ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคครั้งแรกนิ่ม ๆ ครั้งที่สองแข็ง ๆ มันเกิดจากอะไรครับ ?  (อ่าน 3964 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถISUZU มังกรทองรุ่นแรกครับ ได้โอกาศไปขับมัน ครั้งแรกเหยียบเบรค วืดดดดด เหมือนจะมีแรงเบรคนิดหน่อย แต่พอยกเท้าแล้วกดใหม่ มันแข็งเบรคหน้าทิ่มเลย

มันเกิดจากอะไรครับ ?

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
คงเกี่ยวกับลมหรือไม่ก็น้ำมันมั้งครับ

รอผู้รู้มาตอบอีกที  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ขั้นต้นก็ไล่ลมเบรคดูครับ น่าจะหายนะ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
E@K 8)
Chariot

ตามนี้เลยครับ หาคนมาเหยียบ 1 คน ขันน๊อต 1 คน เติมนม.เบรคให้เต็มแล้วก็เหยียบๆๆ  ทำทั้ง 4 ล้อเลย ข้างเลย ถ้าไม่หายงานใหญ่อาจจะเข้า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
เอาไปไล่ลมในระบบเบรกใหม่ครับ
ซึ่งการไล่ลม ก็ต้องซื้อน้ำมันเบรกมาเติมเพิ่มอยู่แล้ว

ถ้าไม่หาย ผมว่ามีการรั่วในระบบเบรกแล้วครับ
อาจจะแม่ปั๊มเก่าจัด เริ่มเป็นตามด ฯลฯ

แต่เอาไปให้ช่างทำน่าจะดีกว่านะครับ
น้ำมันเบรกกัดสีรถถึงเหล็ก ถ้าทำเองแล้วมันพุ่งออกมาเรี่ยราด
โดนลูกยาง ท่อยาง แชสซีส์ฯลฯ แล้วจะงานเข้าหนักกว่าเดิม
Limited Edition...Limited Lifestyle