ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 2 คันนี้ เพื่อนๆจะเลือกคันไหนขับจาก กทม. ไป เชียงราย ด้วยเหตุผลอะไรครับ  (อ่าน 10001 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
รถ 2 คันนี้ เพื่อนๆจะเลือกคันไหนขับจาก กทม. ไป เชียงราย ด้วยเหตุผลอะไรครับ

1. BENZ S-CLASS  S280 โฉม W220 ปี 2005 เดิมๆ ไม่ติดฟิล์มกรองแสง
2 Honda Jazz GK รุ่น SV+ (ตัว TOP)   ปี2015 แต่งเพิ่ม
 2.1 ติดฟิล์ม  V KOOL  VK30 รอบคัน
 2.2 โช้ค Kayaba new SR + สปริง Dobinson ความสูงเท่าเดิม
 2.3 ผ้าเบรค Dixcel Type M + จานเบรค Dixcel Type SD
 2.4 เปลี่ยนล้อแม็ก เดิม ขอบ 16 เป็น ENKAI RPF1 ขอบ 15 +ใส่ยาง บริดสโตน GR100 ขนาด 195-60-R15
 2.5 damp กันเสียงรอบคัน

ลักษณะการขับ  เดินทาง 2 คน
ความเร็วเดินทาง 100-120  ขับเรื่อยๆ ไม่มุด
เดินทางออกจาก กทม. 8 โมงเช้า
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
เบนซ์ครับ คนเกรงใจมากกว่า แช่ขวาตามหลังกระบะไม่ได้จี้ตูด มันหลบให้เฉย ด่านริมทาง ตำรวจก็ไม่กล้าโบก

ออฟไลน์ tnp_super

S class ครับน่าจะนั่งสบายกว่าถ้าเดินทางไกล เวลาเร่งแซงก็คงสบายไม่ต้องลุ้นแต่ค่าน้ำมันอาจจะเยอะกว่ามาก

ออฟไลน์ recycleman

ต่อให้แจ๊สมาเดิมๆไม่แต่งอะไรเพิ่มเลยก็ตามผมก็เลือกที่จะขับมัน

เพราะผมไม่มั่นใจว่า w220 จะพากินข้าวลิงกลางทางก่อนถึงเชียงรายรึเปล่า และถ้ามันเป็นเช่นนั้นก็หมายความว่าความเหนื่อยยากวุ่นวายแบบสุดขีดในการเดินทางครั้งนี้ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ถ้าเป็นรถผม ผมจะเอาเบนซ์ไปติดฟิล์ม ติดแก๊ส แล้วขับไปเชียงราย
ขำๆครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
benz ครับ นั่งน่าจะสบายกว่าเดินทางไกลๆ มันล้า ต่อให้แจ๊สแต่งมาอีกสักเท่าไหร่ผมก็ไม่เอา Benz คันใหญ่ ขับเรื่อยๆสบายมาก แถมความปลอดภัยหากเกิดเหตุน่าจะได้เปรียบกว่าหลายๆเรื่อง ยังไงก็ต้อง S280

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่ติดฟิล์มกรองแสง...

คิดหนักเลย แต่ถ้าออกเช้าหนอ่ยก็โอครับ

ออฟไลน์ 2k

S คลาสครับ เพราะว่ามันถูกสร้างมาเพื่อให้เดินทางไกลแล้วนั่งสบาย ทั้งเงียบและใช้ความเร็วสูงได้โดยไม่หลุด on center handling แม้จะมีกระแสลมแรงตีจากด้านข้างก็ตาม  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
S Class สิครับ แดดร้อนกว่า เปลืองน้ำมันกว่า แต่ด้านอื่นดีกว่าหมด
ต่อให้ตัวเลือกไม่ใช่ S Class เป็นแค่ Camry ไม่ติดฟิลม์ ผมยังเลือก Camry เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ akewizard

เลือกคันสองครับ เพราะ

1.ติดฟิล์มมาแล้วขับตอนกลางวันไม่ร้อน  (ผมอยากจะแนะนำว่า ขับรถที่ไม่มีฟิล์มกันร้อนดีๆ ถ้าโดนแดดส่องนานๆสภาพจะไม่ต่างกับการไปว่ายน้ำกลางแดดเลยนะ) ยกเว้นว่ากระจกกันรังสีได้ ก็แล้วไป...
2.เปลี่ยนยางมาแล้ว ขับโค้งไปโค้งมาขึ้นลงเขา บางทีอาจจะเจอฝนตกระหว่างทางด้วย รถที่ติดยางดีๆมาผมมองว่าปลอดภัยกว่า

แต่.......
ถ้าเอา Benz แล้วไปเปลี่ยนยาง ไปติดฟิล์มให้เรียบร้อย ผมอาจจะเอา Benz แทนนะเพราะวิ่งทางไกลๆนานๆ มันจะสบายกว่า Jazz ชัดเจน

ออฟไลน์ bubball

JAZZ เพราะ
1) เสียดาย S Class ถ้าต้องวิ่งยาวๆคงเจออะไรต่ออะไรไม่น้อย ไม่ว่าจะหินดีดใส่ ทางเป็นหลุมเป็นบ่อ บลาๆๆ
2) JAZZ ถ้ามีปัญหา ส่วนตัวคิดว่าช่างแถวต่างจังหวัดน่าจะซ่อมให้ได้โดยง่าย ถ้า S Class เกรงว่าจะหาที่ซ่อมยาก

ออฟไลน์ AkE

S class เหมาะกว่านะครับผมว่า แต่ถ้าเป็นผมๆขอเป็น A320 & B737 ละกันครับ Thai smile Air asia Thailion Bangkok airways 555

แล้วไปเช่ารถขับเอาครับเดี๋ยวนี้ที่ไหนมีสนามบินผมเลิกขับรถไปหมด ยิ่งถ้าใต้ผมขับไกลสุด ประจวบ แค่นั้น

ออฟไลน์ min217

• Full Member

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเบนซ์สภาพสมบูรณ์ ผมเลือกเบนซ์ครับ
ตราดาว ยิ่ง S-Klass นี่ ออกแบบมาเพื่อการเดินทางไกลเป็นหลักเลยทีเดียวครับ

รถเล็กต่อให้จัดเต็มแค่ไหน เวลาเดินทางไกล ความเหนื่อยความล้าสะสมมันเยอะกว่ารถที่คันใหญ่กว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ NavaneS

เลือก Benz ครับ.แต่พกโลชั่นกันแดดแบบเข้มข้นโบ๊ะไปด้วย

แต่ถ้าเป็นผม คงนั่งเครื่องไปดีกว่าครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ถ้าเอา Jazz ไป ท่านจะกระเทือนตลอดทาง แวะจอดพักยืดเส้นยืดสายบ่อย เพราะมันเมื่อย ::)
ถ้าเอาเบนซ์นั่งสบายกว่า  กำลังมากกว่า ขับสบายกว่ากันแน่นอน

ปล.ผมเอา Jazz SV เดิมไปต่างจังหวัดเกิน 200 กิโลนี่ ทั้งเมื่อย ทั้งเพลีย เพราะมันกระเทือนนี่แหละ
แถมปวดขาเพราะตำแหน่งคันเร่งกับเบรคมันไม่บาลานซ์กัน...แต่ขับสนุกเพราะเล่นเปลี่ยนเกียร์ +- ตลอดทางเนี่ยแหละครับ  มีคันเดียวก็ใช้ๆ ไป ตอนนี้อยากได้ Mazda 3 แต่ไม่มีเงิน ;D

ออฟไลน์ alpha14

เบ๊นซ์ เหตุผล ตอนลงรถดูดีกว่าเป็นไหนๆ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
Benzครับ w220ไม่เคยมีประสบการณ์แต่ถ้า w140,w221,w222วิ่งนิ่มจะหลับครับ ขับเร็วก็ไม่โยน ลงหลุมไม่สะเทือนมาก
ตราดาวชื่อS-class สภาพดีๆหน่อยใครๆก็อยากโดยสารกับมันนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ kenny523

เห็นอุบัติเหตุบนท้องถนนสมัยนี้แล้วผมเลือกเบนซ์์ครับ เราอาจจะขับดี ไม่มุด ขับเรื่อยๆ แต่คนอื่นนะสิบางคันวิ่งข้ามเลนส์มาก็มี

ออฟไลน์ GOBBS

ต่อให้แจ๊สมาเดิมๆไม่แต่งอะไรเพิ่มเลยก็ตามผมก็เลือกที่จะขับมัน

เพราะผมไม่มั่นใจว่า w220 จะพากินข้าวลิงกลางทางก่อนถึงเชียงรายรึเปล่า และถ้ามันเป็นเช่นนั้นก็หมายความว่าความเหนื่อยยากวุ่นวายแบบสุดขีดในการเดินทางครั้งนี้ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว

ตามนี้
ปล.ผมขับ mz2 กทม.-เชียงรายมา 2รอบแล้ว รถเล็กสมัยนี้ไม่ได้แย่นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ทำไมถึงไม่ติดฟิล์มกรองแสง

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำถามแบบนี้. กำลังpoint เรื่องความร้อนในตอนนี้??

Jazz เลยนะ

ไม่อยากจะสมมุตบนสมมุตจนตอบไม่ถุก ว่าสภาพเครื่องยนต์สมบุรรมากน้อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mozart

ออฟไลน์ Darkart

BENZ กำลังเครื่อง ขับเรื่อยๆไม่เหนื่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ supercat

merc อายุ 11 ปี กับ jazz ใหม่ ๆ ซิง ๆ อายุแค่ปีเดียว  ... เป็นผมก็เลือกยากเหมือนกันครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ arya

jazz คับ

เพราะเบนซ์ อายุขนาดนี้ มีโอกาส กินข้าวลิง ได้ อิอิ

ออฟไลน์ Smith686

กรุงเทพ - เชียงรายระยะทาง 830 กิโลเมตรครับ  ขับรถเล็กแล้วเหนื่อยมาก  เลยจังหวัดตากขึ้นไปหน่อยก็เป็นทางภูเขาแล้วครับ  ช่วงจากลำปางไปพะเยาก็จะมีทางชันๆ โค้งแรงๆเยอะ  รถแรงน้อยจะเหนื่อยมาก

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ถ้าแจ๊สใส่สัมภาระพอก็เอาแจ๊สไปครับ เวลาเดินทางไกลส่วนใหญ่ผมจะเอารถใหม่สุดในบ้านไปครับ
เพราะเคยเอารถDmax2.5ddiปี05ไปเที่ยวเขาค้อแล้วเกิดเสียบนเขา เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน เสียอารมณ์ ต้องลากลงมาทิ้งไว้ศูนย์แล้วเช่ารถตู้กลับบ้าน
ทริปล่าสุดช่วงสงกรานต์ผมเอาแจ๊สgkแม็กP1ขอบ15โช้คเดิม วิ่งไป2500กม. ค่อนข้างล้าครับ
พักคนบ่อย ไม่ได้ดับเครื่อง12ชั่วโมงติดเพราะนอนในรถด้วย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Jazz ไม่ได้ขันอะไรไวมากมาย ขับเรื่อยๆ เอาเย็นๆดีกว่า
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(