ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจ ระหว่าง X-Trail Hybrid กับ Pajero Sport หน่อยครับ  (อ่าน 4944 ครั้ง)

ออฟไลน์ RomeoKubpom

• Newbie
  • *
เข้าเรื่องเลยนะครับ พอดีที่บ้าน มีโครงการจะซื้อรถคันใหม่ซึ่งปัจจุบันมีรถที่ใช้อยู่แล้ว 2 รุ่นคือ

1.Toyota Altis ปี 2010 (เดิมคุณพ่อใช้)
2.Nissan Teana J32 ปี 2011 (ลูกชายใช้)

ตอนนี้ คือทางคุณพ่อกำลังคิดจะให้รถ คันเก่า Altis กับ ลูกสาว ไว้ใช้เวลาไปฝึกงาน จึงมีโครงการ
ที่จะซื้อรถให้ตัวเองใหม่ซึ่งมีที่กำลังตัดสินใจที่จะซื้อ 2 รุ่นคือ
X-Trail Hybrid 2.0E 2WD Hybrid
Pajero Sport 2.4 GT

ลักษณะการใช้งานของคุณพ่อ ขับจากบ้านไปทำงาน ไปกลับ วันละ ประมาณ 100 KM
ขับออกต่างจังหวัดทางไกลระยะทาง ไปกลับ ประมาณ 600 KM เฉลี่ย 2 เดือน/1 ครั้ง

รบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรไปในทิศทางไหน
จะไป X-Trial ก็กลัวจะคล้าย Teana มากเกินไป จะไป Pajero เลย
พ่อก็กลัวว่ารถมันไม่นิ่ม นั่งไม่สบาย ครับ (ปล.แอบเรื่องมากนิดนึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 19:29:33 โดย RomeoKubpom »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Pajero Sport นิ่มนะครับ นิ่มจนด้านหลังย้วยเลยล่ะ (แสดงว่ายังไม่ได้ไปลองขับ)
ส่วน X-Trail Hybrid อยากให้คุณพ่อไปลองฟีลลิ่งแป้นเบรกดูก่อนครับ
ว่ารับได้มั้ย ที่สำคัญให้เจ้าตัวไปลองขับทั้งคู่เลยครับ น่าจะตัดสินใจได้ง่าย

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
โหยยย  ท่านโจทย์เดียวกันกะผมเป๊ะเลยยย  X-trial vs PJS 2016
ให้ ผู้ใหญ่ขับ  สุดท้ายไปลองมาทั้งคู่ 
X-trial ฟิลรถซีดานเลยยย  เงียบนุ่ม ไม่ตึงตัง   กว้างขวางดี  เบรกพอใช้   เบาะหน้าผมว่านั่งสบายมากกกก  ตรง
นี้ได้ใจผมเลย 
PJS 2016  ไปลองมา   แรงดีนะ  ดึงๆหน่อยๆ ได้ลองเหยียบยาวๆ  ทำได้ดีมาก  หลังอาจจะย้วยไปนิส แต่รับได้  กว้างขวาง 
ชอบหน้าตามันมากก  จากทีแรกไม่ชอบรถค่ายมิตซู   ภายในห้องโดยสารถือว่ากลางๆไม่แยะ  เบาะนั่งนุ่มดี แต่ดันเข่านิดๆ  ออฟชั่นครบๆ

ลังเลมาก  จะเอา X-trial  ก็คงซ้ำกับเจ้า Captiva Ltz ที่บ้านช่วงล่างยังขับดีกว่าเยอะ   ซึ่ง X-trial ดีกว่าแค่ตรงประหยัด กับนุ่มนั่งสบาย
 สุดท้าย  ไปจอง PJS ไป    เปน SUV (PPV)  คันแรกของบ้าน  :P 

ออฟไลน์ ps000000

ต่างกันเยอะครับ ต้องลองขับ บางคนไม่ชอบ PPV บางคนชอบ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
X trail

PPV เมื่อย
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Teera

ผมไป X trail ครับ PPV ขับแล้วไม่สบายเท่า

ออฟไลน์ mewzabahl

มีเก๋งนุ่มนิ่ม แล้ว2คัน น่าลองปาเจโร่นะครับ อาจติดใจเปลี่ยนแนวเลยก็ได้  :) :) :)

ออฟไลน์ kan.kom

X Trail ครับ PJS สำหรับผม ถ้าคนนั่งไม่เยอะ แบบเผื่อไว้สำหรับผดส. 6 คนขึ้นไปบ่อยๆ ผมคิดว่าไม่จำเป็น
ส่วนจะเลือกตัว Hybrid หรือธรรมดา อันนี้ต้องลองขับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวจะไปลองดูครับ

• Newbie
  • *
โหยยย  ท่านโจทย์เดียวกันกะผมเป๊ะเลยยย  X-trial vs PJS 2016
ให้ ผู้ใหญ่ขับ  สุดท้ายไปลองมาทั้งคู่ 
X-trial ฟิลรถซีดานเลยยย  เงียบนุ่ม ไม่ตึงตัง   กว้างขวางดี  เบรกพอใช้   เบาะหน้าผมว่านั่งสบายมากกกก  ตรง
นี้ได้ใจผมเลย 
PJS 2016  ไปลองมา   แรงดีนะ  ดึงๆหน่อยๆ ได้ลองเหยียบยาวๆ  ทำได้ดีมาก  หลังอาจจะย้วยไปนิส แต่รับได้  กว้างขวาง 
ชอบหน้าตามันมากก  จากทีแรกไม่ชอบรถค่ายมิตซู   ภายในห้องโดยสารถือว่ากลางๆไม่แยะ  เบาะนั่งนุ่มดี แต่ดันเข่านิดๆ  ออฟชั่นครบๆ

ลังเลมาก  จะเอา X-trial  ก็คงซ้ำกับเจ้า Captiva Ltz ที่บ้านช่วงล่างยังขับดีกว่าเยอะ   ซึ่ง X-trial ดีกว่าแค่ตรงประหยัด กับนุ่มนั่งสบาย
 สุดท้าย  ไปจอง PJS ไป    เปน SUV (PPV)  คันแรกของบ้าน  :P

ตอนนี้ยังไม่ได้เทส ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ คงต้องไปเทสดูก่อน แต่จิงๆ ก็เอนไปทาง PJS มากกว่า เพราะที่บ้าน ยังไม่มีรถ PPV เลยสักคัน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าชอบรถเก๋งยกสูง ไป x-trail
ถ้าชอบกระบะที่ทำให้เป็นเก๋ง ก็ไป Pajero 

จริงๆ ไม่น่าเอามาเปรียบกันได้นะครับ
เพราะ เป็นรถคนละประเภทกันเลย
ความคล่องตัว ระบบช่วงล่าง ต่างกันพอสมควรครับ

ถ้าเป็นคนมีอายุ ไม่น่าใช้รถคันสูงใหญ่ ช่วงล่างกระด้างนะครับ เดินทางไกลแล้วจะทรมานกว่าเก๋ง

แต่ผมเลือก Pajero เพราะ 7 ที่นั่งครับ มันจำเป็นสำหรับผม
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KaIaK118

PJS นั่งก็สบายสไตล์ PPV ทัศนวิสัยค่อนข้างดี ขับ ตจว แล้วไม่ค่อยเหนื่อย ไปสบายๆ
แต่ในเมืองจะไม่คล่องตัวเท่า x-trail (แถว 3 ใช้จริงไม่ไหว นั่งได้แค่เด็กเล็กๆ ถ้าเผื่อว่าใช้งานก็แนะนำว่าผ่าน)

ถ้าไม่คิดว่าต้องใช้แถว 3 นอกเหนือจาก x-trail ไม่มองๆ  Cx-5 กับ Subaru Forester บ้างเหรอครับ

ปล. ถ้า Subaru Forester ราคานี้ตั้งแต่แรก ตอนนี้อาจไม่ได้ใช้ PJS   :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
PJSนิ่ม แต่รวมๆยังสู้ X-Trail ไม่ได้ครับ เลือก X-Trail ดีกว่า
แต่ไปลองดูก่อน ถ้ารับPJSได้ผมว่าก็น่าลองครับ ไม่ต้องกังวลไฮบริดและตกรุ่น

ออฟไลน์ CHANOM

ขอเข้ามาเชียร์ X-Trail นะคะ แต่ขอเป็นตัวธรรมดาดีกว่า ส่วนตัวยังไม่กล้ายุ่งกับ Hybrid เท่าไหร่
เราไม่ถูกโฉลกกับช่วงล่าง PPV ค่ะ ใครว่านุ่มย้งไง เราก็ยังว่ามันกระด้างไปสำหรับเราอยู่ดี :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ keamgladnan

ppv pjs ที่บอกกระด้างนี่อยากให้ไปลองขับครับ

นิ่มจนย้วย รูดลูกระนาดนี่ไม่รู้สึก  ถ้าชอบหวานเย็น ไม่มี passion กับการขับรถ รถไม่ค่อยติด ผมว่า pjs น่าสนครับ
ส่วนตัวจุดที่ pjs ไม่ถูกใจผมคือ ดีเซลตัวนี้นั่งในรถ รถติดๆมันสั่นมาถึงขา ถึงเบาะ รู้สึกได้ และเสียงดีเซลเข้าในห้องโดยสารครับ ถ้าปิดพัดลม ปิดวิทยุ ได้ยินนะครับ บอกซะก่อน  ส่วนขับในเมืองจะเหนื่อยหน่อยเพราะคันเร่งช่วงตีนต้นมันลึกครับ ไม่ได้แตะๆแล้วไปเหมือนเก๋ง ถ้าทางไกลนี่โอเค แต่ใกล้ๆเหยียบคันเร่งลึกๆ เดี๋ยวหยุดเดี๋ยวเร่ง เหนื่อยครับ

ส่วน xtrail นี่ไปดูมาแล้ว เดินออกโดยไม่ลองขับเลย ผมแพ้ทางการออกแบบของนิสสันทุกรุ่นเลย ไม่ชอบสไตล์อบอุ่น สไตลื unisex ที่ขายเน้นผู้ญ ก็ได้ผู้ชายก็อบอุ่นแบบนี้ และโดนบังคับสีเบจในรุ่นขับสอง และข้างหลังพับเบาะแล้วไม่เรียบ มันเอียงไปทางท้ายรถ ผมขนของหนัก เป็นแบบนี้ของกระแทกฝาท้ายครับ  อีกจุดนึงที่ไม่ชอบคือหัวเกียสไตล์น่ารักๆ กลมๆ โค้งๆแบบนี้ มันน่าจะถูกใจผู้ชายอบอุ่นหรือผู้ญ มากกว่าขาซิ่ง หรือรถแนวหนักแน่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 08:38:24 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ InBkk

ให้ท่านเลือกเองครับ

ออฟไลน์ AkE

เป็นผม x trail hybrid แบบไม่ต้องคิดเลยครับ สวยกว่า แรงกว่านิดๆ ประหยัดกว่า สมรรถนะการเกาะถนนก้ดีกว่า ดีไซน์ภายในอาจจะดูงั้นๆ

แต่ pjs ก้ไม่ได้ไรเท่าไหร่ครับ นั่งสบายพอๆกัน ถึงให้เทียบกะตัว 2.0 ผมก้ยังเอา x trail ครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าชอบรถเก๋งยกสูง ไป x-trail
ถ้าชอบกระบะที่ทำให้เป็นเก๋ง ก็ไป Pajero 

จริงๆ ไม่น่าเอามาเปรียบกันได้นะครับ
เพราะ เป็นรถคนละประเภทกันเลย
ความคล่องตัว ระบบช่วงล่าง ต่างกันพอสมควรครับ

ถ้าเป็นคนมีอายุ ไม่น่าใช้รถคันสูงใหญ่ ช่วงล่างกระด้างนะครับ เดินทางไกลแล้วจะทรมานกว่าเก๋ง

แต่ผมเลือก Pajero เพราะ 7 ที่นั่งครับ มันจำเป็นสำหรับผม

คงต้องให้ พ่อ ไปลองเองด้วยล่ะครับ ว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวจะไม่เลือกไฮบริด
ดูแลรักษาแพงกว่าแน่นอน ได้ไม่คุ้มเสียเท่าไหร่

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขับไปไหนก็เจอแต่ปาเจโร่ ไม่เด่นเลย  :(
บางวันจอดติดกัน ไปกดปุ่มผิดคันซะงั้น จำป้ายแดงตัวเองไม่ได้  ::)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าไป X-Trail มั้ยครับ บางที่คนมีอายุเค้าไปชอบรถที่สูงอย่าง PPV เพราะมันขึ้นลงอยาก แต่ถ้าวิ่งวันละ 100 โลยาวๆไม่เจอรถติด ผมว่าอาตัวเบนซิล 2.0V ดีกว่ามั้ยครับ ได้ Option เยอะกว่า และไม่กังวล Hybrid ในอนาคต
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับไกลๆx trail สบายกว่านะ

แต่ไม่เคยขับไกลๆทั้งตุ่ม แต่นั่งpajero จากกรุงเทพมาเชียงราย. เมา
ส่วนx trail นั่งกทมพัทยา. สบายดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pee1818

คิดเรื่องราคาขายต่อด้วยหรือเปล่าครับ เพราะไฮบริดจะตกแรงกว่าปกติ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
Pajero นุ่มขับสบายทางไกลไม่เมื่อย แล้วถ้าคุณพ่อขับเองแล้วจะชอบ

ออฟไลน์ yourturle

เชียร PJS เพราะคันใหญ่ และ ครอบครัวโตขึ้น
แต่จะไม่ได้ อารม เบนซิล นะ โอเปล่า

จากการใช้งาน ไม่ค่อยจำเป็นที่จะใช้ HV
สอง ดีเชล ทน ดูแลน้อย ไม่ต้องห่วงแบต
One Day.