ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเห็นของเพื่อนๆทีครับกับรถใช้10ปีขึ้น  (อ่าน 3581 ครั้ง)

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ระหว่างcx52.2xdl mc กับ accord2.4el mc ใช้10ปีขึ้นอยากทราบว่า

1.ความทนทานของวัสดุ เครื่องยนต์ ในการใช้งานคันไหนทนกว่ากันใน10ปี+

2.อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงคันไหนจะมีอัตราเพิ่มมากกว่ากันใน10ปี+

3.ราคาอะไหล่สองคันนี้คันไหนถูกกว่ากันและหาง่ายกว่าภายใย10ปี+

4.ราคาขายต่อในกรณีใช้ไป5ปีและ10ปีคิดว่าจะเหลือพอกันหรือไม่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เพิ่มเติมผมใช้รถปีนึงไม่เกิน12,000โลบวกลบนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 09:31:09 โดย biozebastian »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ถ้าดูแค่ยี่ห้อรถ ผมว่า Honda หาอะไหล่ง่ายกว่า Mazda นะครับ อย่างน้อยก็มีเชียงกงให้พอหาได้บ้าง

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
ฮอนด้าจะทนกว่าครับ แต่ใช้เกินสิบปีผมว่าพี่โตจะโอสุดครับ

ออฟไลน์ sukhontha

..ความทนทาน  เครื่อง ผมให้ดีเซลทนกว่า
..อะไหล่  ฮอนด้าหาง่ายกว่า
..ขายต่อ  ฮอนด้า ดีกว่า
..ถ้าคุณใช้ไม่เกินสามสี่แสนโล  อัตราบริโภคเชื้อเพลิงทั้งสองตัว เพิ่มขึ้นไม่เกิน 10/100

....คุณเลือกคันไหนก็ได้ที่ชอบ  ....

ผมใช้รถไม่นานนัก.(อาจจะสี่ห้าปี)..แต่ใช้รถที่อายุเกินสิบปีเป็นหลัก...เห็นคันใหม่(รถเก่า)ที่สภาพดีกว่า  ก็เปลี่ยน...เพราะราคามันถูกใช้แป๊บ ๆ ก็คุ้ม...

ออฟไลน์ mongolias

1 ปกติดีเซลมักจะทนกว่าเบนซิน แต่เคสนี้ต้องรอดูเครื่อง CX5 ต่อไปอีกสักพัก ด้วยความที่มันออกมาไม่นาน ส่วนมากยังวิ่งไม่ถึง 2 แสนกัน
2 อัตราสิ้นปลือง CX5 ประหยัดกว่า แถมราคาดีเซลยังถูกกว่าอีกต่างหาก
3 ราคาอะไหล่ ผมว่าพอๆกัน แต่มีแนวโน้มว่าฮอนด้าจะถูกกว่านิดหน่อย
4 ราคาขายต่อ ผมว่าต่างกันไม่มากหรอกครับ

ออฟไลน์ choomodify

G9 2.4 สำหรับผม ให้ 5 ปีพอครับ ยื้อสุดๆคือ 7-8 ปี เพราะจากที่ใช้อยู่ ไม่น่ายืนระยะได้ถึง 10++ (ถ้าบำรุงรักษาดีก็น่าจะพอได้ แต่มันจะเสียและเสื่อมตามประสารถเก่า)

เพิ่มเติมผมใช้รถปีนึงไม่เกิน12,000โลบวกลบนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเชียร์รถดีเซลครับ ทนทาน แรงต้นดี ประหยัด แต่อะไหล่อย่างอื่นอายุก็คงพอกันกับรถเก๋ง

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ยังเห็น G7 วิ่งกันอยู่น่ะครับ. น่าจะเกิน10ปีแล้ว.
รถผมg8.  200,000 โล.  แล้วยังไม่มีอะไรต้องเปลี่ยนเลยครับ
นอกจากเชคระยะ.  เว้นแต่ว่ามันซดน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิม
จากปกติ11 เป็น  9. โล/ลิตร

ออฟไลน์ Visual

จากที่เคยใช้ honda มา ถ้าคุณดูแลดี เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามเวลา วิ่งแค่ปีละหมื่นโลนิดๆใช้ 10 ปี แทบจะไม่ต้องเปลี่ยนหรือซ่อมอะไรเลย

ส่วน mazda ยังไม่เคยใช้ยาวขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

โดยพื้นฐานเครื่อง ดีเซล ทนกว่า ดูแลน้อยกว่า เพราะไม่มีหัวเทียน พวกนี้อายุเครือง ลากยาวๆเกิน 5 แสนกม. แต่พวกอุปกรณ์ส่วนควบ เทอร์โบ / หัวฉีด / ปั๊มคอมมอนเรล เจอทีมีจุก นะ อย่างเทอร์โบไม่ถูกเลย จะหาชุดซ่อมได้ไหม ? น่าคิดนะ

ถ้าไม่มองรูปแบบรถ เอาเรื่องความทน ผมเชียร์ HONDA ครับ ที่ผ่านมา ใช้ยาวๆ

7 ปี 3 แสนกม. ใน CR-V G2
7 ปี 1.4 แสนกม. ใน CR-V G3
8 ปี 2 แสนกม. ใน Jazz GE

ไม่มีคันไหนงอแงสักคัน ทนๆ ถึกๆ เข้าศูนย์ตลอด ค่าดูแลถูกมาก ครั้งนึง 2 - 3 พัน รอบใหญ่หน่อยก็ 4 พันกว่า แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Teera

เชื่อไหม ต้องมีคนมาแนะนำ PPV

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ แต่ถ้าให้เดา ผมเชียร์ Honda ครับ

ออฟไลน์ AkE

1. diesel น่าจะทนแต่เครื่อง 2.4 accord ตัวนี้มีมานานมากแล้วก้ไม่เคยมีปัญหาแรงๆใดๆถ้าบำรุงรักษานะครับ

2. ไม่ต่างกันครับ ถ้าคอยดูแลตามระยะ

3. อันนี้คงเอียงไป accord นะครับหาง่ายกว่าและถูกกว่าครับ

4. Accord เหลือเยอะกว่าแหงครับ

ออฟไลน์ jojow

เชียร์ Honda เพราะอะไหล่น่าจะหาง่ายกว่าครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ h0661036

honda น่าจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่านะครับ  ลองดูรถทั่วไปตามท้องถนน รถที่อายุมาก ๆ ที่ยังวิ่งอยู่ก็ benz  toyota Isuzu Honda

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
เครื่องดีเซลเทอร์โบซ่อมทีไม่ถูก ถ้าเน้นประหยัดค่าบำรุงรักษาระยะยาวเครื่อง N/A ได้เปรียบกว่าอยู่แล้ว