ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขับรถไปชนมาครับ มีเรื่องอยากสอบถาม  (อ่าน 6586 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันนี้โดนกระบะยูเทิร์นตัดหน้า เบรคไม่ทันครับ เลยจิ้มเบาๆ ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ แต่รถไฟหน้าแตกกับรถบุบนิดหน่อย เนื่องจากอีกฝ่ายไม่มีประกันเลยต้องไปแจ้งความกันเรื่องยาวมากกว่าจะเสร็จ ทีนี้รถคันนี้เป็นรถของแฟนครับ ซึ่งแฟนจะทำงานอยู่ฉะเชิงเทราเลยอยากให้ซ่อมอู่แถวๆ นี้ แต่ว่ารถคันนี้ทำประกันซ่อมศูนย์ไว้ ผมเลยสงสัยว่า

1. ถ้าผมเอาเข้าศูนย์ซ่อมสีตัวถังของ Mazda ในกทม. กับซ่อมอู่ในฉะเชิงเทรา ทางไหนน่าจะได้รถไวกว่าครับ ตอนนี้ไฟหน้าแตกไปข้างนึง เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้ ขับกลางคืนก็ไม่ได้ เลยอยากได้รถไวๆ เรื่องการขับขี่ไม่มีปัญหาเพราะขับจากจันทรบุรีมาฉะเชิงเทรา 180 กม. ยังขับได้สบาย

2. ถ้าผมเอารถซ่อมที่ราคาถูกกว่า ทางประกันจะไปฟ้องเอาจากทางคู่กรณีน้อยกว่ามั้ยครับ คือคู่กรณีเป็นลุงแก่มาก อายุประมาณ 80 ขับอีซุสุอายุประมาณ 30 กว่าปี คิดว่าตอนยูเทิร์นคงหลงไปชั่วขณะ เลยพุ่งออกมาตัดหน้าเลย ดีนะผมขับช้าเลยเบรคได้เยอะ ชนแค่เบาๆ ไม่งั้นถ้าเสียหายหนักลุงแกคงไม่มีจ่าย แค่นี้ก็เหมือนลุงแกจะไม่มีจ่ายแล้ว ทางประกันประเมินไว้ว่าค่าซ่อมน่าจะประมาณ 30,000 บาท คือสงสารแก ไม่อยากให้จ่ายมาก

3. ผมรู้สึกว่ายาง Dunlop Enasave มันเบรคไม่ค่อยอยู่ ตอนเบรคนี่รู้สึกว่าเบรคทำหน้าที่ได้ดีแล้ว แต่ยางมันเอี๊ยดดดดด ปุ้ง! คือผมรู้สึกว่าถ้ารถมันหยุดได้สั้นลง 1-2 เมตรมันคงไม่ชนแล้ว ในกรณีแบบนี้ถ้าผมเปลี่ยนเป็น Yokohama AE50 ระยะเบรคจะสั้นลง 1-2 เมตรไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: วันนี้ขับรถไปชนมาครับ มีเรื่องอยากสอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 20:43:30 »
เรื่องศูนย์กะอื่นๆ ขอข้ามนะครับ

แต่เรื่องยาง ยางประหยัดน้ำมันคาแรกเตอร์การเบรกมันจะเอ๋อๆ นิดนึง ในหลายๆ รุ่น อย่าง Michelin XM2 นั่นก็เหมือนกัน

ถ้าใช้ยางสปอร์ต จะขับมั่นใจกว่าครับ แต่ก็อาจจะเสียงดังและเปลืองน้ำมันกว่านิดๆ เวลาวิ่งไหลๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
Re: วันนี้ขับรถไปชนมาครับ มีเรื่องอยากสอบถาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 20:47:34 »
1.ไปถามที่อู่เลยครับ ถึงจะรู้ว่าคิวรถซ่อมเยอะมั้ย

2.ซ่อมให้ดีที่สุดครับ รถของเรา เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด เตือนด้วยความหวังดี

3.ผมไม่แน่ใจว่ายางมันจะลดระยะเบรกได้มากขนาดนั้นหรือเปล่า หลักๆ น่าจะอยู่ที่สภาพยางในขณะนั้นมากกว่า

...วันหลังเข้าส้วมทำธุระให้เรียบร้อยก่อนนะครับ เวลาอยู่ข้างนอกจะได้ไม่ต้องรีบ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 20:48:35 »
เรื่องทำสีทำกับศูนย์ดีๆน่าจะดีกว่านะครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลังที่เห็นสีเพี้ยนไม่เข้ากับชิ้นอื่น
ของผมสีเทาดำเคยทีสี 2 รอบ
- ครั้งแรกประกันศูนย์ ดูแทบไม่ออกว่าทำสีมา ส่องกับแดดสีเหมือนเป๊ะ
- ครั้งที่ 2 ประกันอู่ วันรับรถดูไม่ออก ผ่านไป 2 อาทิตย์ สีเพี้ยน ซีด จอดในร่มยังเห็นชัด ขัดหูขัดตาจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 20:53:05 »
ซ่อมศูนย์สิครับ ทำประกันมา ใช้ตามสิทธิ์เราสิครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 20:55:53 »
ซ่อมศูนย์เถอะครับอย่างน้อยก็ได้อะไหล่แท้ และมีรับประกันงานซ่อม แต่ราคาจะแพงกว่าซ่อมอู่พอควร ถ้าจะช่วยคู่กรณีก็ซ่อมอู่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:05:16 »
1.ไปถามที่อู่เลยครับ ถึงจะรู้ว่าคิวรถซ่อมเยอะมั้ย

2.ซ่อมให้ดีที่สุดครับ รถของเรา เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด เตือนด้วยความหวังดี

3.ผมไม่แน่ใจว่ายางมันจะลดระยะเบรกได้มากขนาดนั้นหรือเปล่า หลักๆ น่าจะอยู่ที่สภาพยางในขณะนั้นมากกว่า

...วันหลังเข้าส้วมทำธุระให้เรียบร้อยก่อนนะครับ เวลาอยู่ข้างนอกจะได้ไม่ต้องรีบ

ผมแวะซื้อเครื่องดื่มกับเข้าห้องน้ำระหว่างทางครับ ขับออกมาปุ๊บไม่กี่โลชนเลย นี่ถ้าไม่แวะเข้าห้องน้ำก็ไม่ต้องเจอลุงแล้ว T-T

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:10:39 »
เรื่องศูนย์กะอื่นๆ ขอข้ามนะครับ

แต่เรื่องยาง ยางประหยัดน้ำมันคาแรกเตอร์การเบรกมันจะเอ๋อๆ นิดนึง ในหลายๆ รุ่น อย่าง Michelin XM2 นั่นก็เหมือนกัน

ถ้าใช้ยางสปอร์ต จะขับมั่นใจกว่าครับ แต่ก็อาจจะเสียงดังและเปลืองน้ำมันกว่านิดๆ เวลาวิ่งไหลๆ

ท่าจะจริงครับ
EP200 ของผม ขอบ 17
เบรค แปลกมากๆ แต่ก่อน ยางอะไรนักหนาก็มาเถอะเบรคสั่น มั่นใจ
เจอ EP 200 รู้สึกมันจะไหลๆ แต่ก็อยู่นั่นละ แต่เสียวๆ รอบหน้า ลาขาด  แต่เสียดายความเงียบ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:17:13 »
ซ่อมอู่หรือศูนย์ ประกันไปไถคู่กรณีเท่ากันแหละฮะ

ส่วนเรื่องยางถ้าขับช้าแล้วจริงยังจะเอาระยะเบรคลด1-2เมตร เปลี่ยนยางเทพแค่ไหนก็คงหาไม่ได้แล้วครับ 

ก่อนจะมีโอกาสเปลี่ยนยาง อยากให้พิจารณาวิธีการเบรคควบคู่ไปด้วย  หาที่ว่างแล้วไปลองดู  กระทืบเบรคเต็มแรงจนล้อล็อคหรือabsทำงานระยะเบรคจะเพิ่มขึ้นเทียบกับเราเหยียบเบรคมากที่สุดเท่าที่ล้อไม่ล็อคหรือabsทำงาน  ที่พูดอย่างนี้เพราะมันเป็นวิธีการเซฟระยะเบรคที่ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย  บางคนคิดว่ายิ่งเหยียบแรงยิ่งเบรคดีซึ่งมันไม่ใช่  แน่นอนว่ายางดีระยะสั้นกว่าแน่นอนแต่เปลี่ยนยางแล้วเบรคเหมือนเดิมสุดท้ายอาจได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:24:02 »
ซ่อมศูนย์ครับ

รถผมก็ได้ยางติดรถรุ่นนี้ แต่ไม่ใช่มาสด้าสองนะ ผมแอนตี้มันมาก ๆ ครับ ยังไม่ถึงสองปี วิ่งแค่หมื่นกิโล ดังเอี๊ยดอ๊าด เกลียดพอ ๆ กับมิช energy เลย มีเงินจะรีบเปลี่ยนทิ้งแน่นอน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:29:58 »
ปัญหาคือ มาสด้า หาศูนย์ซ่อมสีตัวถังยากมากครับ

ใน กทม. เท่าที่ทราบคือ พระราม 7 แต่คิวน่าจะยาวครับ

ซ่อมศูนย์เร็วกว่าอยู่แล้วครับ ชนระดับตัดแก้มท้ายเลย รอไม่เกิน 2 อาทิตย์เสร็จ แต่งานสีก็ทำใจนะ พ่นพยาบ เพี้ยนกระจาย ประตูฝืดปิดยาก สารพัดเลยล่ะ

..............

เรื่องเบรค คุยกันยาวครับ

1. ยางก็มีส่วน ยางสปอร์ต ความฝืดมันสูงกว่า แน่ล่ะ มันหยุดได้ดีกว่า ไถลน้อยกว่า แต่จะช่วยได้ระดับที่คุณหวังไหม ตอบยากแฮะ

2. ผ้าเบรค ... ผ้าดีๆ ถ้าเคยใช้เคยขับ กดแล้วดูดลงทั้งคัน ระยะที่เคยคิดว่า ไม่น่ารอด ชนแน่ มันกลับหยุดได้ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

3. วิธีการขับ / วิธีการเบรค ... ตอนขับ วางเท้ายังไง ? หลายคน เวลาสลับแป้นเบรคกับคันเร่ง ยังยกทั้งเท้ามากดเบรค หรือ คันเร่ง อยู่เลย ซึ่งที่ถูกคือ ควรวางเท้าหน้าแป้นเบรค ให้กดเบรคได้เต็มเท้า แล้วใช้ส้นเท้าเป็นจุดหมุน หมุนไปกดคันเร่งแบบเอียงๆครับ

เอาแค่เสียเวลายกเท้ามากดเบรคไป 1 - 2 วิ รถก็เคลื่อนไปหลายเมตร แล้วล่ะ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 21:45:40 »
ตอบเฉพาะข้อ 2 นะครับ
ประกันก็จะไปเรียกร้องจากคู่กรณีตามที่เขาจ่ายให้เรานั่นละครับ ถ้าข้างนอกถูกกว่าก็ย่อมเรียกตามจำนวนที่จ่าย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 22:46:08 »
บางจังหวะยังไงก็ไม่ทันครับ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 22:46:31 »
ถ้ารอได้หน่อย ต้นเดือนกรกฏาคม ศูนย์มาสด้าเปิดศูนย์ใหม่ใหญ่กว่าเดิมมาก มีซ่อมถัง-สีด้วยครับ

อาจตะเข็บกทม.แต่ใกล้ฉะเชิงเทราหน่อยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 03:53:30 »
ขับไปถามที่อู่เลยครับ  ไม่มีใครตอบได้ชัด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 06:22:35 »
ตอบเรื่องเดียว  หยุดไม่หยุด...

1.  ยาง มีผล แม้ไม่มากนัก
2.  การเบรค แบบตกใจ  เหยียบเต็มที่ จน abs  ทำงาน  จะทำให้ระยะเบรคยืดออกไป  ถ้าเบรคแค่ abs เกือบทำงาน  จะหยุดได้ดีที่สุด  แต่ทำกันไม่ค่อยได้ครับ....(ลองดูได้  ระบะเบรคต่างกันหลายเมตร)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 09:30:11 »
มาแชร์ประสบการณ์ ศูนย์ซ่อมตัวถังหายากมากถึงมากที่สุด บางจังหวัดไม่มีเลยต้องขับข้ามกันเป็นร้อยโล ผมเคยเอาไปจอดทิ้งที่ 0 อยู่สองเดือน ไม่ได้ทำอะไรเลยช่างให้เหตุผลว่ารอสั่งอะไหล่อยุ่ รอคิวซ่อมอีก 1 เดือน โมโหขับกลับไปเข้าอู่เซฟตี้คาร์แคร์ในเครือวิริยะ  วีคเดียวเองงานจบเนียนสวยใช้ได้ดูไม่ออกเลย อะไหล่ก็เปลี่ยนหลายชิ้นเช่นกระจังหน้า ไฟ กันชน แล้วอู่มันไปเบิกที่ไหนหว่าทำไมเร็วแท้

ออฟไลน์ Viper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 09:38:14 »

ท่าจะจริงครับ
EP200 ของผม ขอบ 17
เบรค แปลกมากๆ แต่ก่อน ยางอะไรนักหนาก็มาเถอะเบรคสั่น มั่นใจ
เจอ EP 200 รู้สึกมันจะไหลๆ แต่ก็อยู่นั่นละ แต่เสียวๆ รอบหน้า ลาขาด  แต่เสียดายความเงียบ

EP200 อาการนี้จริงๆครับ ไหลๆเบรคเหมือนจะไม่อยู่ตลอดๆ
ตอนใช้ Dunlop sp 2030 ไม่เป็นอาการนี้ แต่เสียงถนนดังมากๆ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 09:54:28 »
มาให้ข้อมูลเรื่องยางครับใช้Yoko advanอยู่ยางตระกลูนึ้ใช้ดีนะครับระยะเบรคสั้นพอประมานถ้าดอกยางไม่สึกเกินเหาะถนนดีครับผมสาดโค้งด้วยความเร็ว140ยังหนึบดี ถ้าสึกแล้วก็มีเอี๊ยดอ๊าดเหมือนกันแต่หยุดได้สั้นดีครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 10:20:49 »
ตอบเรื่องยางอย่างเดียวครับ

เปลี่ยนยางมีผลเลยครับ รถผมไม่มี abs ไม่มีระบบช่วยอะไรเลย Teen control อย่างเดียว ลุ้นอีกที ที่ยาง
ใช้ยาง ไทย Ma.... แล้วเปลี่ยนไปใช้ยาง ญี่ปุ่น To.. เบรคที่เดียวกัน ตำแหน่งใกล้เคียงกัน ยาง ญี่ปุ่น control เบรคได้ดีกว่า
สั้นกว่า หยุดเร็วกว่า ครับ  Treadwear หน้ายาง ความสูงseries  เท่ากันอีกด้วย

ตอนนี้ใกล้จะปลดระวาง ยางญี่ปุ่นแล้ว ว่าจะไปลองยางอินเดีย ไม่ก็มาเลย์ดู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 10:24:53 »
ผมได้ยินคุณเมธีเรียกว่าคุณส้วมเข้าซิ่ง

ผมนี่ขำก๊ากเลย

คราวหน้าถ้าขับรถไปชนอีก ผมฝากซื้อข้าวหลามด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 14:49:49 »
เช็คกับทางศูนยก่อน อะไหลต้องรอนาน...?
แล้วเช็คอู่

ประกันศูนย ซ่อมศูนย สบายใจกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 16:39:21 »
1.ตอบลำบากครับต้องเช็คว่ามีอะไหล่ไหม คิวรอนานไหม ถ้ามีไฟหน้าพร้อมใส่ผมว่าไม่นานหรอก ตรงบุบๆแปปเดียวได้แล้ว เผลอๆวันเดียวเสร็จเต็มที่ไม่เกิน3
2.ตรงนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ประกันจะเบิกตามที่0หรืออู่ตีราคาไว้ ก่อนอนุมัติซ่อมอีกที เป็นผมคงอยากจะซ่อมให้มันดีๆอ่ะครับ
   แต่ถ้าแผลมันไม่โหดร้ายบุบนิดหน่อยตามที่ว่า ไฟหน้าจับเปลี่ยนได้เลย ก็แล้วแต่ความสบายใจของท่านก็แล้วกัน
3.มีผลแน่นอนครับสำหรับยางที่อยู่ติดกับถนน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 23:16:24 »
Yokohama BluEarth AE50 อาจจะสั้นกว่า Dunlop Enasave นิดนึง แต่จะยาวกว่ายางทั่วไปซักหน่อย ซึ่งเป็นปกติของยางประหยัดน้ำมันครับ ถ้าอยากได้ระยะเบรคที่สั้นลง ใช้ยางเกรดธรรมดาทั่วไปก็ได้ครับ แต่จะขับมั่นใจกว่าหรือป่าวก็อีกเรื่อง ที่แน่ๆ คือพวงมาลัยจะหนืดขึ้นมาอีกนิด

ยกตัวอย่างที่ผมใช้ Goodyear GT3 175/65R15 เทียบกับ Yokohama Earth1 185/60R15 และ Yokohama db E70C 185/60R15 กับรถคันเดียวกันนะครับ (ทายออกไหมเอ่ยว่ารถรถ่นอะไร?)

Goodyear GT3 วิ่งบนทางแห้งพอใช้ ทางเปียก"เหียก" ระยะเบรคพอใช้ กะระยะผ่อนคันเร่งและเบรคง่ายดี น้ำหนักพวงมาลัยกลางๆ
Yokohama Earth1 วิ่งบนทางแห้งดี ทางเปียกพอใช้ ระยะเบรคยาวและเอบีเอสจับบ่อย กะระยะผ่อนคันเร่งลำบากหน่อยเพราะมันไหลยังกับใส่เกียร์ว่าง น้ำหนักพวงมาลัยเบา
Yokohama db E70C วิ่งบนทางแห้งดีมาก ทางเปียกดี ระยะเบรคสั้น กะระยะผ่อนคันเร่งง่ายมากโดยเฉพาะช่วงการจราจรไหลเอื่อยๆแทบไม่ต้องเหยียบเบรค น้ำหนักพวงมาลัยหนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 23:31:33 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 18:29:08 »
Yokohama BluEarth AE50 อาจจะสั้นกว่า Dunlop Enasave นิดนึง แต่จะยาวกว่ายางทั่วไปซักหน่อย ซึ่งเป็นปกติของยางประหยัดน้ำมันครับ ถ้าอยากได้ระยะเบรคที่สั้นลง ใช้ยางเกรดธรรมดาทั่วไปก็ได้ครับ แต่จะขับมั่นใจกว่าหรือป่าวก็อีกเรื่อง ที่แน่ๆ คือพวงมาลัยจะหนืดขึ้นมาอีกนิด

ยกตัวอย่างที่ผมใช้ Goodyear GT3 175/65R15 เทียบกับ Yokohama Earth1 185/60R15 และ Yokohama db E70C 185/60R15 กับรถคันเดียวกันนะครับ (ทายออกไหมเอ่ยว่ารถรถ่นอะไร?)

Goodyear GT3 วิ่งบนทางแห้งพอใช้ ทางเปียก"เหียก" ระยะเบรคพอใช้ กะระยะผ่อนคันเร่งและเบรคง่ายดี น้ำหนักพวงมาลัยกลางๆ
Yokohama Earth1 วิ่งบนทางแห้งดี ทางเปียกพอใช้ ระยะเบรคยาวและเอบีเอสจับบ่อย กะระยะผ่อนคันเร่งลำบากหน่อยเพราะมันไหลยังกับใส่เกียร์ว่าง น้ำหนักพวงมาลัยเบา
Yokohama db E70C วิ่งบนทางแห้งดีมาก ทางเปียกดี ระยะเบรคสั้น กะระยะผ่อนคันเร่งง่ายมากโดยเฉพาะช่วงการจราจรไหลเอื่อยๆแทบไม่ต้องเหยียบเบรค น้ำหนักพวงมาลัยหนัก

เพิ่งเคยเห็นคนรีวิว E70 สรุปมันโอเคกว่า Earth1 ใช่ไหมครับ ดีแฮะ น่าสนใจ เพราะผมหาตัวนี้ได้ถูกด้วย

ปล. Jazz แหงๆ ยางไซส์นี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 00:10:50 »

เพิ่งเคยเห็นคนรีวิว E70 สรุปมันโอเคกว่า Earth1 ใช่ไหมครับ ดีแฮะ น่าสนใจ เพราะผมหาตัวนี้ได้ถูกด้วย

ปล. Jazz แหงๆ ยางไซส์นี้

ทายรุ่นรถถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ :D

ส่วนเรื่องยางรุ่น E70C เมื่อเทียบกับ Earth1 มันดีคนละด้านกันน่ะครับ

E70C จะมีข้อเสียอยู่อย่างนึงคือระยะห่างลายยางของยางบางเส้นมันไม่เท่ากัน พอขับช้าๆ จะได้ยินเสียงหว่องๆๆ เข้ามาในห้องโดยสารเบาๆ ครับ ต้องเลือกดูดีๆ หน่อย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 07:07:08 »
มีผลิตแบบลายยางไม่คงที่ด้วย แว้ก

เดี๋ยวแอบไปดูที่โกดังร้านเจ้าประจำดูครับ  ::) ขอบคุณครับ