆอีกรึเปล่า คืออยากได้แบบที่เกาะถนนขึ้น
โดยที่ไม่ทำให้แข็งขึ้นมากน่ะครับ ถ้าอย่างที่ท่านMFD1995บอก ผมก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ 555
แต่ถ้าเป็นแบบท่านTien.W ผมคิดว่าผมโอเคครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับบบบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 10:00:27 »
รถผมก็ City2012 วิ่งไป11X,XXX ครับ
โช๊คเดิมยังอยู่ดี สงสัยคงไกล้จะรั่วแล้วเหมือนกัน  ;)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:57:04 »
ใช้ New SR ใน Jazz GE และ Mazda 2 ครับ

เรื่องอายุการใช้งาน ถ้าจับสปริงเดิม ไม่สั้นหรอกครับ คันที่บ้าน จับสปริง Dobinson วิ่งมาแสนกม.แล้วครับ ยังไม่รั่วเลยครับ อึดถึกทน ใช้ได้ครับ

NewSr + Dobinson การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ
กำลังมองๆอยู่ แต่กลัวแข็งไป
เพราะใช้ NewSr+สปริงเดิม ก็รู้สึกสะเทือนระดับนึงแล้ว