ผู้เขียน หัวข้อ: subaru XV MC  (อ่าน 10525 ครั้ง)

ออฟไลน์ virgin7

• Newbie
  • *
subaru XV MC
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 21:41:40 »
ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อ subaru xv MC 2.0ip ครับ เลยอยากทราบว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษมั่ยครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: subaru XV MC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 22:13:27 »
เพื่อนที่ใช้บอกรถไม่มีปัญหาอะไรที่ซีเรียส แค่อย่าซื้อตอนราคายอดดอยก็พอ (มันเหมือนหุ้น ขึ้นๆ ลงๆ)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 22:31:14 »
ผมใช้อยู่ ยังนึกม่ออกว่ามีอะไรต้องระวัง ใช้มาปีกว่าเปลี่ยนของเหลวตามระยะอย่างเดียว
ระวังราคาตามที่ท่านข้างบนบอกละกัน รถผมออก 30 มกราคม 58 ตอนนั้นปิดป้ายราคา 1,250,000 พอวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 58 เหลือ 998,000 ซะงั้น
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 22:48:56 »
ปัญหาในรุ่นก่อนๆส่วนใหญ่เป็นพวกเรื่องจุกครับเช่น
- ยางเก่า ทำให้เสียงดังและพวงมาลัยสั่น (เครมได้ แต่ตรวจดูก่อนรับรถก็ดี)
- มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆตามตัวรถและฝาท้ายเวลากระเทือน (ศูนย์แก้ได้เกือบทุกจุดเว้นฝาท้าย)
- เสียงลมดัง (บางคันจะมีเสียงตรงกระจกหูช้างด้านคนขับ ศูนย์แก้ได้)
- ออกตัวที่รอบต่ำๆเกียร์แอบกระตุกนิดๆ
- เฟืองท้ายหอน ถ้าเจอก็เคลมได้
- เกียร์หอน ผมเจอกับตัวแต่ไม่หนักมาก รับได้
- ลูกปืนล้อดัง (เคลมได้ถ้าอะไหล่มี)
- บางคันเอาไปทำสีมาใหม่ แต่รุ่น MC คงไม่เจอปัญหานี้แล้ว
- บางคันสัญญาณ GPS อ่อน ต้องล้วงเอาหัวสายสัญญาณมาไว้ตรงจุดที่รับคลื่นง่ายๆ
- บางคันศูนย์รถไม่ตรง ต้องไปตั้งศูนย์ใหม่ ตอนออกรถอย่าลืมดูตรงนี้ด้วยนะครับ
- อัตราเร่งค่อนข้างหน่วง จนโดนแขวะว่ารถอืด แนะนำให้ไป Reflash กล่องแล้วอัตราเร่งจะดีขึ้นอย่างน่าตกใจ
(แต่ละคันก็เจอปัญหาแตกต่างกันไป ไม่ได้เจอหมด)

ศูนย์บริการ ในแง่ของการเข้าเชคตามระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั่วไปผมมองว่าบริการได้ดีพอสมควร
แต่นโยบายบางอย่างก็ควรปรับปรุงเช่น ใช้ Spec น้ำมันเครื่องไม่ตรงตามที่ Subaru กำหนด(แต่ตอนนี้มีเบอร์น้ำมันตาม Spec ให้ใช้แล้ว), ทำเรื่องเคลมชิ้นส่วนที่มีปัญหาใช้เวลารอนานหลายวันเกินไป, ค่าใช้จ่ายในการเชคระยะแพงเกินความเป็นจริงไปนิดนึง, ศูนย์บริการยังมีน้อยอยู่ถ้าเอารถเข้าศูนย์ช่วงวันหยุดต้องจองคิวยาว

ช่วงที่ราคาขึ้นๆลงๆ บางคนซื้อได้ถูก บางคนซื้อแพง (ผมซื้อได้ถูก แต่ก็เห็นใจคนที่ซื้อแพง...เหมือนโดนหลอกให้เสียเงิน)

ถ้าจะใช้รถยี่ห้อนี้ มองหาอู่นอกที่ Service รถเราได้แถวๆบ้านไว้ด้วยครับ เพราะบางอย่างก็พึ่งพาศูนย์บริการได้ไม่มาก
ส่วนตัวรถใช้งานดีไม่มีปัญหาอะไรน่าหนักใจ ขับมั่นใจ เดินทางไกลสบาย ถ้าใจ INDY พอก็จัดได้เลยครับ (เอาช่วงที่มันลดราคานี่ล่ะ ตอนแพงอย่าไปซื้อ)

ปล. ลองเข้าไปดูในเวป XVThailand หรือตาม Club เพิ่มเติมครับ มีรวบรวมข้อมูลต่างๆไว้หมดแล้ว บรรยากาศอบอุ่นเป็นกันเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 22:57:44 โดย akewizard »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:01:18 »
ลูกปืนล้อหลังดัง
เกียร์หอนนิดๆ ผมจะเช็คหมื่นโลพอดีจะถ่ายน้ำมันเกียร์ออกครับ
โลโก้ร้าว เคลมโลด

Forester ก็น่าสนนะครับ มีแอร์แบกครบๆปลอดภัยกว่า แถมมี X mode ด้วยครับ
: )

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:14:11 »
ที่ผมเจอนะครับ

1. เสียงลมเข้าที่กระจกหูช้างคนขับ ขับเกิน 80-90 ก็เริ่มได้ยิน ให้เอาเข้าไปตั้งใหม่ครับ ตั้งแล้วมันจะเริ่มดังตอนวิ่งประมาณ 140 ครับ

2. ศูนย์รถ กับถ่วงยางล้อ จากศูนย์ น่าจะไม่ได้ตั้งมา วิ่ง 120 สั่นทั้งคัน ผมลองเอาไปเคลมตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ที่ศูนย์ ผลออกมาก็ดีขึ้น แต่ยังมีสั่นบางๆ ผมเลยต้องเอาไปตั้งร้านประจำ (สั่น 100-120 ผมจบที่นี่ตลอด) ออกมาวิ่งเนียนสมกับรถช่วงล่างดีๆเลยครับ นิ่งแบบ 160-180 ปล่อยพวงมาลัยได้เลยครับ

3. ยางผมได้มา 4914 เซลล์จะเคลมให้นี่ก็ครบ 1 เดือนแล้วยังไม่ถึงคิวซักที แต่ๆๆๆ ถ้าเจ้าของกระทู้มีงบอีกซัก 30,000฿ ผมแนะนำให้ไม่ต้องเคลม เปลี่ยนเลยครับ จะใส่ Yoko Db, GR100, 3ST หรือ C1S ก็ได้ครับ แล้วเทริ์นยางติดรถทิ้งไปเลยครับ MC5 นี่เสียงอย่างดังเลยครับ แล้วรู้สึกแก้มยางจะแข็งมากเพราะเป็นยางกึ่งเรียบ กึ่งลุย ผมนี่เปลี่ยนไม่ได้ต้องรอเคลมยางก่อน เซ็งเลย ถ้าเทริ์นยางได้แล้ว อีก 15,000฿ เอาไปใส่ค้ำโช้ค STI ครับ

ของผมเจอแค่นี้ครับ ที่เหลือไม่มีปัญหาอะไรครับ ส่วน Reflash ผมมองว่าไม่ค่อยน่าทำ จริงๆเล่น Paddle Shift ลากรอบสูงทิ้งยาวๆถ้าจะมุดจะซิ่งก็พอแล้วครับ เก็บ 15,000 ไปเปลี่ยนยางดีกว่าครับ ขับเร็วๆเสียงยางดังน่ารำคาญกว่าครับ

ออฟไลน์ 44er

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 01:53:03 »
ใช้ตัว2.0i-pอยู่ครับ ปัญหาที่เจอตอนนี้
1. การประกอบ ประตูตั้งไม่ตรงมาตั้งแต่โรงงาน ลองเช็คก่อน ให้ช่างตั้งได้ครับใช้เวลาหน่อย
2. เสียงก็อกแก็กนิดๆ แถวๆ ที่นั่งด้านหลังเวลาวิ่งยังหาไม่เจอว่าตรงไหน
3. ศูนย์ล้อตอนออกรถยังไงก็ต้องตั้งใหม่ เช็คลมยาง ถ่วงล้อเสร็จเหมือนขับกันคนละคัน
4. เกียร์หน่วงๆ หน่อยเวลาออกตัวจนถึงความเร็วสัก 70 หลังจากนั้นสบายแต่ถ้าไม่ใช่คนขับรถรีบมากก็ไม่น่าเป็นปัญหา
5. เสียงยางดังจริงอย่างที่เขาว่ากัน แต่ผมเริ่มชินแล้ว ตัว minor change น่าจะได้ยางใหม่หมด ของผม 0116
6. ความร้อนเครื่องอาจจะสูงนิดนึง แต่เป็นเรื่องปกติ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ต้องรอดูครับ ทั้งเรื่องศูนย์ การเบิกอะไหล่ ที่อ่านๆมาปัญหาก็ยังเหมือนเดิม เพราะยังได้ยินหลายคนบ่นอยู่เรื่องเดิมๆ ลองดูข้อมูลใน club XV Thailand หรือใน Band XV Cafe' ก็ได้ครับ มีสมาชิกช่วยกันตอบปัญหาอยู่ตลอดครับ สุดท้ายคงเป็นเรื่องราคาครับ ถ้ามั่นใจในราคาที่ลดมาแล้วตอนนี้ก็จัดไปครับ ส่วนจะดอยหรือเปล่าไม่มีใครรู้ครับ การตลาดอินดี้แบบนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ส่วนผมเอง ดอยที่ราคา motor expo ปลายปีที่แล้วเรียบร้อย

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 10:19:18 »
เพื่อนที่ใช้บอกรถไม่มีปัญหาอะไรที่ซีเรียส แค่อย่าซื้อตอนราคายอดดอยก็พอ (มันเหมือนหุ้น ขึ้นๆ ลงๆ)

ใช่ครับ ระวังเรื่องราคา

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 11:17:54 »
ไป เจ้าป่า ตัวล่างน่าสนนะ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 13:07:28 »
ใช้ตัว2.0i-pอยู่ครับ ปัญหาที่เจอตอนนี้
1. การประกอบ ประตูตั้งไม่ตรงมาตั้งแต่โรงงาน ลองเช็คก่อน ให้ช่างตั้งได้ครับใช้เวลาหน่อย
2. เสียงก็อกแก็กนิดๆ แถวๆ ที่นั่งด้านหลังเวลาวิ่งยังหาไม่เจอว่าตรงไหน
3. ศูนย์ล้อตอนออกรถยังไงก็ต้องตั้งใหม่ เช็คลมยาง ถ่วงล้อเสร็จเหมือนขับกันคนละคัน
4. เกียร์หน่วงๆ หน่อยเวลาออกตัวจนถึงความเร็วสัก 70 หลังจากนั้นสบายแต่ถ้าไม่ใช่คนขับรถรีบมากก็ไม่น่าเป็นปัญหา
5. เสียงยางดังจริงอย่างที่เขาว่ากัน แต่ผมเริ่มชินแล้ว ตัว minor change น่าจะได้ยางใหม่หมด ของผม 0116
6. ความร้อนเครื่องอาจจะสูงนิดนึง แต่เป็นเรื่องปกติ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ต้องรอดูครับ ทั้งเรื่องศูนย์ การเบิกอะไหล่ ที่อ่านๆมาปัญหาก็ยังเหมือนเดิม เพราะยังได้ยินหลายคนบ่นอยู่เรื่องเดิมๆ ลองดูข้อมูลใน club XV Thailand หรือใน Band XV Cafe' ก็ได้ครับ มีสมาชิกช่วยกันตอบปัญหาอยู่ตลอดครับ สุดท้ายคงเป็นเรื่องราคาครับ ถ้ามั่นใจในราคาที่ลดมาแล้วตอนนี้ก็จัดไปครับ ส่วนจะดอยหรือเปล่าไม่มีใครรู้ครับ การตลาดอินดี้แบบนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ส่วนผมเอง ดอยที่ราคา motor expo ปลายปีที่แล้วเรียบร้อย

ช่วยอธิบายข้อ 1 หน่อยครับ มีภาพประกอบไหมครับ
พอดีผมจะไปจอง ตัวนี้เหมือนกัน

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 44er

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 16:54:18 »

ช่วยอธิบายข้อ 1 หน่อยครับ มีภาพประกอบไหมครับ
พอดีผมจะไปจอง ตัวนี้เหมือนกัน

เส้นสันประตูที่วิ่งต่อมาจากด้านหน้ารถไปถึงประตูด้านหลัง เส้นที่อยู่เหนือมือจับน่ะครับ ลองดูว่าเส้นมันต่อกันกับบานหลังหรือเปล่า เช็คทั้งบานด้านคนขับ คนนั่งข้างเลยครับ หรือง่ายๆ ดูช่องว่างระหว่างชายประตูด้านล่างกับตัวถังต้องเท่ากัน ของผมบานหน้าสูงกว่าบานหลัง ให้เขาแก้ให้เรียบร้อยก่อนรับรถครับจะได้ไม่เสียเวลาไปเข้าศูนย์อีกรอบ ให้ช่างใช้เครื่องมือวัดนะครับ จะได้มีตัวเลขอัางอิงชัวร์ๆ ส่วนมากเป็นข้างเดียว ก็อ้างอิงตัวเลขด้านที่ตรงอยู่แล้วเอาครับ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 19:20:12 »
ถ้าไหว และรับได้กับรูปโฉม ไปเจ้าป่าดีกว่าครับ
เครื่องเดียวกัน แต่วาล์วแปรผัน 2 ฝั่งนะครับ
ออฟชั่นกับอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะนะครับ
ไหนๆก็มาจากโรงงานเดียวกันแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 23:08:40 »
ถ้าไหว และรับได้กับรูปโฉม ไปเจ้าป่าดีกว่าครับ
เครื่องเดียวกัน แต่วาล์วแปรผัน 2 ฝั่งนะครับ
ออฟชั่นกับอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะนะครับ
ไหนๆก็มาจากโรงงานเดียวกันแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 23:09:16 »

::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:48:47 »
ผมเจอ switch ที่แป้นเบรกไหม้ไป 2 ตัวอ่ะครับ ซึ่งก็ไม่น่าจะมีเยอะนะครับปัญหานี้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:52:16 »
ผมสงสัย XV รุ่นล่างต่างจากรุ่น IP ตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:03:59 »
ผมสงสัย XV รุ่นล่างต่างจากรุ่น IP ตรงไหนบ้างครับ

พวกออพชั่น ฟรุ้งฟริ้ง ครับ เช่น จอ MFD, เครื่องเสียงจอสัมผัสบ้านๆ, ระบบเชื่อมต่อไร้สาย Bluetooth, กล้องหลัง, Push start, กระจังหน้าสีดำเงา, SmartEntry, ระบบ PIN เข้ารถโดยไม่ใช่กุญแจ, DRL, ไฟ tally ที่กระจกมองข้าง, ราวหลังคาสีเงินเมทัลลิค, มือเปิดประตูสีเงินเมทัลลิค, แผ่นปิดสัมภาระด้านท้าย, เบาะคนนั่งปรับไฟฟ้า นึกออกแค่เนี่ยครับ
ส่วนต่าง 100,000 บาท กับตัว 2.0i คุ้มไหม ขึ้นอยู่กับความคิดเห็นของแต่ละคน
ส่วนตัวผม ถ้าได้ ถุงลม 6 ใบ จะดีมาก ซึ่ง Forester 2.0i ที่แพงกว่า XV 2.0i-p หนึ่งแสนบาท มีให้

ปล ผมเคยมโน ว่า XV MC จะได้แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 12:21:24 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88