ผู้เขียน หัวข้อ: Civic EG 3 ประตู B18CR กับ Evo 3 ถือว่าเป็นคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อไหมครับ  (อ่าน 6172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อ่านกระทู้เรื่องพวกชอบมาท้าแข่งแล้วนึกถึงวันเก่าๆสมัยขับ 3 ประตู ... จะชอบมีคนมาดูดตูดอยู่เรื่อยๆ 3 ประตูมันพิมพ์นิยมรถซิ่งมั้งเลยชอบมีคนมาเล่นด้วย แต่ดูข้างนอกรถผมก็แต่งเรียบร้อยมากเลยนะ ไม่มีค้ำ ไม่โรลบาร์ มีแค่ท่อ mugen กับล้อ type r ....

หนึ่งในรถที่ชอบมาดูดบ่อยๆคือ evo 3 ... ซึ่งแน่นอน ผมไม่เคยเล่นด้วย (จริงๆคันไหนๆก็ไม่เคยเล่นด้วยทั้งนั้นแหละ) แต่ก็สงสัยว่า evo มาเล่นกับ eg นี่มันไม่ผู้ใหญ่รังแกเด็กไปหน่อยหรือเปล่าครับ ... สมัยนั้นนเครื่อง K20 ยังไม่แพร่หลาย อย่างทั่วๆก็น่าจะเป็น B18CR 200 ม้า จะเอาอะไรไปสู้กับ 4g63 280 ม้า (รถผมเป็น B16A ยิ่งแล้วใหญ่)

หรือว่าจริงๆแล้วน้ำหนักตัว+อัตราทดเกียร์ ของ eg มันเพียงพอจะให้สูสีบนการขับถนนครับ

ออฟไลน์ choomodify

2 คันนี้ดีคนละด้าน แต่ถ้าเน้น "มุด" ในถนน ผมถือหาง EVO3 ตั้งแต่ ออกตัวเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

อาศัยฝีมือเอาก็พอไหวมั้งครับ ถ้ารถแยอะ อาศัยฝีมือ + ลูกบ้าก็มีโอกาสชนะอยู่บ้าง รถ na การเร่งและการลดความเร็วได้เปรียบเทอร์โบยุคเก่านิดหน่อย จะสมูทกว่า(คงไม่มีใครบ้าใส่ anti lag บนถนนหรอก) ยิ่งเครื่องฮอนด้าเป็นรอบจัดอยู่แล้ว อาศัยแช่เกียร์ยาวกว่า รถก็สั้นกว่าคล่องกว่า

ถ้าเล่นกันขำๆ เป็นมวยรองก็พอสนุกได้ แพ้มาก็เสมอตัว ชนะก็เอาไปคุยเล่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 18:50:52 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
โวทำแท้ไม่ได้วาง 63 ป่ะครับ

บางคันใช้ 4G16 ยัดโบก็มีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 20:01:12 โดย เซลล์ขายรถ »
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
เห็นรุ่นรถแล้วนึกถึงวันวาน ผมว่าฝาแดงวางใน3ประตูสู้ได้พอสนุกๆครับ เคยขับแต่ฝาดำในDC2 ก็ขับถนนสนุกได้อยู่ครับ  :)
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เพื่อนเคยใช้ 3Door ซัดกับอิมผมนั่งไปกับมันเลย มานั่งนึกตอนนี้ก็ไม่รู้ตอนนั้นคิดไงไปแข่งกับเขาแต่เขาเริ่มก่อนนะ เพื่อนมันเลยจัดผมว่า 3Door อยู่นะ

ออฟไลน์ Sit: )

ตามหลักมันไม่ควรเป็นคู่แข่ง
Evo ต้องเจอ IM แต่หากันไม่ค่อยเจอ
เจอ er ง่ายกว่าเลยขอซัดกันไปพลางๆ
อาจจะเล่นกันได้เพราขนาดมุดมันพอกัน
แต่อาจจะผลัดกันขึ้นลงได้ตามจังหวะ ออกตัว ทางตรง เข้าโค้ง และจังหวะมุด

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ตำนานทั้งคู่ แต่ไม่ค่อยเหมาะจะขึ้นกันเท่าไหร่

เอาเป็นว่า ดีคนละด้านละกัน โดยรวมจัดว่าเด็ดทั้งคู่
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ redsun

ถ้าโมทั้งคู่

EG 3 DOOR เสียเปรียบมาก
เพราะม้ายิ่งมาก การเป็นรถขับหน้าทำให้ยางทำงานหนัก (ทั้งเลี้ยว ทั้งดึง)
ไม่สามารถใช้ม้า(ซึ่งน้อยกว่าอยู่แล้ว) ได้อย่างเต็มที่

ยิ่งถ้ามีพื้นที่ให้ EVO ได้ใช้บูสท์เต็มๆ ผลยิ่งชัดเจน
EVO จะยืดระยะออกไปได้เรื่อยๆจากแรงบิดและอัตราเร่งที่รวดเร็วจาก TURBO
(ขึ้นกับผู้ขับขี่ด้วย ที่ต้องเรียกสถานะให้รถใช้บูสท์ให้ได้มากที่สุด ถึงจะได้เปรียบที่สุด)

หรือถ้าจะเทียบในแง่ TOP SPEED วัดกันยาวๆ
บอดี้ EG กับการแช่แบบนั้นคงไม่ใช่เรื่องสนุกแน่ๆ

หากคนขับฝีมือใกล้เคียงกัน
ถ้ารถไม่ติดๆ หรือ COURSE ปุ๊บๆเลี้ยวๆบ่อยๆ (ไม่ทันได้ใช้ บูสท์เต็มๆ)
EG รอดยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 22:05:13 โดย redsun »

ออฟไลน์ CJ.

คิดเหมือนคุณ TaR ว่าตำนานและเด็ดทั้งคู่

ปล.สมัยเด็กๆชอบ Evo 3 มาก ตั้งแต่เล่นในเกมแล้วครับ ตอนนี้ก็ยังชอบตระกูล Evo อยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ขอบคุณที่มารำลึกความหลังกันครับ  8)

ออฟไลน์ keng

ผมก็แต่งเรียบๆแบบเจ้าของกระทู้นะ
สีเหลือง กระจกชา เบาะนอกลายอิฐสีดำรอบคัน ไมล์ขาว
ไฟเลี้ยวหน้าสีส้มของ vision
ติดสปอยเลอร์หน้าของแต่งฮอนด้าที่เป็นยางสีดำ
ชายล่างหน้า ซ้าย ขวา +คิ้วกันกระแทกข้างประตูพ่นสีเดียวกับตัวรถ(เหลือง)รอบคัน
ล้อ เกีย สเปคทู หกก้านสีขาว ท่อ ทรัสต์ เครื่อง B 16 A เดิมๆ
โช็คสปริง Tokiko ขับแล้วมีคนมาจี้ท้ายบ่อยๆครับ  ::)
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เลยครับ

ผมก็แต่งเรียบๆแบบเจ้าของกระทู้นะ
สีเหลือง กระจกชา เบาะนอกลายอิฐสีดำรอบคัน ไมล์ขาว
ติดสปอยเลอร์หน้าของแต่งฮอนด้าที่เป็นยางสีดำ
ชายล่างหน้า ซ้าย ขวา +คิ้วกันกระแทกข้างประตูพ่นสีเดียวกับตัวรถ(เหลือง)รอบคัน
ล้อ เกีย สเปคทู หกก้านสีขาว ท่อ ทรัสต์ เครื่อง B 16 A เดิมๆ
โช็คสปริง Tokiko ขับแล้วมีคนมาจี้ท้ายบ่อยๆครับ  ::)
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เลยครับ
ฝาแฝดกันชัดๆ แต่ของผมสีน้ำเงิน  ;)

ออฟไลน์ keng

ฝาแฝดกันชัดๆ แต่ของผมสีน้ำเงิน  ;)

แสดงว่า คอเดียวกันครับ  ::)

ออฟไลน์ Lancer

คนละแนวครับ  ::)