ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ LPG หน่อยครับ  (อ่าน 2787 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ LPG หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 18:13:51 »
รถติด LPG มาหลายปีแล้วครับแต่ช่วงนี้เวลาใช้รอบหลัง4000มันเหมือนเครื่องสะดุดอ่ะครับต้องเหยียบไว้สักพักมันถึงไหลขึ้นปกติ แต่ใช้น้ำมันลากรอบได้ปกติครับ ต้องเช็คตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 20:14:08 »
กรองแก้ส  หม้อต้ม  หัวเทียน  คอยล์จุดระเบิด

ค่อยๆไล่ไปครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: สอบถามเกี่ยวกับ LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 21:31:28 »
อาการคล้าย กรองแก๊สตัน หรือ ผ้าหม้อต้ม มีปัญหา
ถ้าเปลี่ยนแล้วยังเป็นอยู่
ต้องลองเช็ค ECU แก๊สด้วยนะครับ

ตามปรกติ ระบบแก๊สต้องเช็คระยะ เปลี่ยนกรอง
เหมือนระบบน้ำมันทั่วไป ที่ต้องเปลี่ยน กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง ฯลฯ
คือประมาณ 20,000-40,000 กม. แล้วแต่รุ่น ด้วยนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 06:58:51 »
ผมไม่ทราบว่าคุณวิ่งมากี่โลแล้ว  แต่ขอสรุปเหตุปัจจัยที่เกิดปัญหาระบบให้ดังนี้

- อาการที่เป็น  เดาว่า  หัวฉีดเริ่มมีอาการรั่ว  ปิดไม่สนิทในรอบสูง ๆ จึงออกอาการมากขึ้น   คิดว่าบ่าเริ่มเป็นหลุม...

- กรอง  เท่าที่ใช้มา  กรองแรงดันต่ำ  วิ่งแสน สองแสนโล  ไม่เคยตัน  (ไม่ใช่คันเดียว)  ถอดออกมาเป่าดู  แทบจะไม่มีอะไรออกมาให้เห็น  ตันยาก

- กรองแรงดันสูง (ที่หม้อต้ม)  ตันได้ และกระเดื่องวาล์ว  ควบคุมแรงดันในท่อแรงดันต่ำ ไม่นิ่งได้  ส่วนตัวหม้อต้ม  มีโอกาสที่จะรั่วซึมได้หากใช้มานาน โดยไม่มีการดูแล

- ท่อแรงดันต่ำ  ตั้งแต่หม้อต้ม จนถึงท่อร่วม  ดูแล  ราว ๆ สองปีครั้ง  อย่าให้แข็ง  โดยเฉพาะท่อจากรางหัวฉีด ไปหม้อต้ม(เส้นใหญ่)...

ปัญหาของคุณผมเดาว่า  เกิดจากข้อแรกข้อเดียว  คือหัวฉีด  ซึ่งเมื่อเปลี่ยนก็ต้องจูนใหม่  (อายุหัวฉีดทั่วไป ประมาณ แปดหมื่นโล) ก็คงต้องหาช่างอยู่ดี  หากไม่มีอะไรเพิ่มเติม  เปลี่ยหัวฉีด (ตั้งแต่พันเศษขึ้นไป)  ชุดสายแรงดันต่ำ (ต่ำกว่าห้าร้อย)  เป่ากรอง  เปลี่ยนกรองหม้อต้ม (สามร้อย) รวมค่าแรง ... ประมาณ สามพัน-สี่พันบาท

***เมื่อเปลี่ยนหัวฉีด  ลองถอดดูสาก  และบ่าที่รางหัวฉีดเล่น ๆ ดู เพื่อเป็นการศึกษา

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:04:44 »
โพสนี้ ได้รับความรู้เพิ่มเลย

ขอบคุณเจ้าของโพส และสมาชิกที่ช่วยแนะนำข้อมูลดีดีครับ  ::)

สำหรับกรองแก๊ส ตามที่คุณsukhontha กล่าวไว้ ผมเองกำลังสังเกตระยะการใช้งานครับ
เดิมที ทางร้านติดตั้ง ได้กำหนดให้เปลี่ยนที่ระยะ 20,000กม.
แต่ราคาค่อนข้างแพง ที่ตัวละ 500*2=1,000บาท
เลยต้องลองเพิ่มระยะทางเป็น 3หมื่น กม. และสังเกตอาการรถครับ  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:44:43 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับเดี๋ยวว่างๆจะไปเช็คครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:26:05 »
ท่อยางรั่วแน่ๆเคยตรวจเชคบ้างไหมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 18:46:21 »
ไล่จากเบาไปหาหนักตามความเห็นบนครับ