ผู้เขียน หัวข้อ: Isuzu ในต่างประเทศ เป็นยังไงบ้างครับ ... อนาคตในไทยจะเป็นอย่างไร  (อ่าน 9802 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
จริงๆช่วงนี้น่าจะถามสถานการณ์ Mitsu มากกว่าเน๊อะ
หลังจากโดนนิสสันรวบไป

แต่ก็สงสัยในสถานการณ์อิสุๆในต่างประเทศครับ

ทุกวันนี้ ผมเห็น D-Max 1.9 ใหม่บ่อยกว่ารีโว้ซะอีก
ส่วนมากจะเห็นวีโก้ ไทรทั่นเก่า กับเรนเจอร์บ่อยกว่าโมเดลใหม่ๆซะอีก
เลยพาลนึกไปว่า บ้านเรานี่เรียกว่าเป็นขุมทองของอิสุๆเลยหรือเปล่าครับ??

สถานการณ์ในต่างประเทศเป็นอย่างไรบ้าง ขายดีเท่าไทยมั้ย
พวก Mu-X มันบูมในต่างประเทศขนาดไหนครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า มันคงเป็นแบรนด์ที่อยู่คู่คนไทยไปจนรุ่นลูกรุ่นหลานผม
ไม่ว่าต่างประเทศจะเป็นยังไง อิสุๆก็ไม่ทิ้งไทยไปแน่นอน

แต่ก็อย่างว่า อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ในวงการรถยนต์
เห็นบอกว่า อนาคต ไม่แน่แบรนด์รถยนต์ญี่ปุ่นจะเหลือแค่ 3 แบรนด์
ทุกท่านคิดอย่างไรครับ??

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
บ้านเราคงเป็นขุมทองจริงๆ ขายดีเฉพาะบ้านเรา งงๆเหมือนกัน มันต้องขายดีทั่วโลกซิ

ออฟไลน์ porasit33

หลายอย่างทำให้ ฟอร์ด เชฟโลเลต ขายไม่ดีในไทย
ถ้าว่าต่างประเทศแล้ว อีซูซุก็คงเช่นกัน ... คงเป็นเรื่องของศูนย์บริการ

ออฟไลน์ rtong

ตราบใดที่มันยังทำกำไร
ผู้ถือหุ้นก็สบายใจ

ถ้า isuzu ไม่ลืมว่าที่มีทุกวันนี้
เพราะลูกค้า  ก็คงขายดีต่อไป
ไม่อันดับ 1 ก็ 2
(ขึ้นอยู่กับว่า toyota  ทำรถหน้าใช้แค่ไหน)

ออฟไลน์ xman2029

ประเทศไทย ยังคงเป็นตลาดที่สำคัญกับ isuzu ต่อไป เพราะฐานลูกค้าเขาแน่นมากโดยเฉพาะต่างจังหวัด

ออฟไลน์ kittiphat123

ประเทศไทย ยังคงเป็นตลาดที่สำคัญกับ isuzu ต่อไป เพราะฐานลูกค้าเขาแน่นมากโดยเฉพาะต่างจังหวัด
+1 ขวัญใจเกษตรกร ข้าราชการภูธร ยอดรถสุดฮิตขวัญใจมหาชนชาวภูธร
(ไม่ได้มีเจตนาว่าใครนะ ผมก็คนภูธร เห็นคนภูธร ออกรถD-maxกันเยอะมากๆ โดยเฉพาะเครื่อง1.9ตัวใหม่ ป้ายแดงเยอะจริงๆ)

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
เหมือนชาวนาใช้ปุ๋ยอะไรดีก็บอกต่อๆกันไป ไม่คิดลองใช้ยี่ห้ออื่นๆที่อาจงามกับข้าวที่ปลูกก็ใด้

ออฟไลน์ recycleman

อีซูซุในต่างประเทศก็ไปได้เรื่อยๆกับรถบรรทุกหนักและเครื่องยนต์ดีเซลสำหรับงานแขนงต่างๆครับ ยิ่งในประเทศไทยผมว่าน่าจะสบายใจได้อีกยาวๆชั่วลูกหลานเลยก็ว่าได้

ออฟไลน์ JeansZ

ที่อเมริกา ไม่มีรถกระบะแล้วครับ แต่ก่อนมี Isuzu I series ทำตลาดอยู่ แต่มีรถบรรทุกหน้ายาว ที่ไม่มีในไทยครับ แล้วก็รถบรรทุก 6 ล้อกลาง แต่ใช้เครื่องยนต์เบนซิน V8 ของ GM

ถ้าเป็นที่บราซิลและออสเตรเลีย จะขายดีพอๆ กับไทย แต่เสป็คจะสูงกว่า คือตัวส่งนอกนั่นแหละ ส่วนตลาดยุโรปจะมีเครื่อง 2.5 เทอร์โบคู่มาให้เลือกด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ต่างประเทศเขาเน้น สมรรถนะ ฟินลิ่ง เทคโนโลยีล้ำหน้า ที่สำคัญต้องปลอดภัยแข็งแรง
ถึงจับเปรียบเทียบกัน มีคลิปให้ชมเยอะแยะครับ แหกตากันไม่ได้ โดนแหลกแน่

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
นับเฉพาะตัวรถ สเปคก็ถือว่าเกาะกลุ่ม แต่ที่โดดเด่นคือรู้จักเพิ่มจุดที่ทำให้ดูพิเศษ
เช่นไฟหน้า อุปกรณ์ตกแต่ง
แถมยังกินขาดเรื่องศูนย์บริการอีก  กินยาวๆแน่

ออฟไลน์ Highway Star

ต่างประเทศก็พอได้เรื่อยๆ แหละครับ  เพราะตลาดรถกระบะไม่ได้บูมแบบไทย ส่วนมิวก็เหนขายออสเตรเลียได้เรื่อยๆ รถบรรทุกก็พอได้อยู่

ออฟไลน์ ps000000

ที่นี่คือยานแม่ ของอีสุ

ออนไลน์ Tien.W

ไม่เห็นต้องไปเป็นห่วงเลย ?

isuzu เค้าก็อยู่ของเค้าอย่างนี้ มาเป็นสิบปีแล้ว นะ

ออฟไลน์ O_o"

ต่างประเทศ ก็ขายได้เรื่อยละครับ แต่ยอดไม่ถึงครึ่งในไทย หรือจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ อยู่ท้ายๆตาราง  :D :D :D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าไม่น่าห่วงอะไรเลยนะสำหรับต่างประเทศ
จริงๆ isuzu เป็น supplier เครื่องยนต์ให้กับ
komatsu,Kobelco,Hitachi,JCB อะไรพวกนี้
ด้วยนะ เราอย่ามองแค่ตลาดรถกระบะ 1 ตันครับ   
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Darkart

ต่างประเทศขายได้เรื่อยๆ และในกลุ่มอาเซียน ลูกค้าต่างจังหวัดเยอะ และ ศูนย์บริการดี อยู่คู่กับประเทศไทยอีกยาวไกลครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

เคยได้ยินมาว่า บางหมู่บ้าน บางตำบล ใน ตจว เซล Isuzu รู้จักทุกคน

มุ่งเน้นการขายไปให้ถึงตัวลูกค้า ยิ่งลูกค้าเป็นชาวบ้านๆแล้ว เจอใครมาแนะนำใกล้ชิดด้วยหน่อย ก็ซื้อแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
สินค้าและศูนย์บริการ มีคุณภาพแบบนี้ คงอยู่กับประเทศไทยไปอีกนาน

ออฟไลน์ AkE

สร้างแบรนด์ได้ดีในไทยครับแต่ ตปท ไม่สามารถทำได้เพราะเค้าวัดที่ตัวรถเป็นหลักแต่ขายในไทย marketing และการสร้างความเชื่อนำมาก่อน

เลยครับ ผมขับ d max 1.9 มาเป็นรถที่ทำให้รู้สึกว่ามันคือรถกระบะในอดีตครับ ซึ่งอาการนี้ผมไม่เจอใน Ranger Revo Triton วัสดุที่ดู

ถูกมากๆ สมรรถนะรถงั้นๆแต่มีเครื่อง 1.9 มาเท่านั้นล่ะยอดพุ่งกระจายผมก้ยินดีด้วยนะถือว่าคิดมาดีจริงๆ โดยส่วนตัวผมๆไม่มีปัญหาไรกะแบรนด์นี้

แอบชอบๆด้วยซ้ำตลกดีครับเค้าเหมือนรู้ว่าความเชื่อของคนไทยต้องการอะไร ผมยกตัวอย่าง sticker ที่ติดอยู่กระจกหลังของ mu-x รู้สึก

d max ก้มีนะรุ่นบนๆที่ติดว่า ESC 55555 นั่นล่ะครับที่ทำให้คนหลายคนบอกว่ารุ่นนี้มีระบบช่วยการทรงตัว ในขณะที่ยี่ห้ออื่นไม่ได้ติดมา

คนบางคนก้ไม่รู้สิครับ มียี่ห้อนึงถ้าติดทุกระบบคงเต็มกระจก 5555 ซึ่งการตลาดแบบนี้มันขัดแย้งกับ ตปท ที่เค้าเอารถไปทดสอบจริงจังครับ

เลยทำให้ isuzu ไม่เป็นที่นิยมใน ตปท ที่แน่ๆสุดท้ายภาพของ isuzu ในไทยยังไงเป็นรถที่ทนอันนี้จริงเคยมีปัญหาเท่าที่ผมจำได้ครั้งเดียว

เครื่อง 3.0 ตัวก่อน แต่เรื่องประหยัดสิครับเป็นอะไรที่ติดตาและฝังอยู่ในความคิดคนไทยและจะเป็นต่อไป ถามว่าที่ผ่านมาจากการใช้งานจริง

ดูจากตารางรีวิวของทางเว็บก้ได้ผมว่าตัวเลขที่ออกมาประหยัดกว่าคู่แข่งส่วนใหญ่ไม่เกิน 1-1.5 กม/ลิตร พึ่งจะมีเครื่อง 1.9 นี่ล่ะครับที่พอจะ

ชัดเจน แต่ภาพที่คนไทยเห็นคือตามที่เค้าว่ามา วิ่งจากนี่ไปนั่นถังเดียวยังเหลือ เท่านั้นล่ะ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 11:05:07 โดย AkE »

ออฟไลน์ -Brian

ยังอยู่ได้อีกยาวๆครับ แถวบ้านต่างจังหวัดผมเค้าซื้อกันไม่ถงไม่ถามอะไรเลย เดินเข้าโชว์รูม Isuzu แล้วค่อยไปเลือกเอาหน้างานว่าจะเอารุ่นไหน ซึ่งมันก็มีอยู่ 2 รุ่นเอง เลยทำให้ขายได้เยอะ

แต่สำหรับต่างประเทศ ผมเห็นที่ญี่ปุ่นก็ใช้รถบรรทุก Isuzu กันเยอะครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เอาง่ายๆ ผมจะซื้อรถใหม่ เงินดาวน์ พ่อตาออก แต่เงินผ่อนเป็นของผม

ยังไม่ได้ข้อสรุป(จากแฟนผม)จนทุกวันนี้

ผมไม่ไป BT-50 ก็ Triton

พ่อตาจะให้เอา D-Max ซึ่งวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปลองขับมาหละ ถ้าเรื่องช่วงล่างแทบไม่ต่างจาก D-Max ตัวแรกของพ่อผมเลย ไม่ค่อยถูกใจเลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(