ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค n sport pro spec กับ ebc เขียว เลือกตัวใหนดีครับ  (อ่าน 20677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ช่วงความเร็วที่ใช้บ่อยคือ 100 - 140 ครับ nsport หน้าหลังราคาถูกกว่าพันนึง

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ผ้าเบรค n sport pro spec กับ ebc เขียว เลือกตัวใหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 21:31:59 »
เคยใช้ EBC หน้าเหลือง / หลังเขียว ใน Civic FD
เคยใช้ Nsport Mu Spec ใน Jazz GE

EBC จำได้ว่า กินจานหนัก ทั้งหน้าและหลัง รวมถึง ตอนเลียเบรค ก็มีเสียงเบรคดัง แหลมแสบหู เคยเอาเข้าแก้ หลายครั้ง เค้าก็บอกว่า ได้แค่นี้ เป็นบุคลิคของมัน
นิสัยเค้า แป้นลึก จับช้าหน่อย จับแบบผู้ดี ข้อเสียคือ ในเมืองจี้ตรูดใครไม่ได้ ชนแน่ แต่พอมาเร็ว การจับตัวมัน linear กว่า คุมน้ำหนักเท้าได้ดีกว่า ไม่เจออาการเหวอ ให้เสียวเล่น ครับ

Nsport จำได้ว่า กินจานน้อยกว่ามากๆ ใช้จนเปลี่ยน จานนี่สะอาดเอี่ยม ไม่มีร่องลึกเลย แต่ตัว mu นิสัยออกแนวจับไว กดจึ้ก จับจึ้ก แต่พอมาเร็วๆ มันชอบไหล ให้เหวอเล่น แต่เห็นว่า pro spec ปรับแก้ ตรงนี้ให้ดีขึ้น ปรับการจับไว ให้ช้าลง คุมน้ำหนักได้ดีกว่า

พี่ที่ทำงาน ผมแนะนำ pro spec ใส่ vigo ก็เห็นชมใหญ่ว่า เบรคดีกว่าเดิมมากมาย มาเร็วก็เอาอยู่

แต่ถ้าถามผม แค่ 2 ตัวนี้ ผมเลือก Nsport ครับ แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่น ผมหนีไป Dixcel แหละ ... เคยใช้ EBC เหลือง 4 ล้อ ในรถคันปัจจุบัน พอหมด สลับมาเป็น Dixcel บอกเลยว่า ติดใจ รถ Mazda 2 อีกคัน ถูกใส่ Dixcel ตามแทบจะทันที Linear มา แถมจับไว ขับแล้วมั่นใจ แต่ข้อเสียข้อเดียวคือ ราคาโหดร้ายยยยย

Re: ผ้าเบรค n sport pro spec กับ ebc เขียว เลือกตัวใหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 21:44:49 »
เคยใช้ EBC หน้าเหลือง / หลังเขียว ใน Civic FD
เคยใช้ Nsport Mu Spec ใน Jazz GE

EBC จำได้ว่า กินจานหนัก ทั้งหน้าและหลัง รวมถึง ตอนเลียเบรค ก็มีเสียงเบรคดัง แหลมแสบหู เคยเอาเข้าแก้ หลายครั้ง เค้าก็บอกว่า ได้แค่นี้ เป็นบุคลิคของมัน
นิสัยเค้า แป้นลึก จับช้าหน่อย จับแบบผู้ดี ข้อเสียคือ ในเมืองจี้ตรูดใครไม่ได้ ชนแน่ แต่พอมาเร็ว การจับตัวมัน linear กว่า คุมน้ำหนักเท้าได้ดีกว่า ไม่เจออาการเหวอ ให้เสียวเล่น ครับ

Nsport จำได้ว่า กินจานน้อยกว่ามากๆ ใช้จนเปลี่ยน จานนี่สะอาดเอี่ยม ไม่มีร่องลึกเลย แต่ตัว mu นิสัยออกแนวจับไว กดจึ้ก จับจึ้ก แต่พอมาเร็วๆ มันชอบไหล ให้เหวอเล่น แต่เห็นว่า pro spec ปรับแก้ ตรงนี้ให้ดีขึ้น ปรับการจับไว ให้ช้าลง คุมน้ำหนักได้ดีกว่า

พี่ที่ทำงาน ผมแนะนำ pro spec ใส่ vigo ก็เห็นชมใหญ่ว่า เบรคดีกว่าเดิมมากมาย มาเร็วก็เอาอยู่

แต่ถ้าถามผม แค่ 2 ตัวนี้ ผมเลือก Nsport ครับ แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่น ผมหนีไป Dixcel แหละ ... เคยใช้ EBC เหลือง 4 ล้อ ในรถคันปัจจุบัน พอหมด สลับมาเป็น Dixcel บอกเลยว่า ติดใจ รถ Mazda 2 อีกคัน ถูกใส่ Dixcel ตามแทบจะทันที Linear มา แถมจับไว ขับแล้วมั่นใจ แต่ข้อเสียข้อเดียวคือ ราคาโหดร้ายยยยย

ขอบคุณครับผมตัด Dixcel ออกเพราะราคามันนี้แหละตัว es หน้าหลังหมื่นกว่า  :'( คุณTien.W ใช้เด็กบูรพาในพันดริฟป่ะครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 22:27:04 »
ผมเคยใช้ race spec หน้า pro spec หลัง คุณภาพดีเลย

Pro spec จะไม่กินจานเบรค ไม่มีเสียง ไม่มีฝุ่น

แต่ Race spec กินจานมาก มีเสียง + ฝุ่นเต็ม แต่คุณภาพดีกว่าพอตัว

ถ้าใช้ความเร็วสูงไม่บ่อย 100 - 140 ผมว่า pro spec ก็พอครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 22:31:53 »
เคยใช้ EBC Ultimax แย่มากนะครับ เฝดกระจายครับ ถ้าขับเร็ว หลีกเหลี่ยง ebc ultimax ครับ ไม่แน่ใจตัว green จะดีก่วามากแค่ไหนนะครับ  ถ้าเล่น ebc กัดฟันซื้อเหลืองไปเลยดีก่วาครับ ชีวิตปลอดภัยครับถ้าขับเร็วนะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 23:40:48 »
เคยใช้ EBC Ultimax แย่มากนะครับ เฝดกระจายครับ ถ้าขับเร็ว หลีกเหลี่ยง ebc ultimax ครับ ไม่แน่ใจตัว green จะดีก่วามากแค่ไหนนะครับ  ถ้าเล่น ebc กัดฟันซื้อเหลืองไปเลยดีก่วาครับ ชีวิตปลอดภัยครับถ้าขับเร็วนะ

Ultimax มันเกรดบ้านๆเลยอ่ะ แบบเปลี่ยนแทนของติดรถเลยครับ ทนร้อนสัก 400 องศาเองมั้ง มาสัก 120 - 130 กระทืบเบรค 2 ที ก็เฟดแล้วอ่ะ

Green คุ้นๆว่า 650 องศา

Yellow 900 องศา

เอาดีเนี่ย เชียร์ Yellow มันนุ่ม มันหนึบ แต่นิสัยมันคือ จับช้าสักหน่อย จับนุ่มๆ สุภาพเรียบร้อย น่ะครับ แต่รับประทานจาน แบบว่า ... เปลี่ยนผ้าเบรคตอนรถวิ่งได้ 500 กม. (ป้ายแดง) ใช้ครบ 5 หมื่นกม. ไม่เคยเจียร์จาน ผ้าเบรคหมด วัดความหนาของจาน ผมว่า จานบางต่ำกว่า minimum size ของจานที่กำหนดครับ ??? (จานเดิมติดรถ)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 00:10:37 »

Ultimax มันเกรดบ้านๆเลยอ่ะ แบบเปลี่ยนแทนของติดรถเลยครับ ทนร้อนสัก 400 องศาเองมั้ง มาสัก 120 - 130 กระทืบเบรค 2 ที ก็เฟดแล้วอ่ะ

Green คุ้นๆว่า 650 องศา

Yellow 900 องศา

เอาดีเนี่ย เชียร์ Yellow มันนุ่ม มันหนึบ แต่นิสัยมันคือ จับช้าสักหน่อย จับนุ่มๆ สุภาพเรียบร้อย น่ะครับ แต่รับประทานจาน แบบว่า ... เปลี่ยนผ้าเบรคตอนรถวิ่งได้ 500 กม. (ป้ายแดง) ใช้ครบ 5 หมื่นกม. ไม่เคยเจียร์จาน ผ้าเบรคหมด วัดความหนาของจาน ผมว่า จานบางต่ำกว่า minimum size ของจานที่กำหนดครับ ??? (จานเดิมติดรถ)

ebc ถ้าจำไม่ผิดพวกตัว เหลืองแดง เขาจะให้ใช้จานที่เกรดมันแข็งกว่า จานติดรถขึ้นไปใช่มั้ยครับ ผมไม่ชัวนะ แต่อ่านเจอหลายครั้ง

ส่วนตัวใช้ ebc เขียวผมว่าโอเคเลย แต่ต้องปรับตัว คือ แป้นลึก เบรคช้า แต่มาเร็วๆนี่ดึงได้ีดจริงๆ ข้อเสียที่เจอคือหมดค่อนข้างไวเหมือนกัน ประมาณ 3 หมื่นโล แต่ก็ใช้ได้พอๆกับ mu spec ครับ ตอนนี้กำลังลอง pro spec อยู่ รวมๆก็ดีกว่า mu spec นิดหน่อย แต่ผมว่ามาเร็วๆ มเวลาเบรคมันก็เหมือนไหลๆอยู่หน่อย แต่มันเฟดช้ากว่า mu แล้วก็หน้าทิ่มน้อยกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 00:19:10 »
Yellow เลยครับ

Pro spec ก็คือ N500  ห่างชั้นเยอะถ้าเทียบ yellow  พอดีตอนนั้นผ้าหมดกะทันหันเลยให้ใส่ N500 ไปก่อน สำหรับผมไม่โอนะ บอกเลยว่าไหล  ใส่แปปเดียววิ่งไปใส่ Yellow อีกทีเพราะต้องรอของ

Green ดีครับ นุ่มดูด แต่หมดไวมาก ผมใช้ 20000 กว่าโลหมด ฝุ่นเยอะกว่า yellow และกินจาน ไม่มีเสียง ถ้าปกติขับ 150 ขึ้นไม่ค่อยแนะนำ

yellow 180 ก็ยังสบาย ทนกว่า หมดช้ากว่า ฝุ่นน้อยกว่า แต่ไม่นุ่มเท่า Green  และมีเสียงตอนจังหวะชะลอแต่ก็ไม่มากมาย ถ้าปิดกระจก  (ผมใส่ Green ไม่มีเสียง) 

อย่าว่าแต่ Pro Spec     Mu spec ให้ผู้หญิงขับยังมาบ่นเลยแต่ก็ช่วยไม่ได้งบจำกัดก็ไม่รู้จะแนะนำอะไร 5555

แนะนำลงยางดีๆ เบรคดียางห่วยนี่ ABS ติดง่ายมาก รำคาญ  เปลี่ยนมาใช้ AD08R เคยติดครั้งเดียวมั้ง เห็นผลกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 00:46:35 »
ตรงรุ่นคันที่จะเปลี่ยน ebc มีแค่ ดำ กับเขียวครับ อยากได้เหลืองเหมือนกัน

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 01:00:01 »
ตรงรุ่นคันที่จะเปลี่ยน ebc มีแค่ ดำ กับเขียวครับ อยากได้เหลืองเหมือนกัน
    จริงๆ เขียวนะ feeling ดีสุดนะ เวลาเราขับไม่โหดร้ายมาก ฟินเลยละครับ.  ผมชอบสุดนะ   แต่ข้อเสียตามที่บอก. ไม่งั้นลอง n800 ดูคงไม่เสียหาย. หรือชอบซิ่งๆก็ nap ชมพูอีกตัว ถูกด้วย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 02:30:23 »
    จริงๆ เขียวนะ feeling ดีสุดนะ เวลาเราขับไม่โหดร้ายมาก ฟินเลยละครับ.  ผมชอบสุดนะ   แต่ข้อเสียตามที่บอก. ไม่งั้นลอง n800 ดูคงไม่เสียหาย. หรือชอบซิ่งๆก็ nap ชมพูอีกตัว ถูกด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 06:25:31 »
เคยใช้แต่ ebc เขียวครับ (ไม่มีสีเหลืองสำหรับ CRV G4)

เทียบกับของติดรถ เขียวดีกว่าเยอะมาก (ผมใช้ ebc green 6000 ไม่ใช่ 7000 ซึ่ง 6000 ผ้าเบรคจะนุ่มกว่า)
นิสัยของเค้าจะไม่เบรคจึ้ก (ถ้าเป็นคนขับจี้ไม่แนะนำ)
เบรคแบบนุ่มๆ เบรคจาก 120 เหยียบปุ๊บ ความเร็วไหลลงมาเลยครับ
ระยะเบรคสั้นลง มั่นใจในการเบรคมากขึ้น
ของผมเวลาเบรคก็ไม่มีเสียงอะไร (ไม่ได้เจียร์จานด้วย)

ข้อเสีย
ฝุ่นเยอะมาก ล้อแทบจะเป็นสีเทาตลอดเวลา
ใช้มาแค่ 2000 โล เลยไม่รู้ว่ากินจานหรือผ้าเบรคหมดไวหรือเปล่า

http://ebcbrakes.com/ebc_product_reviews/ebc-brakes-product-review-greenstuff-6000-series-4x4-suv-and-light-truck-brake-pad/

ปล
ผมเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็น ATE Super Blue ด้วย
ทางร้านแนะนำว่าจะทำให้แป้นเบรคตื้นขึ้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 07:32:15 »
ผ้าเบรคพวกนี้ ยังไม่เคยเห็นใครฝุ่นน้อยเลยแฮะ จะ Dixcel หรือ EBC ล้างรถเสร็จ วิ่งแค่ 10 กม. กลับถึงบ้าน ก็มาละ เต็มล้อเลย

อ่านๆดู

Green กินโหดเหมือนกันนะเนี่ย 2 - 3 หมื่นกม. เกลี้ยงเนี่ย

Green กับ Yellow ผมชอบ Yellow มากกว่าครับ ถึงจะจับช้ากว่า ลึกกว่า แต่มันนุ่ม และมันดูดความเร็วลงมาได้ดีกว่ามากๆ ตอนใส่ FD หน้าเหลือง หลังเขียว เบรคหนักๆ ยังรู้สึกว่า เหมือนมันรอจังหวะอยู่หน่อย แล้วมันถึงดึงลงมาครับ แอบให้ลุ้นเล็กๆ

พอมา CR-V เหลือง 4 ล้อ (แต่เป็นเกรด SUV) อันนี้ดึงลงทั้งคันเลย มั่นใจกว่าเยอะ แต่ทนร้อนสู้ตอน Civic ไม่ได้ เฟดเร็วกว่าครับ

เรื่องเสียง ผมเจอทั้งใน Civic และ CR-V เลยครับ ปิดกระจกไม่ได้ยินครับ แต่เปิดกระจก ขับเข้าหมู่บ้าน หรือ เข้ารับบัตรทางด่วน มาแหลมปรี๊ดดดด เลยล่ะ

เรื่องจาน ตอนใส่เขียวล้อหลังของ Civic กับจานเดิม ก็ไม่เหลือครับ กินกระจาย (แต่ผมขับโหดด้วยแหละ ว่าไม่ได้ ... ขนาด Dixcel จานเค้า ผ้าเค้า ยังยับ 55)

...................

Mu spec ที่ผมไม่ชอบตัวนี้ ก็อย่างที่ท่านข้างบนว่าครับ

ใส่ Jazz มา เอาไปลอง แค่ 80 ผมก็ว่ามันไหลละ ... เจอเข้าไป ขอผ่านเลย ยังไงก็ไม่ใช้มันล่ะครับ อีกอย่าง นิสัยมันไม่ Linear ในเมืองดูดดี จับไว (เปลี่ยน 4 ล้อนะ) แต่พอขับเร็ว ดันไม่ไว ต้องเพิ่มแรงกดมากกว่าเดิมอีกหลายเท่า ผมคุมน้ำหนักเท้า ตอนเบรคกระทันหันไม่ได้อ่ะ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 09:52:24 »
อาจจะช่วยอะไรเจ้าของกระทู้ไม่ได้มาก แต่ขอเล่าประสพการณ์ละกัน

ผมขับ Civic FB เปลี่ยนจากของศูนย์มาเป็น EBC เหลืองตอนสองหมื่นโล เบรคดีกว่าเดิมเยอะมากๆๆๆ ไม่จึ๊กหัวทิ่ม เวลาเบรคหนักมันดูดลงทั้งคันอ่ะ ไม่ใช่หน้าทิ่ม แล้วความเร็วลดลงเร็วมาก ความเร็วต่ำก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องกดเยอะหน่อย
ข้อเสียคือตอนเบรคเย็นเสียงดังสนั่น พอร้อนแล้วก็มีเสียงบ้างตอนเลียๆ ฝุ่นเยอะ ล้างรถอาทิตย์เดียวล้อดำปี๋ กินจานจริง ผมใช้จานเดิมติดรถ ขับมาสองพันโลเริ่มเป็นร่องๆแล้ว ของเดิมเรียบกริ๊บ

ถามคนที่ใช้ EBC หน่อยครับ เบรคหลังผมฝุ่นเยอะมากกว่าเบรคหน้าอีก ปรกติไหมครับ หรือผมควรเช็คการติดตั้งผ้าเบรค

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 20:07:21 »
อาจจะช่วยอะไรเจ้าของกระทู้ไม่ได้มาก แต่ขอเล่าประสพการณ์ละกัน

ผมขับ Civic FB เปลี่ยนจากของศูนย์มาเป็น EBC เหลืองตอนสองหมื่นโล เบรคดีกว่าเดิมเยอะมากๆๆๆ ไม่จึ๊กหัวทิ่ม เวลาเบรคหนักมันดูดลงทั้งคันอ่ะ ไม่ใช่หน้าทิ่ม แล้วความเร็วลดลงเร็วมาก ความเร็วต่ำก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องกดเยอะหน่อย
ข้อเสียคือตอนเบรคเย็นเสียงดังสนั่น พอร้อนแล้วก็มีเสียงบ้างตอนเลียๆ ฝุ่นเยอะ ล้างรถอาทิตย์เดียวล้อดำปี๋ กินจานจริง ผมใช้จานเดิมติดรถ ขับมาสองพันโลเริ่มเป็นร่องๆแล้ว ของเดิมเรียบกริ๊บ

ถามคนที่ใช้ EBC หน่อยครับ เบรคหลังผมฝุ่นเยอะมากกว่าเบรคหน้าอีก ปรกติไหมครับ หรือผมควรเช็คการติดตั้งผ้าเบรค

แปลกๆแฮะ

ที่ว่า ฝุ่นเยอะกว่านี่ เยอะกว่า ทั้งหลังซ้าย และ หลังขวา เลยไหม ?

ปกติ ที่ใช้รถมา ยังไงเบรคหน้าก็ฝุ่นเยอะกว่าครับ ... ลองตรวจสอบการติดตั้ง ถอดผ้าเบรคมาดูหน้าตากันหน่อยก็ได้ครับ ที่เคยเจอคือ ร้านไม่เคยติดตั้งเบรคของฮอนด้ารุ่นนี้ เบรคหลัง มันมีสลักล็อคกับลูกสูบ หรือ อะไรสักอย่าง ประกอบแล้ว ต้องดึงเบรคมือ แล้ว ปลด หลายๆครั้งติดกัน ถ้าไม่ทำ ปล่อยวิ่งเลย ผ้าเบรคมันจะกินเอียงน่ะครับ

น่าจะประมาณนี้นะ ขาย FD ทิ้งไปนาน ลืมๆละ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 10:32:12 »
หาซื้อกันที่ไหนครับ  ผมอยากลองบ้าง

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 16:02:01 »
เชียร์ให้ลองม้ามืดครับ  National Na-P สีชมพูครับ ถูกและดี

ผมได้ฟลุ๊คๆ มาใส่กับ อริสโต้ 4พอท 1500บาท กินจาน ฝุ่นเยอะ เป็นธรรมชาติของผ้าเบรคที่ดี

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 11:30:56 »
ผมใช้ pro spec อยู่ใน city ฟิวริ่ง นุ่มหนึบ ชอบมาก เปลี่ยนตอน 8 หมื่นโล ตอนนี้ 1 แสนโลพอดี ยังใช้งานได้ดีอยู่
พอดีไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนมาเลยเปลี่ยนผ้าเบรค เอาอยุ่ทุ้งโค้ง แต่ถ้าเบรคเยอะเกินไปล้อดำปี๋เลย

ส่วนข้อเสียอันน่ารำคานนิดๆคือ เวลาจอดติดไฟแดงเบรคค้างไว้ พอปล่อยเบรคออกตัว ตอนเบรคคลาย
จัดมีเสียง (แต่ตอนนี้ชินแล้ว)

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 14:32:05 »
ใช้มาแล้วทั้งคู่ เขียวเบรคนุ่มๆ กดลึกนิดหน่อยใช้ได้ดี ไม่กินจาน จานเงาวิ้ง
ตอนนี้ใส่ pro spec จับเร็วกว่า แต่ถ้าร้อนๆมีเฟตบ้าง ฝุ่นน้อยกว่าเยอะ จานมีรอยริ้วๆ

Pro นี่อายุการใช้งานยาวกว่า