ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 2 คันนี้ เพื่อนๆจะเลือกคันไหนขับจาก กทม. ไป เชียงราย ด้วยเหตุผลอะไรครับ  (อ่าน 10000 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ถ้า s class สภาพสมบูรณ์ บำรุงรักษาปกติ ผมเอาคันนี้ไป เพราะนั่งสบายกว่า
เดินทางไกลสบาย

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Jazz สิครับ

Benz เก่าแล้ว ไม่อยากลุ้น แต่ถ้ามั่นใจว่าไม่ไปเสียกลางทางก็เอา Benz ไป

เอาจริงๆ รถเล็กทำช่วงล่าง และเบรคดีๆ ขับมันส์กว่านะ รถใหญ่แรงเฉื่อยเยอะ ล้อหนัก ขับเร็วๆผมเสียวระยะเบรคและการหักหลบ 555  (ไม่นับเรื่องอุบัติเหตุนะ 555 ส่วนตัวคิดว่าถึงคราวตาย อยู่ที่ไหนก็ตาย อยู่บนเบนซ์ก็ตาย)

ถามตัวเองดีกว่า ชอบขับคันไหน จะได้มีความสุขกับการเดินทาง   

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
S class ไม่ต้องสืบครับ ต่อให้เป็นโฉม w126 ความสบาย ความปลอดภัย ต่างกับ jazz เยอะ

ฟิล์มไม่ติดก็ไม่เป็นไร ใส่แว่นกันแดดเอา รถลุงๆป้าๆผมขับเป็นสิบปี ไม่ติดฟิล์มก็เยอะแยะ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ CJ.

ถามอย่างเดียวเลยครับว่า w220 นั้น สภาพดีมั้ย ถ้าสภาพปกติ มั่นใจได้ เลือก w220 ครับ เดินทางไกลขนาดนั้น รถคลาสนี้เหมาะกว่า

ส่วนตัวเคยไปเชียงใหม่โดย Accord hybrid กับ Xj8 ความสบายผิดกันเยอะ ซึ่งผมคิดว่าถ้าเป็น Jazz ย่อมสบายน้อยกว่า Accord เข้าไปอีก?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

promt

• บุคคลทั่วไป
เอา s ไป
เอาไปติดฟิล์มก่อนเดินทาง

ไม่มีเหตุผลครับ นอกจาก
ชอบ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามั่นใจสภาพรถเก่า ผมเอาเบนซ์ไปครับ ขับทางไกลสบายกว่ากันคนละเรื่องครับ

เรื่องร้อน เดี๋ยวหาพวกจุ๊บ พวกแผ่นกรอง ติดๆแปะๆไปก่อน น่าจะพอไหว

ออฟไลน์ localgame

S-Class แน่นอนครับ ทางไกลถึงก่อนแน่นอน 150-160 ยังนิ่ง ถ้าJazz นี่เริ่มล่อนแล้ว ขับนานๆแล้วล้า

แต่ต้องเป็นS-Class ที่ค่อนข้างสมบูรณ์นะครับ รุ่นนี้โช็คถุงลมถ้าขับไปแบบรั่วๆสงสัยจะไม่ถึง

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *
ถามเพื่อ รถทุกคันก็ขับไปได้และครับ

เบื่อการตั้งคำถามแบบแนวอวดจัง แทนที่จะตั้งเรื่อง ข้อมูลรถ ผมเห็นพวกตั้งนี้เอาจริงๆก็มโนเยอะเบื่อ

ออฟไลน์ Smith686

ถามเพื่อ รถทุกคันก็ขับไปได้และครับ

เบื่อการตั้งคำถามแบบแนวอวดจัง แทนที่จะตั้งเรื่อง ข้อมูลรถ ผมเห็นพวกตั้งนี้เอาจริงๆก็มโนเยอะเบื่อ

S280 โฉม W220 ปี 2005 คงไม่คิดเอามาอวดใครแล้วครับ   :)

ออฟไลน์ O_o"

Jazz GK ครับ คันไม่ใหญ่มากนัก คล่องตัว หาที่จอดรถง่ายด้วย

ออฟไลน์ MugenRR

• Newbie
  • *

S280 โฉม W220 ปี 2005 คงไม่คิดเอามาอวดใครแล้วครับ   :)

ก็แล้วแต่คุณและครับ มุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมเข้ามาเล่นเว็บนี้เพราะเป็นเว็บที่มีแต่คนมีความรู้ สามารถให้คำตอบกับคนที่ยังไม่รู้ได้อีกเยอะ อีกทั้งเจ้าของยังเก่งและมีความสามารถจึงคอยติดตามข่าวสารตลอด

ผมถึงมองว่าน่าจะตั้งคำถามที่ เรื่องปัญหารถยนต์ ข้อมูลรถ หรือข้อแนะนำว่าควรแก้ไขยังไง ( ไม่ใช่มาตั้งรถคันนี้วิ่งไปไหนเท่กว่าดูดีกว่า )

เพราะรถทุกคันก็มีสิทธิไปได้หมดและครับ

ไม่งั้น คนขับรถบ้านธรรมดาไม่ได้รวยอะไร คงไม่มีที่จะยืนมั้งครับ ในเมื่อพวกคุณขับรถหรูกันหมด

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่า Benz รถยุโรป แอร์ไม่ค่อยเย็นนะ แถมไม่ติดฟิล์มอีก และเก่าอีกด้วย ไม่รู้จะเจ๊งเมื่อไหร่
ไม่ต้องไรมา แค่แอร์เสีย รถไม่มีฟิล์ม และอากาศร้อนแบบตอนนี้

ผมยอมขับแจ๊สแบบชิลๆ แอร์เย็น เพลงเพราะ  แค่เติมนำ้มันก็ถึงเชียงรายแบบไม่ต้องลุ้น ว่าอะไรจะเสียกลางทางหรือเปล่า 

ถ้าขับชิลๆไม่กี่โล ค่อยเลือก  Benz

ออฟไลน์ min217

ก็แล้วแต่คุณและครับ มุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมเข้ามาเล่นเว็บนี้เพราะเป็นเว็บที่มีแต่คนมีความรู้ สามารถให้คำตอบกับคนที่ยังไม่รู้ได้อีกเยอะ อีกทั้งเจ้าของยังเก่งและมีความสามารถจึงคอยติดตามข่าวสารตลอด

ผมถึงมองว่าน่าจะตั้งคำถามที่ เรื่องปัญหารถยนต์ ข้อมูลรถ หรือข้อแนะนำว่าควรแก้ไขยังไง ( ไม่ใช่มาตั้งรถคันนี้วิ่งไปไหนเท่กว่าดูดีกว่า )

เพราะรถทุกคันก็มีสิทธิไปได้หมดและครับ

ไม่งั้น คนขับรถบ้านธรรมดาไม่ได้รวยอะไร คงไม่มีที่จะยืนมั้งครับ ในเมื่อพวกคุณขับรถหรูกันหมด

ออฟไลน์ lacked

ขับกลางวันไม่ติดฟิล์ม มีแสบผิวแน่ครับ

ออฟไลน์ Matlab

เอาคันที่ติดฟิล์มไป ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เคยขับจากน่านลงกรุงเทพ ดำไปแถบนึง

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
เอาคันที่ติดฟิล์มไป ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เคยขับจากน่านลงกรุงเทพ ดำไปแถบนึง

5555

น่าคิด ขับรวดเดียวเหมือนกัน กทม เชียงใหม่ 7 ช.ม. ติด  ถ้าแดดตอนนี้ไม่อยากคิด

ออฟไลน์ Smith686

กระจกเบนซ์กรองแสงในตัวอยู่แล้วครับ  ตอนผมอยู่เหนือขับเบนซ์แบบไม่ติดฟิล์มอยู่สามปี  ก็ไม่รู้สึกร้อนนะ  เหตุที่ติดฟิล์มก็เพราะหลงเข้าไปร้าน V Cool เจอเจ้าของร้านกล่อมจนใจอ่อน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Jazz ครับ รถใหม่ ของครบ Cruise Control ก็มี
ประหยัดน้ำมัน เอาเงินค่าน้ำมันส่วนต่างจาก S-Class ไปหาของอร่อยระหว่างทางกินให้มีความสุขดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อย่าดูถูกแดดเมืองไทยนะครับ และอีกอย่างที่น่ากลัวกว่าแดด กระจกใสๆออกต่างจังหวัดบางช่วงทางเปลี่ยว มันไม่เหมือนในกทม.นะคุณ

ออฟไลน์ SM.

W220 ครับ รถใหญ่ เดินทางไกล สบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ delete

เบนซ์อยู่แล้วครับ นั่งสบายกว่ากันเยอะ ขับแช่ที่120 ก็สบายกว่ากัน ไม่ต้องเค้นไม่ต้องเครียดอะไร
เรื่องสภาพรถ ถ้าจะขับทางไกลก็ต้องเช็ครถกันอยู่แล้ว ไม่ว่าจะรถเก่ารถใหม่ ก็ต้องเชครถให้พร้อมเดินทาง
รถ 11 ปี ผมว่าก็ไม่ได้เก่ามากนะ รถเก๋งใช้งานปกติมันก็คงจะไม่ได้ช้ำมากมายอะไร

ถ้าเอาเรื่องการขับอย่างเดียว โดยไม่ต้องกังวลเรื่องเสียระหว่างทาง
ยังไงw220 ก็ขับสบายกว่า แม้จะร้อนแดดเพราะไม่มีฟิล์มก็ตาม (หาผ้าหรืออะไรมาบังกันไป แล้วก็เปิดแอร์ 20ไปเลย น่าจะพอบรรเทา)
ปอลิง เบนซ์น่าจะมีม่านบังแดดไฟฟ้าติดรถมาอยู่มั้ง 5555

ออฟไลน์ chaithawat

เจ้าของกระทู้อาจจะลังเลสับสนก็ได้นะครับ เลยอยากทราบไอเดีย หรือเหตุผล เพราะคิดไม่ตกเช่นคันนึง อายุเยอะและร้อนแต่ปลอดภัยสบายกาย อีกคันสดสบายใจแต่ก็เหนื่อยสะเทือนกายกว่า  ส่วนตัวก็เคยลังเลๆเหมือนกัน เช่น เอายุโรปเก่าไปดีไม๊จะกินข้าวลิงรึป่าว หรืออีโค่คาร์ป้ายแดงไปก็กลัวขึ้นเขาไม่ไหววิ่งกลางคืนไม่สะดวก เอาไงดีคิดไม่ตก จิตตก สรุปนั่งเครื่องไปแล้วเช่า วีออสขับสบายใจ(แต่ก็แอบเหนื่อย อึด ลุ้นตอนขึ้นเขามากๆ) 5555 ขอโทษที่ตอบไม่ตรงใจ
มองอีกมุมนึงคือ บอร์ดแสดงความคิดเห็น ไม่ใช่บอร์ดแสดงความจริง ก็ช่วยๆกันตอบไปตามประสบการณ์แต่ละท่าน อย่าขัดกันเลยครับ เหมือนที่เข้ามาถามกันว่าจะเล่นรุ่นไหนดี เลขทะเบียนอะไรดีแบบนี้ เพื่อแนวทางความคิดที่หลากหลายก็ดีนะครับ     :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 10:19:19 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ารถสมบูรณ์ เอา 220 ครับ
เคยขับ 140 ไปเชียงคาน กลับมาถึงบ้านยังนึกเลยว่า
ถ้าเอารถเล็กไปคงเหนื่อยและเมื่อกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ YAmodels

ช่วงนี้ตะวันอ้อมเหนือนิดๆเจอแดดตลอดบ่ายแน่นอน
อยากขับรถใหญ่ แต่กลัวสู้แดดไม่ไหว

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าเป็นวันนี้หรือพรุ่งนี้ ผมเอาแจ๊สติดฟิล์ม 1000000% ขนาดรถติดฟิล์ยังเอาแดดแทบไม่อยู่
แล้วเบนซ์ไม่ติดฟิล์ม ยังเหลืออะไรครับ ขับ100-120ด้วย จะเอาเบนซ์ไปขับทำไม JAZZดีกว่า
ขับตามความเร็วกฏหมายกำหนด ตำรวจไม่โบกรถหรอก แล้วทะเบียน+ภาษีครบ รัดเข็มขัดนิรภัย
ไม่โบกแน่นอนครับ ผมขับรถในภาคเหนือยืนยัน แล้วอีกอย่างผมเห็นด้วยตาม คุณ recycleman
เกรงว่า BENZ S-CLASS  S280 โฉม W220 ปี 2005 จะพาลทำให้เสียอารมณ์กินข้าวลิงข้างทาง
มากวก่าเพราะระยะทางขับมันก็ยาวไกลพอสมควร เจอแดดเปรี้ยงๆ เบนซ์ก็เบนซ์เถอะ เครื่องหรือหม้อน้ำ
จะไหวกับความร้อนของเมืองไทย ณ วันนี้ หรือเปล่าครับ ยิ่งถ้าไม่ติดฟิล์มกรองแสงแล้วด้วย
ผมว่านรกดีๆนี่เอง ร้อนมากๆ ยิ่งเปิดกระจกยิ่งโคตร้อนเลยครับ เหงื่อไหลไคลย้อยจริงๆ

รถ 2 คันนี้ เพื่อนๆจะเลือกคันไหนขับจาก กทม. ไป เชียงราย ด้วยเหตุผลอะไรครับ

1. BENZ S-CLASS  S280 โฉม W220 ปี 2005 เดิมๆ ไม่ติดฟิล์มกรองแสง
2 Honda Jazz GK รุ่น SV+ (ตัว TOP)   ปี2015 แต่งเพิ่ม
 2.1 ติดฟิล์ม  V KOOL  VK30 รอบคัน
 2.2 โช้ค Kayaba new SR + สปริง Dobinson ความสูงเท่าเดิม
 2.3 ผ้าเบรค Dixcel Type M + จานเบรค Dixcel Type SD
 2.4 เปลี่ยนล้อแม็ก เดิม ขอบ 16 เป็น ENKAI RPF1 ขอบ 15 +ใส่ยาง บริดสโตน GR100 ขนาด 195-60-R15
 2.5 damp กันเสียงรอบคัน

ลักษณะการขับ  เดินทาง 2 คน
ความเร็วเดินทาง 100-120  ขับเรื่อยๆ ไม่มุด
เดินทางออกจาก กทม. 8 โมงเช้า
ขอบคุณครับ

***โจทย์ตามนี้ JAZZ แน่นอน ร้อนอิ๋บอ๋าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 13:54:00 โดย kittiphat123 »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

แม้ safety features น่าจะพอๆกันแล้ว

S น่าจะนั่งสบายกว่าอยู่ครับ ถ้าอุปกรณ์สมบูรณ์
(ไว้ผมจะมาถามเรื่อง E28/S80 vs Sawib/Jazz บ้างละกัน)

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
กรณีนี้ ขอเลือก S class ครับ
เพราะ เดินทางไกลขับสบาย นุ่มนวลกว่า นิ่งกว่า ปลอดภัยกว่า
ส่วน jazz ทำช่วงล่างมาตามที่คุณบอก มันขับดีจริง นี่งแน่นเข้าโค้งสนุกกว่า benz ก็ตามประสารถเล็กน้ำหนักเบากำลังเครื่องดีช่วงล่างหนึบ แต่ผมไม่เลือกครับ เพราะกรุงเทพ-เชียงราย ระยะทางขนาดนี้ และสภาพถนน ณ.ตอนนี้ ขับเหนื่อยกว่า benz และถ้าขับคนเดียวโดยไม่สลับกันขับนี่จะเห็นชัดเลย
ส่วนเรื่องกลัวจะเสียกลางทาง กรณีนี้ก็ขึ้นอยู่กับการซ่อมบำรุงเช็คสภาพความพร้อมของรถ ก่อนออกเดินทางของคุณแล้วล่ะครับ กรณีนี้เหมารวมหมดไม่ว่าจะเป็น benz หรือ jazz ครับ benz ก็ต้องดูแลเอาใจมากหน่อยล่ะครับ ตามประสาฝรั่งเยอรมันสูงวัย
ส่วนเรื่องฟิล์มกรองแสง ผมเฉยๆ รถที่บ้านก็ฟิล์มแค่40% บางคันไม่ได้ติดฟิล์มบานหน้าด้วยซ้ำ สายตาผมไม่ค่อยดี ขอแค่แอร์เย็นทำงานดีตลอดการเดินทางก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 22:31:22 โดย Ake@hybrid »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คือจริงๆ ก็น่าเลือกเบนซ์ไปนะครับ แต่ไม่มีฟิล์มอ่ะ คุณต้องเดินทางไกล คุณร้อนตับแตกแน่ๆ

ผมเป็นคุณคงเอา แจส ไป ยังไงๆ ก็ขับธรรมดาอยู่แล้ว แต่ขอนั่งเย็นๆ ไปดีกว่า นั่งแค่ 2 คน ผมว่าไม่ทำให้เหนื่อยเท่าไหร่ครับ สบายๆ