ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่ชอบพวกขับรถไหล่ทาง(บางคน)เลย!!!  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมไม่ชอบพวกขับรถไหล่ทาง(บางคน)เลย!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:52:06 »
เมื่อคืนผมกลับบ้านตอนอยู่บนทางด่วนช่วงยมราชมุ่งหน้าด่านประชาชื่น10บาทช่วงนี้สมาชิกคงรู้ว่าติดทุกวันและก็วิ่งไหล่ทางกันประจำ ผมวิ่งเลนซ้ายสุดคันที่วิ่งไหล่ทางก็แซงกันไปแต่มันมีปาเจโรสปอร์ทป้ายแดง ขับขี้ตูดเปิดไฟสูงค้างไว้ใส่ผมและบีบแตรไล่อีก ผมก็พยายามเบี่ยงขวาเท่าที่ทำได้ไม่อยากต่อแยด้วยแต่ก็กลัวเบียดเลนกลางมากไป พอเค้าแซงขึ้นมาก็สอยกระจกข้างซ้ายผมด้วยดีว่ากระจกไม่แตกแต่ขอบกรอบกระจกแตกวิ่นเลยครับต้องขับช้าไม่งั้นหลุดมาทั้งยวง...

โดยส่วนตัวผมตั้งแต่ขับรถเป็น ก็เป็นคนไม่ชอบขับรถไหล่ทางอยู่แล้วคือผมมองมาตลอดมันเป็นทางเพื่อรถจอดเสียหรือให้รถฉุกเฉินวิ่ง ถึงรถติดแค่ไหนก็ไม่วิ่งนอกจากตำรวจให้วิ่งเพื่อระบายรถ แต่ผมเข้าใจน่ะหลายคนที่วิ่งไหล่ทางเพราะอยากถึงเร็วๆผมไม่ว่ากันอยู่แล้ว ยกเว้นไอ้บ้าเนี่ยที่สอยกระจกผมไป

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ผมไม่ชอบพวกขับรถไหล่ทาง(บางคน)เลย!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:59:19 »
น่าจะเป็นที่คนครับ คงไม่ได้เกี่ยวกับไหลทาง แต่เพราะที่คุณไม่พอใจมากที่สุดคือการขับรถที่แย่และเอากระจกข้างคุณไปกิน
ผมเชื่อว่าขับรถแย่แบบนี้ไม่มีใครชอบหรอกครับ ทำรถคนอื่นเสียหายและถ้าพลาดอาตตะก่อให้เกิดอุบัติเหตุใหญ่ได้
คงต้องอวยพรให้เค้าไปดีเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ mamaman

Re: ผมไม่ชอบพวกขับรถไหล่ทาง(บางคน)เลย!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:00:10 »
คล้าย พวกแซงสวนเลน เบียดเข้านั่นละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:24:24 »
ถ้าจะวิ่งลงไหล่ทาง ต้องระวังให้มากๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:30:36 »
ทางด่วนบางช่วง (เหมือนจะยอม) ให้วิ่งไหล่ทางเพิ่มเป็นอีก 1 เลนได้ในช่วงเร่งด่วนครับ สำหรับผมเฉยๆค่อนไปทางไม่ค่อยเห็นด้วยเลยไม่เคยไปวิ่งไหล่ทาง  แต่มันจะมีพฤติกรรมแปลกๆของคนที่วิ่งไหล่ทาง เช่น

- ช่วงที่มีทางเข้าร่วมทางด่วนจากถนนด้านนอก (ทางจะกว้างขึ้นช่วงหนึ่งแล้วค่อยๆแคบลงเท่าเดิม) มันจะมีพวกวิ่งไหล่ทางชอบเบี่ยงไปซ้ายสุดแล้วเบียดกลับเข้ามาที่ช่องทางเดิม ทำให้รถติดเพิ่มขึ้น ก็แอบงงว่าวิ่งตามๆกันไปไม่ได้รึไง
- พอมีรถที่วิ่งมาตามเลนปกติเปิดไฟเลี้ยวเตรียมลงจากทางด่วน จะมีพวกวิ่งไหล่ทางเร่งเครื่องขึ้นมาปิดทางซ้ายไม่ให้เข้าซะงั้น ก็ไม่รู้จะหวงก้างไว้ทำไม
- บางคันเจอรถใหญ่อยู่เลนซ้าย ก็จะมุดเข้าช่องไหล่ทางให้ได้ บางทีขับจี้ไล่กระพริบไฟใส่ด้วย คือมันทั้งน่ารำคาญ อันตราย และผิดกฎจราจรไปพร้อมๆกัน

แต่ถ้าเจอพวกรถตู้ซิ่ง...วิ่งไหล่ทางผมจะหลบให้เลยนะ...หลบห่างๆเลยด้วย เพราะถ้าเฉี่ยวชนกันขึ้นมาแล้วผู้โดยสารในรถเป็นอันตราย  ผมกลัวจะตกเป็นแพะรับบาปโดยไม่ตั้งใจได้

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:01:47 »
ต่าวจังหวัดก็เจอบ่อยครับพวกใช้ไหล่ทางกับเกาะสีเป็นชองทางด่วน สงสัยเมียคงจะใกล้คลอดหรือไม่ก็ปวดท้องขี้เลยรีบมาก

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:13:25 »
ไม่เคยรู้สึก "ไม่ชอบ" ครับ

เข้าขั้นเกลียดเข้าไส้เลย  >:(

ออฟไลน์ min217

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:27:26 »
พวกนี้เป็นที่สันดานคนครับ บางเส้นทางบนทางด่วนถ้ารถติดก็ให้วิ่งไหล่ทาง แต่รถเยอะแต่วิ่งได้ไหลไปเรื่อยๆ
สันดานบางคนก็วิ่งไหล่ทางตลอดก็มี

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:30:18 »
ทางด่วนบางช่วง (เหมือนจะยอม) ให้วิ่งไหล่ทางเพิ่มเป็นอีก 1 เลนได้ในช่วงเร่งด่วนครับ สำหรับผมเฉยๆค่อนไปทางไม่ค่อยเห็นด้วยเลยไม่เคยไปวิ่งไหล่ทาง  แต่มันจะมีพฤติกรรมแปลกๆของคนที่วิ่งไหล่ทาง เช่น

- ช่วงที่มีทางเข้าร่วมทางด่วนจากถนนด้านนอก (ทางจะกว้างขึ้นช่วงหนึ่งแล้วค่อยๆแคบลงเท่าเดิม) มันจะมีพวกวิ่งไหล่ทางชอบเบี่ยงไปซ้ายสุดแล้วเบียดกลับเข้ามาที่ช่องทางเดิม ทำให้รถติดเพิ่มขึ้น ก็แอบงงว่าวิ่งตามๆกันไปไม่ได้รึไง
- พอมีรถที่วิ่งมาตามเลนปกติเปิดไฟเลี้ยวเตรียมลงจากทางด่วน จะมีพวกวิ่งไหล่ทางเร่งเครื่องขึ้นมาปิดทางซ้ายไม่ให้เข้าซะงั้น ก็ไม่รู้จะหวงก้างไว้ทำไม
- บางคันเจอรถใหญ่อยู่เลนซ้าย ก็จะมุดเข้าช่องไหล่ทางให้ได้ บางทีขับจี้ไล่กระพริบไฟใส่ด้วย คือมันทั้งน่ารำคาญ อันตราย และผิดกฎจราจรไปพร้อมๆกัน

แต่ถ้าเจอพวกรถตู้ซิ่ง...วิ่งไหล่ทางผมจะหลบให้เลยนะ...หลบห่างๆเลยด้วย เพราะถ้าเฉี่ยวชนกันขึ้นมาแล้วผู้โดยสารในรถเป็นอันตราย  ผมกลัวจะตกเป็นแพะรับบาปโดยไม่ตั้งใจได้

บนทางด่วนนี่น่ารำคาญสุดครับ น่าจะออกเป็นกฏหมายไปเลย เมื่อเช้าผมก็เพิ่งโดนมากะตัว แถมมาปาดเข้าอีก คือรู้ตัวว่าแซงไม่พ้นทั้งคันแต่ก็ตั้งใจปาดให้เราเบรค ถ้ากฏหมายบ้านเราแรงเหมือนของ US นี่ผมคงชนโดยไม่ลังเล แต่นี่ถ้าชนได้แค่ค่าซ่อมแบบไม่คุ้ม

สรุปว่ากฏหมายบ้านเราห่วยมากคับ ทีขับรถเกิน 120 นิดๆตอนทางโล่งๆนี่ส่งใบสั่งมาจัง อยากเอาแต่เงิน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 16:33:04 »
ไหล่ทางผมวิ่งตอนที่รู้ว่าเราจะเลี้ยวข้างหน้านี้แล้วแต่มันติดทางตรงผมยอมวิ่งนะเช่นทางด่วน ทางลงอยู่ข้างหน้านี่แล้วแถมโล่ง แต่ทางตรงไม่ขยับผมออกแน่ๆ แต่ถ้ารถติดแล้วจะวิ่งตรงผมไม่คิดจะวิ่ง ยกเว้นตำรวจให้

บอกตรงๆว่าอย่าคิดว่าคนกรุงทำอย่างเดียวนะ ตจว บ้านผมทางใต้มันวิ่งไหล่ทางฝ่าไฟแดงด้วยซ้ำทั้งรถเล็กรถใหญ่ น่ารำคาญมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 17:18:40 »
ถ้าไม่จับจริงจัง ยังไงก็ไม่หมด คนขับแบบนี้

>:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 17:48:57 »
ขับอยู่ในเลนซ้าย ถ้าจากไหล่ทางเบียดมาเกินเส้นเลนเราก็ให้เบียดกลับ...ไม่โกงครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 18:45:11 »
แก้ยากครับ พวกนี้ ต้นเหตุคือ

1. DNA จากบุพการี ห่วย ไร้วินัย ตั้งแต่ก่อนเกิด >:(

2. การอบรมสั่งสอนของบุพการี ค่อนข้าแย่ ต่อคิวไม่เป็น คิดว่าทำอะไร ไร้อารยะ แบบนั้นแล้วฉลาด >:(

3. ตอนเด็กๆ บุพการีเป็นตัวอย่างการขับรถ ห่วยๆให้เห็น เรียกว่าซึมลึก :'(

จากสามข้อบน ผมว่าคนพวกนี้ขุดไม่ขึ้นแล้วครับ แนะนำออกขวา  :(

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 19:49:05 »
ไม่ชอบพวกเปิดเลนวิ่งเอง หรือวิ่งไหล่ทาง อยู่จิตสำนึกของบุคคลมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 20:21:50 »
ผมก็ทำครับ แต่ไม่บ่อย ทำแล้วมันเก้อเขิน อาย ๆ

สมัยอยู่ กทม ยอมรับว่าวิ่งไหล่ทางบนทางด่วนบ่อย งานต้องแข่งกับเวลาจริง ๆ ครับ

สมัยนี้อยู่ ตจว ใช้อดทนอดกลั้นเอาครับ มีช่องน่ามุด แต่ด้วยความหล่อ จึงไม่มุดเข้าไปให้เสียฟอร์มครับ 555

แต่บางครั้งผมก็จงใจลงไหล่ทางนะ กรณีที่ผมจะเลี้ยวซ้าย และสภาพจราจรไหลช้า ๆ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 20:24:05 »
ผมล่ะโครตเกียจเลยครับไอ้พวกเนี้ย พวกเห็นแก่ตัว  เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง รถผมยางแบนเพราะโดนตะปู จากใหนไม่รู้ จำเป็นต้องจอดเปลี่ยนข้างถนน ก็ต้องจอดไหล่ทางนี่แหละ ทีนี้ไอ้พวกวิ่งไหล่ทางมันวิ่งต่อไม่ได้ มันก็ต้องเบียดออก มีอยู่คันนึง เปิดกระจก ตะโกนออกมาว่า จอดเกะกะว่ะ ไม่ตรวจรถให้ดีก่อนออกจากบ้านวะ  เท่านั้นแหละ ขึ้นเลย ตะโกนแจก กรวย ไปที นึกว่าจะจอด ที่ใหนได้ ขับไปเลย นึกว่าจะแน่ หลังจากนั้น ผมก็เกียจไอ้พวกนี้มาโดยตลอด
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 20:31:45 »
......ผมก็ทำครับ  ถ้าเหลือสามสี่ร้อยเมตรจะเลี้ยวซ้าย...

ออฟไลน์ bert_baba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 21:02:06 »
กฎหมายจราจร บ้านเราไม่ศักดิ์สิทธิ์ครับ ต้องระวังกันเอง :(

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 07:47:57 »
มะวานเลยผมเพิ่งเจอสดๆผมก็ขับรถเรื่อยๆในเมืองนั้นหละ พวกโพล่มาแซงซ้ายจากไหล่ทาง คืออะไร?์
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:08:34 »
เรื่องไหล่ทางนี่ จะแก้ยังไง

ขนาดทางด่วนยังทำป้าย ให้วิ่งได้ ตามช่วงเวลา

บ้องตื้นสุดๆ

มันจะเร็วสำหรับคนไหล่ทาง แต่ ภาพรวมมันติดนะ
เพราะพวกไหล่ทาง ยังไงก็ต้องมาเบียด เข้าทางหลักอยู่แล้ว
เวลาถึงทางร่วม ทางแยก

ถึงต่อให้ไม่มีป้ายบอก คนไทยก็วิ่งกันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

ถ้าจะให้ จนท มาจับ อย่าได้ฝัน
งานแบบนี้มันร้อน เหนื่อย

สู้ไปดักตามหลังตู้เก็บเงินดีกว่า
ร่ม สบายกว่ากันเยอะ

รอหมูวิ่งชนปังตอ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:29:59 »
ถนนปิ่นเกล้ายกระดับ ช่วงต้นจาก2 เลน หดช่องให้เล็กลง ทำ 3 เลน แคบมาก ขับยากขี้นต้องระวัง
ไม่รู้เหมือนกันว่าคิดได้ไง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:34:08 »
ไหล่ทางบนทางด่วนรามอินทรา หลายช่วงเวลา
โดยเฉพาะเวลาเร่งด่วน ถือว่าเป็นช่องทางครับ

การที่จะมีรถสักคันข่องทางนั้นหลายกรณีเกิดจากเจ้าหน้าที่จราตร

บางท่านฟังแล้วคงรุ้สึกแปลกๆ แต่โดยรวมมีประโยชกว่าในบางกรณี

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 17:20:43 »
ถนนเลียบด่วน ตรง สะพานข้ามถนนลาดพร้าว
เขียนป้ายเลย ว่า ขึ้นสะพาน3ช่องทาง ทั้งๆที่มีแค่สองเลน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 17:34:37 »
บ้านเราการจราจรแออัดครับ เห็นประจำ ไม่ชอบเหมือนกัน แต่ที่ไม่ชอบกว่าคือมอไซวิ่งบนฟุตบาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 04:45:29 »
ผมก็ว่างั้น

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 09:19:50 »
ผมว่าเจอยกระดับลอยฟ้าบรมราชชนนีนี่นรกกว่าเยอะ
จาก 2 เลน พี่แกเล่นแบ่งเพิ่มไปอีกเลนเป็น 3 แม่เจ้า
มันนรกมาก ขับรถไซด์ธรรมดายังเกร็งว่าจะเกี่ยว ถ้าขับ
กระบะแรนเจอร์คงเยี่ยวเหนียวเป็นแน่แท้  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 12:19:31 »
ที่มันผิดก็ไม่ชอบครับ